Nhờ các anh chị check dùm hồ sơ nhà em HCM2005667169

Mi@Fa

Thành viên tích cực
Ðề: Bị đánh cắp số Social Sercurity Number , em phải làm gì đây , chú VH08 và mọi người giúp đỡ ...

Con cám ơn chú nhiều , có chú cho " lời khuyên " con yên tâm hơn , đúng là con mới qua , con chả có gì hết , nó cũng chả " lợi dụng " gì con , con sợ sau này thôi ... con chỉ sợ là , giả sử nó " khôn " , nó vào wed đăng kí financial aid để xem hồ sơ Financial Aid của cháu , nó sẽ biết hết thông tin của cháu nào là số bằng lái , ngày sinh và Social của bố mẹ cháu , nó có thể dùng " danh tính " của cháu đi apply trường college khác để rồi ăn chật tiền học của cháu or đi mượn tiền ngân hàng để mua xe , mua nhà ... ?
Không có vụ này đâu!Hồ sơ FAFSA chỉ chấp nhận có 1 thôi!
Nếu đã báo cho Credit Report hoặc Cảnh Sát rồi thì yên tâm,mỗi ngày nên vào Online Bank (của cháu)để nếu có món tiền nào chi ra không do cháu thì gọi báo ngay cho nhà băng.

boakurara

Thành viên tích cực
Ðề: Bị đánh cắp số Social Sercurity Number , em phải làm gì đây , chú VH08 và mọi người giúp đỡ ...

Không có vụ này đâu!Hồ sơ FAFSA chỉ chấp nhận có 1 thôi!
Nếu đã báo cho Credit Report hoặc Cảnh Sát rồi thì yên tâm,mỗi ngày nên vào Online Bank (của cháu)để nếu có món tiền nào chi ra không do cháu thì gọi báo ngay cho nhà băng.
Hiện giờ cháu chưa thấy điều gì nghiêm trọng , cháu đang theo dõi thôi ạ .. nếu có gì xãy ra cháu sẽ làm theo lời các chú các bác ...
Mà Credit Report chú nói có phãi là liên lạc các công ty gì đó chú VHa08 nói ko ạ ... chú nghĩ cháu cần thiết làm ngay bay giờ ko ...

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Hiện giờ cháu chưa thấy điều gì nghiêm trọng , cháu đang theo dõi thôi ạ .. nếu có gì xãy ra cháu sẽ làm theo lời các chú các bác ...
Mà Credit Report chú nói có phãi là liên lạc các công ty gì đó chú VHa08 nói ko ạ ... chú nghĩ cháu cần thiết làm ngay bay giờ ko ...
Đúng rồi.Mỗi năm họ cho 1 lần free credit report,sau khi nhận được report nhớ gọi họ để cancel,nếu không mỗi tháng họ sẽ charge tiền(hình như 19.95 $/tháng).
Hoặc mình chỉ gọi để báo cho họ biết mình bị đánh cắp số SSN,vậy là đủ.

andylicious

Thành viên mới

Cho mình mượn topic hỏi xíu vấn đề nha bạn :) . Chào các thành viên dđ XNC , em có thắc mắc mong mọi người giải đáp dùm em, chuyện là vầy... ba ma em ở Houston gần 3 tháng mà chưa có việc làm nên ba má em tính move qua Florida ở, trước khi đi ông ngoại nói má em ghi ra số SSN của gia đình em lại để cuối năm khai thuế gì đó cho ông ngoại. Em được biết là SSN là riêng tư không được để ai biết mà giờ ông ngoại em nói vậy em phải làm sao? Em có hỏi mấy người bạn bên đây họ đều nói không được cho :( . Em cảm ơn ạ

Mấy người bạn cháu không hiểu chuyện nên mới nói không. NẾU ông ngoại cháu là người cho cha mẹ và gia đình cháu, có nghĩa là ông ngoại cháu nuôi và lo chỗ ăn, ở cho gia đình cháu từ ngày qua Mỹ đến giờ thì ông ngoại cháu có quyền "claim" gia đình cháu vào hồ sơ thuế cuối năm. Đưa SSN và ngày sinh tháng đẻ cho ông ngoại cháu, để ông ngoại khai thuế cuối năm lấy được thuế về nhiều hơn mọi năm. Cháu không tin thì cứ trình bày sự thật cho những người khai thuế chuyên nghiệp và có license, họ cũng sẽ nói như tôi mà thôi.

annadiem

Thành viên mới

Mấy người bạn cháu không hiểu chuyện nên mới nói không. NẾU ông ngoại cháu là người cho cha mẹ và gia đình cháu, có nghĩa là ông ngoại cháu nuôi và lo chỗ ăn, ở cho gia đình cháu từ ngày qua Mỹ đến giờ thì ông ngoại cháu có quyền "claim" gia đình cháu vào hồ sơ thuế cuối năm. Đưa SSN và ngày sinh tháng đẻ cho ông ngoại cháu, để ông ngoại khai thuế cuối năm lấy được thuế về nhiều hơn mọi năm. Cháu không tin thì cứ trình bày sự thật cho những người khai thuế chuyên nghiệp và có license, họ cũng sẽ nói như tôi mà thôi.
Ô, cháu cũng định hỏi về điều này. Nhưng cho cháu hỏi nếu như mình được hưởng 1 số trợ cấp cảu chính phủ như food stamp ( cho em cháu dưới 18t), và medical ( cho ba mẹ và em), thì khi mình dùng social để khai thuế ( như trường hợp của bạn ở trên)có bị mất đi nhưng trợ cấp này không? Và có ảnh hưởng gìmđến người bảo trợ không ạ?

annadiem

Thành viên mới

chú vha08 ơi????Chờ hồi âm của chú

Gia đình cháu nhận trợ cấp, nhưng chỉ nhận food stamp & medicare không có tiền mặt thì ông ngoại cháu vẫn claim được, vì thực sự gia đình cháu ăn ở nhà ông ngoại nhưng không trả tiền nhà. Ông ngoại cháu cho gia đình cháu ở free là đủ để claim gia đình cháu rồi.

annadiem

Thành viên mới

Gia đình cháu có 6 người, định là sẽ chia ra cho mỗi cậu khai thuế ( tức là bảo trợ) 2 người. Làm vậy có được k ạ? Hay là phải khai kèm cả nhà với nhau.
- Giả sử cháu đưa SSN cho 1 người khác khai thuế ( k có bất cứ quan hệ nào với gia đình), thì có được k ạ? Hay bắt buộc chỉ là người bão lãnh hoặc bảo trợ mới được khai thôi?

Người nào thật sự nuôi ăn, nuôi ở hay nói tóm lại trả các chi phí sinh hoạt cho mình trong năm thì có quyền khấu trừ thuế và claim mình trong hồ sơ khai thuế của họ.

Ở California có một dạo đưa SSN cho người khác claim thuế, và người claim thuế trả cho người đưa SSN sẽ nhận được khoảng $600. Cái trò này bị bể rồi, cháu không nên làm.

boakurara

Thành viên tích cực
Mở Credit Card có ảnh hưởng Financial Aid ko ?

Mình có mở thẻ Credit Card của chương trình Sinh viên của Well Fargo , Personal Banker của mình dùm tiền Financial Aid để khai in-come ... thì mình dc 800$ trong Gredit mỗi tháng, hõi ko biết mình có bị ảnh hưởng đến tiền Financial Aid ko , mình 20t , sắp tới hoc College và còn đang là Dependent ... ko có in-come ( tức là ko có đi làm ... ) Cho mình hỏi nữa , mình yêu cầu trường sẽ chuyển hết tiền pell Grant của Financial Aid vào tài khoản Debit ngân hàng Wells Fargo mình hết , ko biết , mùa sau học , mình yêu cầu trường lại chuyển tiền Financial aid vào tài khoản ngân hàng của mình , giả sử mình tiết kiệm thì mình có khoảng 1000 mí trong tài khoản , mà tiền đó toàn là của Financial Aid cho , ko biết trường nó có biết ko , tại nghe chú VHa08 nói , tài khoản ngân hàng phải ko trên 1000$ thì mới hưởng trọn số tiền Financial Aid ... mà tiền trong ngần hàng toàn là tiền FA cho ... :confused:

Chỉnh sửa cuối:
Ðề: Mở Gredit Card có ảnh hưởng Financial Aid ko ?

FAFSA hổ trợ tài chính cho học sinh để trả tiền học, và các chi phí khác. SỐ tiền của Pell Grant cho không đủ để trả Cost of Attendance. 1000 mí trong tài khoản ngân hàng không có nhiều đâu, và credit card thì không ảnh hưởng gì tới FAFSA. Khi cháu điền FAFSA mới 2012-2013, trong đơn có phần hỏi về assett của học sinh, nếu trong tài khoản ngân hàng có nhiều tiền thì FAFSA sẽ bớt tiền lại hoặc không cho.

boakurara

Thành viên tích cực

FAFSA hổ trợ tài chính cho học sinh để trả tiền học, và các chi phí khác. SỐ tiền của Pell Grant cho không đủ để trả Cost of Attendance. 1000 mí trong tài khoản ngân hàng không có nhiều đâu, và credit card thì không ảnh hưởng gì tới FAFSA. Khi cháu điền FAFSA mới 2012-2013, trong đơn có phần hỏi về assett của học sinh, nếu trong tài khoản ngân hàng có nhiều tiền thì FAFSA sẽ bớt tiền lại hoặc không cho.
Ý cháu là , cháu yêu cầu FAFSA gửi thẳng tiền Pell Grant vào tài khoản ngân hàng của cháu or họ gửi check về cho cháu , cháu lấy check và bỏ tiền đó vào tài khoản ngân hàng của cháu , cháu sài tiền tiết kiệm ... vd còn hơn 1000 mấy , mấy năm sau tiền Pell Grant cũng cho vào tài khoản ngân hàng , cứ đôn lên từ từ có thể lên đến hơn 2000 .. ko biết FAFSA họ có bớt tiền của cháu đi không , bởi vỉ tiền trong tài khoản ngân hàng toàn là tiền FAFSA cho ...

FAFSA không có gởi tiền thẳng cho cháu. Họ sẽ gởi về cho trường cháu đang học, trường trừ tiền học còn dư sẽ theo yêu cầu của cháu: transfer và tài khoản do cháu chỉ định, hoặc cháu lên phòng financial aid lấy cái check. Muốn trường đưa tiền dư cho cháu như thế nào là do cháu quyết định.

FAFSA cho tiền còn dư cháu để dành, hay bao tôi đi nhậu là quyền của cháu. Cháu có thể để trong ngân hàng cả năm FAFSA "Does not care", nhưng khi điền đơn xin FAFSA cho niên khoá mới, thì cháu lấy ra bớt, rồi khi FAFSA approved, thì cháu bỏ vào lại.

boakurara

Thành viên tích cực

FAFSA không có gởi tiền thẳng cho cháu. Họ sẽ gởi về cho trường cháu đang học, trường trừ tiền học còn dư sẽ theo yêu cầu của cháu: transfer và tài khoản do cháu chỉ định, hoặc cháu lên phòng financial aid lấy cái check. Muốn trường đưa tiền dư cho cháu như thế nào là do cháu quyết định.

FAFSA cho tiền còn dư cháu để dành, hay bao tôi đi nhậu là quyền của cháu. Cháu có thể để trong ngân hàng cả năm FAFSA "Does not care", nhưng khi điền đơn xin FAFSA cho niên khoá mới, thì cháu lấy ra bớt, rồi khi FAFSA approved, thì cháu bỏ vào lại.
Ồ ... chú cho cháu ý kiến hay lắm ạ ... con cám ơn chú ..
Cho cháu hỏi nữa là , khi là in-state bang , mình sẽ được nhận thêm tiền : Board of Governor's Waiver - C đúng không chú ..
Cháu muốn hỏi nữa , tiền Schoolaship là tiền gì ạ , học College xin được không ạ ...

boakurara

Thành viên tích cực
Xin chú VHA08 và mọi người cho biết " tính năng " của thẻ Master Card của Highter One

Không biết thẻ Master Card tính năng và công dụng của nó có giống Debit Card của ngân hàng không ạ , 1 ngày dc rút được khoảng tối đa bao nhiều tiền or khi sài tiền có tính phí không ạ ... Em đang sài Master Card của Higher One ...

boakurara

Tất cả câu hỏi của cháu thì viết ở đây, bài này là của cháu, đừng có mở nhiều topic nữa OK.

- Pre-paid credit card, là thẻ tín dụng trả tiền trước
- Debit card là thẻ ngân hàng có biểu tượng của Visa hay Master Card MC
- Gift card credit card là thẻ quà tặng nếu có biểu tượng của Visa/MC
- Secured credit card là thẻ tín dụng có tiền bảo chứng
- Higher One credit card là thẻ debit card dành cho trường để hoàn trả lại số tiền dư cho học sinh

Tất cả các thẻ trên hay bất kỳ một loại thẻ nào khác nếu có biểu tượng của các công ty cấp thẻ tín dụng như: Visa, MC, American Express, Chase, Discover Card thì có công dụng như thẻ tín dụng và được chấp nhận ở bất kỳ nơi nào nhận trả bằng thẻ tín dụng.

Trong các thẻ trên, chỉ có "Secured credit card" là được xem là thẻ tín dụng thực sư. Người có thẻ này sẽ có hồ sơ tín dụng và điểm tín dụng. Cháu muốn tạo tín dụng thì có thể bắt đầu bằng thẻ secured credit card.

Rút tiền từ máy ATM thì có giới hạn, thông thường là $300/ ngày. Nếu cháu muốn rút hết ra thì tới ngân hàng.

boakurara

Thành viên tích cực
Xin mọi người & chú VHA08 tư vấn dùm cháu nghề Luật Sư & kinh doanh thương mại buôn bán

Bây giờ em đang phân vân 2 ngành nghề này , xin mọi người tư vấn dùm ạ :
1/ Ngành luật : cháu dịnh học luật sư , có thể học về nhà đất or di trú , ngành luật thì có học được ở college không ạ, có thể transfer lên San Jose State University dc ko ạ ( cháu dang ở San jose ) , thời gian học bao lâu ( bao gồm thời gian học ở College + University ) , học có khó không ạ ...
2/ Kinh doanh thương mại + buôn bán : nghành này tiếng anh gọi là gì ạ , học có lâu không ( bao gồm College + University ) ngành này ở San Jose ( thung lũng sillicon ) có thể kiếm dc tiền nhiều không ạ ...

boakurara

Thành viên tích cực
Ðề: Xin mọi người & chú VHA08 tư vấn dùm cháu nghề Luật Sư & kinh doanh thương mại buôn bán

sao ko ai giup em het vay ...

leo

Thành viên tích cực
Ðề: Có cách nào gia hạn Medi-Cal khi quá 21 tuổi ko và bảo hiểm cho nguời nghèo ...

Vài tháng nửa là mình qua tuổi 21 rồi , bay giờ mình đang hưởng Midi-Cal của liên bang , sức khỏe mình qua đây hay bệnh lặc vặc , khám bac sỹ gia đình thường xuyên , mình đang lo là mình sắp hết Medi-Cal rồi , mà mình thì hay bệnh , gia đình mới qua thì còn đang rất ngặc nghèo , rất là khó khăn ( hiện giờ còn đang dc tiền food-stamp ) về tài chính, rất cần đi khám bệnh , ko biết có cách nào dc Medi-Cal khi qua tuổi 21 ko , hay ko qua 21 tuổi có thể mua dc bảo hiểm sức khỏe dành cho người nghèo dc ko , bảo hiểm người nghèo có thể cover dc tiền thuốc hoặc tiền mổ xẻ hay nằm việc dc ko ạ , chi phí mỗi tháng bao nhiu l001 , hoặc dc hưởng phúc lợi sức khỏe khác ???
hi bạn, nếu ban ở cali thì hiện có chương trình MSI, nó cover về bảo hiểm sức khoẻ cho ng trên 21t mà có thu nhập thấp hoặc ko có thu nhập đó.

Nếu bạn ở CA thì nên tìm hiểu v62 chương trình này. vì không phải nó áp dụng cho tất cả mọi tiểu bang của nước Mỹ.
chúc bạn may mắn.