HƯỚNG DẪN XNC Nhờ các Chú/Bác A/e đang định cư ở Mỹ giúp 1 vài vấn đề

Ninjaboy

Thành viên mới
Tình hình em năm nay đã 27t rồi, đang được mẹ làm hồ sơ bảo lãnh đi, và nói là nhanh thì chắc còn khoảng 3-4 năm. Hồ sơ theo diện F1. Dự tính nếu không có gì trục trặc thì qua được bên đó cũng 31t rồi. Nên em muốn biết 1 vài điều để chuẩn bị trước.

- Ở VN em chỉ có bằng Cao Đẳng Nghề của Bộ Lao Động ngành Đồ Họa Máy Tính không biết qua bên đó mình phải học lại những gì? có phải học lại từ đầu hệ Cao Đẳng không.

- Em có thấy Bác vha08 nói ngành Tiện CNC có liên quan đến CAD (bên này em cũng có nhận vẽ thiết kế nhà với CAD cho mấy ông xây dựng) dễ kiếm việc làm nên cũng đang tìm hiểu, vì em muốn chuẩn bị trước, cái gì học được thì học trước để khi qua được thì đỡ bỡ ngỡ, với lại cũng còn mấy năm nên học trước đặng còn kiếm việc làm cho có kinh nghiệm.

Mong các bác cho em lời khuyên để em định hướng tương lai với.

À với lại em có cô bạn gái ở VN đã quen 8 năm rồi, em muốn hỏi nếu đi qua đó thì bao lâu nới có thẻ xanh, và khi có thẻ em có thể về làm kết hôn với bạn gái em để bảo lãnh qua không?? Và thời gian đợi bảo lãnh là khoảng bao lâu.

Thanks.

Chỉnh sửa cuối:

michael_jack

Thành viên tích cực
Ðề: Nhờ các Chú/Bác A/e đang định cư ở Mỹ giúp 1 vài vấn đề

Chào bạn
Tôi không biết bạn lấy thông tin ở đâu mà có thể tính được rằng khi bạn qua mỹ sẽ là 31 tuổi trong khi mẹ bạn chỉ đang làm hồ sơ cho bạn thôi (người tính hok bằng trời tính nha bạn, vì còn 1 số yếu tố khách quan visa bị thụt lùi, hồ sơ bị trục trặc, phỏng vấn bị đánh rớt... ). Tôi xin được chia sẻ vài dòng cùng bạn:
- Thông thường hồ sơ do công dân hoa kỳ bảo lãnh con trên 21 tuổi còn độc thân sẽ kéo dài vài năm đến cả 10 năm, tùy thuộc vào sự chuẩn bị hồ sơ (nếu bạn lập gia đình lúc này hồ sơ sẽ chuyển sang F3 và có thời giạn chờ lâu hơn nữa). Tôi có 1 ông anh bà con, đợi hồ sơ đã 8 năm rùi, nhưng giờ vẫn chưa đi đó bạn.
- Học bác sỹ 7-8 năm qua mỹ vẫn phải học lại từ đầu, vì vậy theo tôi bạn nên học tốt tiếng anh đi,vì nếu tiếng anh không tốt qua bên đó nó cũng sẽ bắt bạn đi học rùi mới cho bạn học chuyên ngành (học bên đó tốn tiền hơn học ở vn) + học nâng cao kỹ năng chuyên môn qua bên đó học lại dễ tiếp thu hơn. Khi nào nhận được hồ sơ phỏng vấn và đậu lên đây nhờ bác Vha08 và mọi người hướng nghiệp vẫn chưa muộn,vì khi bạn đậu cũng không thể bay qua mỹ liền vào ngày hôm sau.

Ninjaboy

Thành viên mới

Cám ơn Bác nhiều, tại em cũng chả biết chỉ nghe Mẹ em ở bên đó gọi về nói vậy chứ em không biết được chính xác chừng nào mới được gọi phỏng vấn. Và cũng đúng như bác nói là phỏng vấn còn đậu hay rớt nữa.

Nhưng tại em nghe bác Vha08 nói là ngành tiện CNC thường yêu cầu kinh nghiệm khoảng 3-5 năm. Nên em muốn hỏi trước để ở đây kiếm chỗ học rồi đi làm cho có kinh nghiệm.

À sao em thấy có mấy người trên diễn đàn nói dịch bằng đại học gì gì đó, nếu theo như bác nói bên Mỹ không chấp nhận bằng VN thì dịch làm gì????

Thanks, bác nhiều

michael_jack

Thành viên tích cực

Với bằng cao đẳng nghề của bộ lao động thì bạn nên học liên thông Đại Học tại vn nếu muốn được xem xét.Qua bên đó bạn sẽ phải trải qua test(thực hành, lý thuyết chuyên ngành toàn bộ = tiếng anh),mỹ nó sẽ không nghe hoặc sẽ không tin bạn có bao nhiêu kinh nghiệm trừ khi bạn làm cho nó xem.
À sao em thấy có mấy người trên diễn đàn nói dịch bằng đại học gì gì đó, nếu theo như bác nói bên Mỹ không chấp nhận bằng VN thì dịch làm gì????
Bạn xem thêm thông tin tại đây:
http://tddvn.com/Hoi-đap/Tai-My-bang-cap-VN-co-đuoc-đoi-sang-bang-tuong-đuo.aspx

Hoặc tại đây : http://vnexpress.net/tin-tuc/the-gi...iet-nam-co-duoc-cong-nhan-tai-my-2176224.html

foreveralone

Thành viên tích cực

Cám ơn Bác nhiều, tại em cũng chả biết chỉ nghe Mẹ em ở bên đó gọi về nói vậy chứ em không biết được chính xác chừng nào mới được gọi phỏng vấn. Và cũng đúng như bác nói là phỏng vấn còn đậu hay rớt nữa.

Nhưng tại em nghe bác Vha08 nói là ngành tiện CNC thường yêu cầu kinh nghiệm khoảng 3-5 năm. Nên em muốn hỏi trước để ở đây kiếm chỗ học rồi đi làm cho có kinh nghiệm.

Thanks, bác nhiều
1/ bạn tính từ bây giờ thì hơi sớm, vì lịch visa ko nói trước dc đâu, nhiu người chỉ còn có mây tháng mà tính còn sai tè le hết, huống chi bạn tính 3 năm. theo em thì nó sẽ hơn 3 năm vì hồ sơ bảo lãnh những năm sau càng ngày càng nhiu
2/ Học tiện thì cũng ok, nhưng chờ chừng nào hồ sơ sắp đến roi hoc, giờ chỉ nên học english thôi, vì cái này ở vn hay mỹ đều có lợi cho bản thân
3/ có công nhận bằng DH nhưng có 1 số khuyết điểm. Theo e thấy thì a qua đây ma mún đi học thì chỉ nên đi học nghề bằng 1 năm hoặc 2 năm college thôi (neu chỉ học nghề thì ko có xét bằng DH), lý do là khi qua đây tuổi a cũng đã cao, học khó vô hơn hồi trẻ, chưa kể học ở môi truong tiếng anh thì sẽ khó hơn vn nhiu vì minh đâu co giỏi english, anh phải coi khả năng của mình tới đâu nữa,

Ninjaboy

Thành viên mới

Thanks, các bác nhiều. Vậy thôi giờ lo luyện Tiếng Anh, còn việc học nghề chắc dời lại khoảng 2 năm nữa tính. tại em cũng sợ qua được tới bên đó hơi lớn tuổi sợ tới đó mới học thì hơi đuối, nên tính học trước vậy thôi.

Thanks, các bác tư vấn cho em.