Nhờ chú vha và các bác tư vấn trước khi gặp counselor

Steven Vo

Thành viên mới
Hôm qua cháu vừa vô trường test và hôm nay đã có kết quả.
Cụ thể như sau:
Môn Anh: kết quả cúa cháu là lớp 101A/B
Kết quả môn toán là Math1(Caculus)

Cháu định học ngành Computer Science, cháu có đọc bài tư vấn của chú vha và có tham khảo trang CS mà chú đưa: http://transfercenter.highline.edu/planningsheets/computerscience.pdf
Dựa theo hệ thống chuẩn thì các môn bắt đầu bằng số 1 là của năm 1 như Math153, còn bắt đầu bằng số 2 là của năm 2.
Hệ thống của trường cháu có hơi khác tí.
Như trang web chú đưa thì có mấy môn xã hội học, cháu sợ lấy mấy môn đó học không nổi vì trình anh văn mình chưa đủ.
Ngoài 2 môn toán và anh theo kết quả test thì cháu không biết nên đăng kí thêm môn nào nữa vì cháu sợ nếu lấy lớp khó quá so với trình độ anh văn mình thì sẽ theo không kịp.
Mong chú vha và các bác tư vấn hộ cháu nên đăng kí môn gì với trình đô anh văn hiện tại.

Ðề: Nhờ chú vha và các bác tư vấn trước khi gặp counselor

Cháu đọc lại bài viết về transfer từ cao đẳng lên đại học thì sẽ rõ
http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...munity-College-General-Education-Requirements

Mã số các môn học ở Cali tuy khác mã số ở các tiểu bang khác, nhưng chương trình dạy là going nhau

ENG 1A = ENG 101 = English composition

Ở Cali đại học UC và CSU yêu cầu cũng y chang như các đại học khác ở nước Mỹ

QuynhNhu Phan

Thành viên mới
Ðề: Nhờ chú vha và các bác tư vấn trước khi gặp counselor

Mình được vào thẳng ENG 111 (English Composition 1), nhưng vẫn trầy trật những môn Xã Hội và Nhân Văn, những môn cần phải đọc và viết lách nhiều. Theo kinh nghiệm của mình, bạn không nên lấy các lớp này vội.

Bạn được vào thẳng Calculus 1, thì học Calculus 1. Chỉ có số ít thuật ngữ thôi, không vất vả lắm đâu. Phần lớn là học khảo sát sự biến thiên của đồ thị hàm số, lấy đạo hàm (cấp 1 và cấp 2), tính tích phân, v.v... Nếu bạn đã quên hoặc không rõ thuật ngữ tiếng Anh, bạn có thể dễ dàng tìm đọc tài liệu tiếng Việt ở trên mạng.

Bạn học Hóa và Lý ở Việt Nam thế nào? Nếu bạn cứng, bạn có thể lấy PHYS 201 được không? Hãy xem thử điều kiện lấy lớp này là gì. Một số thầy cô rất khắt khe, chỉ cho phép những học sinh đủ trình độ vào ENG 1 và MATH 1 đăng ký lớp. Nếu thầy cô cho phép, bạn nên đi học thử một hai buổi, xem có kham nổi không. Nếu không thì bỏ lớp sớm, rút lại tiền.