Nhờ các anh chị check dùm hồ sơ nhà em HCM2005667169

sweetie_119964

Thành viên mới
Ðề: Cách tính & làm sao biết được là in-state ỡ bang CA

Cho con hỏi in-state ở bang Massachusetts thì như thế nào? Con chỉ có Bank statement và Health safety Net agreement thì có được không?

andvhbk

Thành viên tích cực
Ðề: Cách tính & làm sao biết được là in-state ỡ bang CA

Em có cái "Debit MasterCard" cũa My WVMCCD (West Valley Mission College ... ) cũa trường Mission College cấp cho em , Officer cũa Financial cũa trường nói là thẽ này dùm dễ nhận tiền Financial Aid cũa trường, tạm thời bay giờ chưa hoc vì hoc phí còn tính out-state nên tài khoãn là 0$ , mình dùm thẽ này giống như ATM binh thường , có dùm dc dễ chứng minh ko anh ?
Sao em nghe nói muốn mỡ Account cũa nhà Bank , phãi bõ ít nhất là 100$ lận ???
Bank of America hoặc Chase chỉ cần bỏ 20-25$ khi mở account thôi bạn. Bạn là student thì được free anual fee đó.

boakurara

Thành viên tích cực
Ra khõi bang mình sống & rời khõi nước Mỹ còn tính dc In-state

Em có vài cau hõi về vấn đề này :
1/Hiện giờ em đang ỡ CA , em đến Mỹ vào 12/2010 , em ỡ CA được 6 tháng rồi , em đang đợi in-state đễ 12/2011 năm sau hoc College , hien giờ em có kế hoạch là rời khõi CA , qua bang khác sống , không biết qua bang khác nó có tính thời điễm là 12/2011 em là in-state cũa bang đó không , hay nó tính lại từ đầu ngày đến bang đó ???
2/Nếu bay giờ em rời khõi USA , VD như là về VN thăm họ hàng 1 tháng , thì em có bị trừ tháng tính in-state ko ???

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: Ra khõi bang mình sống & rời khõi nước Mỹ còn tính dc In-state

Theo tôi biết thì:

1/Hiện giờ em đang ỡ CA , em đến Mỹ vào 12/2010 , em ỡ CA được 6 tháng rồi , em đang đợi in-state đễ 12/2011 năm sau hoc College , hien giờ em có kế hoạch là rời khõi CA , qua bang khác sống , không biết qua bang khác nó có tính thời điễm là 12/2011 em là in-state cũa bang đó không , hay nó tính lại từ đầu ngày đến bang đó ???
Chắc chắn là không. Khi bạn sang tiểu bang khác sinh sống và đổi bằng lái xe (tức ID) thì họ sẽ tính lại từ đầu, kể từ ngày được cấp bằng lái ở tiểu bang mà bạn vừa move sang. Nếu bạn muốn học hành sớm trong năm nay thì đừng lên kế hoạch di chuyển chỗ ở nữa nhé.

2/Nếu bay giờ em rời khõi USA , VD như là về VN thăm họ hàng 1 tháng , thì em có bị trừ tháng tính in-state ko ???
Tất nhiên là không.

boakurara

Thành viên tích cực
Ai sống San Jose , cho hõi về Red ligh Cameras ỡ City này ...

Ai sống ỡ đây lau cho mình hõi , ỡ San Jose , đường nào có Red light Cameras và Right Turn Cameras and Speed limit Cameras , sáng nay mới quẹo phãi lúc đèn đõ ỡ đường King and Tully , ko biết có bị gì hok ... :2:
Và mình nghe mấy người sống đây lau năm nói , thường thì những Camera Red light thường nó off buỗi sáng , buỗi đêm nó mới on vì ko có kinh phí , điều đó chính xác hok ạ

boakurara

Thành viên tích cực
Mình sống ỡ đây đễ ý là , hầu như 99% San Jose trc khi đèn đỏ ko có chữ " Photo Enforced " , và tại đèn đỏ , nó chĩ gắn cái camera dài dài trên cột đèn , ko có đèn flash :

Đường mình vượt quẹo phãi , thì ko có gắn cái này , mà lên wed này "http://www.photoenforced.com/" " check " xem đường nào có gắn Camera thì nó " nói " có nên hơi sợ ... :mad: , mà nhìn google map thì ko thấy ...

Last edited by a moderator:

andvhbk

Thành viên tích cực
khi quẹo phải lúc đèn đỏ là xe phải ngừng hẳn (có nghĩa là bánh không còn di chuyển trong khoảng 1 phút)
trùi, 1 phút lâu lắm bạn ơi. theo mình biết thì chỉ cần dừng khoảng 10-15s la dc rùi. đủ để mình wan sát các hướng xe thôi.

còn vụ đèn đỏ thì mình bị 1 lần ở Little Saigon rùi. tổng cổng 566$. đau đớn T_T :20:

Last edited by a moderator:

boakurara

Thành viên tích cực
Nhưng mà theo em nghiên cứu trên mạng & những người ỡ đây thì , Santa Clara County hình như chưa có Red Light Camera trong quận , khoãng vài năm trc có triễn khai ỡ Cupertino ( thuộc Santa Clara County ) nhưng đến năm 2008 đã bõ Camera Red light vì quận thiếu kinh phí ... Quận Santa Clara hình như chĩ có Speed Limit Cameras ...

TaoDi

Thành viên mới
trùi, 1 phút lâu lắm bạn ơi. theo mình biết thì chỉ cần dừng khoảng 10-15s la dc rùi. đủ để mình wan sát các hướng xe thôi.

còn vụ đèn đỏ thì mình bị 1 lần ở Little Saigon rùi. tổng cổng 566$. đau đớn T_T :20:
Đó là tại vì bạn không chú ý bảng "No Turn on Red" đó mà thôi. Hầu hết các ngã tư đều không có bảng này. Nhưng thỉng thoảng sẽ có vài cái cắm chơi để dân còn có cái mà đóng tiền xăng cho xe chính phủ chứ :24::24::24::24:

boakurara

Thành viên tích cực
Cho hỏi Cách đăng ký làm Housing?

Tôi ở San Jose. Cho tôi hỏi cách đăng ký làm Housing như thế nào? Bây chính phủ còn ưu đãi đó ko? Và đăng ký Housing thì bao lâu mới có? Tôi muốn đi thuê nhà và thuê Aparment nếu có Housing thì tiền thuê nó rẻ hơn nhiều.

boakurara

Thành viên tích cực
Có cách nào gia hạn Medi-Cal khi quá 21 tuổi ko và bảo hiểm cho nguời nghèo ...

Vài tháng nửa là mình qua tuổi 21 rồi , bay giờ mình đang hưởng Midi-Cal của liên bang , sức khỏe mình qua đây hay bệnh lặc vặc , khám bac sỹ gia đình thường xuyên , mình đang lo là mình sắp hết Medi-Cal rồi , mà mình thì hay bệnh , gia đình mới qua thì còn đang rất ngặc nghèo , rất là khó khăn ( hiện giờ còn đang dc tiền food-stamp ) về tài chính, rất cần đi khám bệnh , ko biết có cách nào dc Medi-Cal khi qua tuổi 21 ko , hay ko qua 21 tuổi có thể mua dc bảo hiểm sức khỏe dành cho người nghèo dc ko , bảo hiểm người nghèo có thể cover dc tiền thuốc hoặc tiền mổ xẻ hay nằm việc dc ko ạ , chi phí mỗi tháng bao nhiu l001 , hoặc dc hưởng phúc lợi sức khỏe khác ???

boakurara

Thành viên tích cực
Hỏi bác Vh08 về CalWorks và mượn tiền chính phủ G.A

Hỏi bác Vh08 về 2 dịch vụ đó và ở San Jose xin ỡ đâu ạ ... CalWorks và G.A

Ðề: Hỏi bác Vh08 về CalWorks và mượn tiền chính phủ G.A

Hỏi bác Vh08 về 2 dịch vụ đó và ở San Jose xin ỡ đâu ạ ... CalWorks và G.A
- California Work Opportunity and Responsibility to Kids (CalWORKs) là chương trình trợ giúp tiền mặt cho những gia đình có con nhỏ.

- GA là General Assisstant là trợ giúp tiền mặt cho người lớn nhưng không có con nhỏ.

Cả 2 chương trình này đều là một phần của chương trình welfare. Những người có đủ tiêu chuẩn để xin thì có thể tới sở welfare của quận hạt nơi mình cư trú.

Continuing Benefit Services, 1870 Senter Rd, San Jose, 95112
Phone: (408) 271-4100

North County, 100 Moffett Blvd., Mountain View, 94043
Phone: (650) 988-6100

General Assistance, 1888 Senter Road, San Jose, 95112
Phone: (408) 793-8900

South County, 379 Tomkins Ct., Gilroy, 95020
Phone: (408) 758-3300

Assistance Application Center, 1919 Senter Road, San Jose, 95112
Phone: (408) 817-6000

boakurara

Thành viên tích cực
Bị đánh cắp số Social Sercurity Number , em phải làm gì đây , chú VH08 và mọi người giúp đỡ ...

Hộp yahoo mail của em đã bị bọn Hacker nó hack , lúc em đăng nhập vào yahoo mail , yahoo mail đã báo hộp mail của em đã bị xâm nhập , em đã change pass word ngay từ đó , xui xẽo làm sao , em check hết những lá thư , thì có 1 lá thư có nội dung có Social của em mà em quên detele ... thế là em sợ hãi , em change hết password account quan trọng của em như : Well fargo bank Account , Facebook , mấy cái email phụ và thẽ master card Higher one của trường mission college ... em bị hôm thứ 3 ... hôm nay thứ 6 ... sáng nào em cũng check hết tất cả account và đã đổi password 2-3 lần mỗi account từ hôm bị ... hôm nay , riêng cái Account Higher one của trường mission college là em đăng nhập ko dc .. dù đã chính xác password & id ... em tin là tụi hacker đã dùm số Social và ngày tháng năm sinh cũa em để change password ... lạ nhất là nếu change password ... higher one sẽ sent mail 1 password đễ hồi phục account .. mà em vào history log-in yahoo thì ko thấy đăng nhập nào khả nghi , em tin chắc tụi hacker đã dùm thủ thuật change pass mà ko cần vào e-mail chính đễ lấy pass ...
Bây giờ em phãi làm sao đây , từ khi bị đến giờ .. em ko thễ nào sống thoãi mái dc , lo lắng , lo âu và suy nghĩ nhiều lắm .. số SSN cực kỳ quan trọng mà em đã phạm sai lầm cực lớn ... xin cho em ý kiến và chỉ em hương giải quyết ... chắc chết quá ... please help me :2:

boakurara

Thành viên tích cực
Ðề: Bị đánh cắp số Social Sercurity Number , em phải làm gì đây , chú VH08 và mọi người giúp đỡ ...

cám ơn bạn nhiều , mình chỉ mới wa mỹ dc hơn 11 tháng thôi ... mình chĩ 20t ... SSN là chìa khéo bảo vệ sự nghiệp tương lai sau này của mình ... mình còn chưa hiễu biết gì nhiều ỡ Mỹ , tiếng anh thì bập bẽ ... tâm lý người Việt mới wa lo sợ là phãi ...:20: Bay giờ mình chỉ còn biết ngồi nhìn phía trc ra sao thôi .. nếu việc tồi tệ hơn mình phãi làm theo cách bạn thôi ... thật tình mình rất là lo bạn ạ ...

boakurara

Thành viên tích cực
Ðề: Bị đánh cắp số Social Sercurity Number , em phải làm gì đây , chú VH08 và mọi người giúp đỡ ...

Hiện giờ mình chỉ nghi ngờ nó lấy social của mình change password để ăn cấp master card mình thôi , sau này mình sợ nó làm dũ chuyện làm mình đau đầu nữa ... :2:

Bị đánh cắp số an sinh xa hội, thậm chí mình đưa thẻ master và password cho kẻ gian biết và họ lấy được hết tiền của mình trong tài khoản ngân hàng, cũng không phải là chuyện to lớn gì. Khi nhận được statement hàng tháng hay mình biết được tiền bị mất thì chỉ cần bào cho ngân hàng biết những số tiền báo cáo không phải là do mình xài. Chuyện còn lại là do ngân hàng chịu trách nhiệm.

Giả sử mình là nạn nhân của những vụ ăn cắp thông tin, và kẻ gian thực sự đã lấy được tiền từ thẻ tín dụng hay tài khoản ngân hàng, chỉ cần mình khai báo với cảnh sát quận hạt mình cư ngụ (County sheriff) thì mình không chịu trách nhiệm gì hết. Nếu credit bị bad nhưng không phải là do mình thì gởi bản "Police report" tới những credit bureau (hoặc ngan hàng) thì họ sẽ lấy hết những account đó ra.

Chuyện không có gì là nghiệm trọng đâu, đừng có hoảng hốt như vậy.

boakurara

Thành viên tích cực

Con cám ơn lới khuyên của chú ... con nghe nói thường thường cuối năm , người ta khai thuế và người ta nói vào trang wed gì đó : www.annualcreditreport.com đễ xem bản báo cáo tín dụng gì đó , cháu có thể làm cái đó để theo dõi cháu có bị ăn cấp thông tin hay không ... cháu đang ở San jose , chú có biết chỗ nào giúp đỡ hay tư vấn cho những người là nạn nhân của identitity theft hoặc bị nghi ngờ là nạn nhân mà là trung tâm người Việt làm việc dc ko ạ , cháu ko giỏi tiếng Anh cho mấy ...

www.annualcreditreport.com cho phép mỗi người được xem credit report của mình miễn phí 1 năm 1 lần. Cháu có thể trả tiền cho các công ty lưu trữ hồ sơ tín dụng: Equifax, Experian và Transunion. Mỗi lần có ai muốn xem hồ sơ tín dụng của cháu thì họ sẽ thông báo cho cháu biết liền.

Tôi thấy không cần thiết. Giả sử kẻ gian đánh cắp được SSN & bằng lái của cháu, khi họ apply xin thẻ tín dụng, và gởi về địa chỉ khác với địa chỉ trong hồ sơ hay trên bằng lái thì ngân hàng sẽ nghi ngờ và không cấp thẻ tín dụng.

Đừng có quá lo lắng OK

boakurara

Thành viên tích cực

Con cám ơn chú nhiều , có chú cho " lời khuyên " con yên tâm hơn , đúng là con mới qua , con chả có gì hết , nó cũng chả " lợi dụng " gì con , con sợ sau này thôi ... con chỉ sợ là , giả sử nó " khôn " , nó vào wed đăng kí financial aid để xem hồ sơ Financial Aid của cháu , nó sẽ biết hết thông tin của cháu nào là số bằng lái , ngày sinh và Social của bố mẹ cháu , nó có thể dùng " danh tính " của cháu đi apply trường college khác để rồi ăn chật tiền học của cháu or đi mượn tiền ngân hàng để mua xe , mua nhà ... ?