Nhờ chú vha và các bạn tư vấn cho trường hợp cuả mình với

heobaby16

Thành viên mới
1.Tên cháu là: Nguyễn Thụy Minh Thư

2.Đang học gì tại Việt Nam: cháu hiện đang học lớp 12

3.Kết quả học tập : (bảng điểm )
lớp 6: 8.1
lớp 7:8.0
lớp 8: 7.4
lớp 9: 7.8
lớp 10:6.6
lớp 11: 7.0

4.Trình độ ngoại ngữ (Anh văn) : chưa có TOEfl/IELTS

5.Dự định học trường nào tại Mỹ: ELS Language C
enter in Miami, FL

6.Tại sao chọn trường (tại Mỹ): Có người thân sống gần trường này, với lại cháu chưa có bằng Anh văn mà bên trường cấp 3 cháu xin đòi hỏi bằng Anh Văn nên cháu chọn trường này học để lấy bằng trước

7.Kế hoạch học tập tại Mỹ : hoàn thành năm đầu học English tại ELS Language Center in Miami và sau đó học lớp 12 tại Monarch High school, sau đó học đại học gần đó

8.Nơi ở , sinh hoạt tại Mỹ trong quá trình du học: nhà họ hàng

9.Chi phí (trường , sinh hoạt, vận chuyển ) : Cha Mẹ chi trả

10.Cha mẹ có đi du lịch nước ngoài chưa: chưa

Thực ra thì cháu mới fail hôm thứ 2 ngày 24/3/2014
Sau đây là cuộc phỏng vấn của cháu:

Me: Good morning Madam
CO: Cười. Where are you going?
Me: I will study in US in 6 years. In the first year i'll attend an intensive english courses to get toefl score. After that, i will study 12 grade in Monarch high school, then i continue study my major in university nearly. After i finish my courses, i'll come back in VietNam
tdv: Em đã tìm hiểu bao nhiêu trường tại Mĩ?
Me: Many school in US
Co: what's your school name that you study in US?
Me: i'll study in
ELS Language Center in Miami
CO: why Miami?
Me: Because the weather in Miami is good. Miami is so beautiful, it makes me feel comfortable and convenience for my study
TDV: Năm ngoái em được bao nhiêu chấm?
Me: Seven
CO: Seven gật đầu cười cười. Do you have any relatives?
Me: Yes, I have my aunt live in US
TDV: Lãnh sự đã xem xét trường hợp của em nhưng em chưa chứng minh được với LS là em sẽ quay về Việt Nam
Me: Cầm tờ giấy màu trắng rồi lủi thủi đi ra

Chú có thể cho cháu biết cháu mắc lỗi ở những chỗ nào ko ạh? Vì đây là lần đầu cháu phỏng vấn nên cháu run quá, nên lúc CO hỏi cháu cháu ko đủ bình tĩnh. Chú có thể cho cháu kinh nghiệm làm sao bình tĩnh trước LSQ được ko? Cháu định 16/4/2014 cháu sẽ phỏng vấn lại. Bởi vì khóa học của cháu sắp đến rồi 23/6/2014 cháu bắt đầu học bên đấy. Ba mẹ cháu đã đóng tiền 1 tháng bên đấy rồi chú
Mong chú xem xét trường hợp của cháu, rút kinh nghiệm cho cháu lần sau được ko ạh? Cháu xin chân thành cám ơn

Ðề: Nhờ chú vha và các bạn tư vấn cho trường hợp cuả mình với

Cháu rớt phỏng vấn visa du học Mỹ chỗ này

Me: I will study in US in 6 years. In the first year i'll attend an intensive english courses to get toefl score. After that, i will study 12 grade in Monarch high school, then i continue study my major in university nearly. After i finish my courses, i'll come back in VietNam

1 - Monarch High School là trường THPT công lập cháu không đủ tiêu chuẩn để học public high school
2 - Cháu còn trong tuổi học THPT tại sao lại học Intensive English

Nói tóm lại DV nào làm cho cháu đã chọn sai trường và sai chương trình học - cháu không thể nào lấy visa được
Ngoại trừ chọn lại trường khác

heobaby16

Thành viên mới

Chú ơi, cháu mới chỉ xin I20 của ELS Language Center thôi, cháu ko có xin tại Monarch High school. Cháu nghĩ là đằng nào cháu cũng phải thi lấy bằng Anh văn nên cháu chọn ELS học trước sau đó học lớp 12 tại trường nào đó, còn Monarch High school là do DV tìm ra để cho cháu trả lời khi phỏng vấn thôi. Còn qua đấy cháu học Anh văn sau chọn trường nào cũng được hả chú? Cháu có phải xin lại trường khác ko?

Chú cho cháu xin số điện thoại chú với, có gì cháu dễ liên lạc hơn. Cháu cám ơn

Anlice Trần

Thành viên tích cực

+ESL là 1 trung tâm AV mà bạn..có khi khóa học kéo dài có 6 tháng mà bạn khai học 6 năm ?? bình thường học lên bậc College mà ko đủ AV thì ngta sẽ gioi thieu 1 trường ESL cùng với thư chấp thuận học College đó nếu bạn pass được ESL mà thường dễ hơn lay Toefl...

+Bạn học cấp 3 bên đó nó dau có yêu cầu Toefl/IELTS đâu bạn dki học thẳng 1 trường High School bên đó có lộ trình hẳn hoi thì ok hơn ..chứ đang cấp 3 mà xin qua học ESL rồi khai dự định học đến 6 nắm ( VIsa bạn nó đâu cho phép ở đến 6 năm) thì nó nghi bạn trốn lại nên dễ đánh rớt....

Anlice Trần

Thành viên tích cực

+mình có người quen thấy đi du học nếu còn cấp 3 là khá dễ, mà thường là sẽ dki vào học thẳng truong cấp 3 có khi học lại lop 11 - sau đó làm bàn đạp thẳng 1 lèo lên College chứ ít thấy ai dki học ESL kiểu như mấy người ko đủ chứng chỉ AV trước khi zo COllege hết...

+bạn khai học ESL ( mà khoa 1này thuờgn rât ngắn) rồi vào Mornarch ( mà chưa có đơn gioi thieu) hay như chú VHA nói là thậm chí ko đủ tieu chuẩn vì yếu tố nào đó..roi sau kêu lên College mà ko xác định dc tên College gì - học ngành gì -thì ngta nghi ngờ là phải

+Mình có nhieu người bạn điểm số khá thấp, học cap 3 trường thuộc TOp B,C ở TP HCM + song song đang học DH tại Vn, bỏ ngang qua học College nhưng được xếp học ESL trước nhờ chú VHA tư vấn cách diễn đạt khi pvan mà cúi cùng đã đậu...do có muc dich học ESL song làm gì rõ ràng + phù hợp trình độ mà cũng 1 chút may mắn

heobaby16

Thành viên mới

Tks bạn đã tư vấn giúp mình

Mà bạn ơi cho mình hỏi: Bây giờ mình học xong hết chương trình 12 bên này rồi mình có bằng tốt nghiệp, mình vẫn học trường đã xin I20 là trường ELS Languuage Center vì đằng nào vô Cao đẳng cũng cần bằng rồi mình học tiếp lên Cao đẳng cộng đồng bên đấy được ko?

Thứ 1 là kế hoạch học tập của mình sẽ rõ ràng hơn, đi pv cũng dễ vì mình tn bên này rồi
Thứ 2 là đỡ tốn time+ money ba mẹ mình học lại lớp 12 nữa

Bạn thấy ý kiến mình sao? Góp ý giúp mình vs. Tks bạn rất nhiều nhiều

Anlice Trần

Thành viên tích cực

Tks bạn đã tư vấn giúp mình

Mà bạn ơi cho mình hỏi: Bây giờ mình học xong hết chương trình 12 bên này rồi mình có bằng tốt nghiệp, mình vẫn học trường đã xin I20 là trường ELS Languuage Center vì đằng nào vô Cao đẳng cũng cần bằng rồi mình học tiếp lên Cao đẳng cộng đồng bên đấy được ko?

Thứ 1 là kế hoạch học tập của mình sẽ rõ ràng hơn, đi pv cũng dễ vì mình tn bên này rồi
Thứ 2 là đỡ tốn time+ money ba mẹ mình học lại lớp 12 nữa

Bạn thấy ý kiến mình sao? Góp ý giúp mình vs. Tks bạn rất nhiều nhiều

cái này bạn pm nik chú VHA đê rõ ràng hơn tại chú nắm rất rõ về các trường ở khắp nước Mỹ..Nick chú là vha08

+ theo ý kiến riêng của mình thì bạn đi du học càng sớm càng dễ đi ( đó là theo như ở nhà với bạn bè nhà mình vậy) - còn việc bạn tự ý chọn 1 trường ESL thì mình thấy ko khả quan..vì theo mình biết khi bạn chọn 1 trường High School or College bên đó nếu ko đủ trình độ AV thì họ sẽ tự xếp cho bạn 1 trường ESL trực thuộc trường ..nên mình nghĩ bạn hay cứ đăng kí 1 High School or College - còn đăng kí trường nào với ngành gì v..v.. thì bạn nên tư vấn từ chú Vha

+Mình thấy bạn neu dc ko kịp thoi gian làm hồ sơ thì cứ thi tot nghiệp+ĐH lun o day...nhưng nếu bạn xin qua đó học cấp 3 dễ pass Visa hơn thì nên xin cấp 3..( nên hỏi ý kiến chú VHA08

+ còn việc đỡ tốn time với money..mình cũng thật thà khuyên bạn 1 câu khi bạn qua được Mỹ đi rồi tính, tốn thêm ít money mà qua được còn hơn khó qua thì cung chẳng đến đâu ^^ theo ý mình cấp 3 qua dễ hơn vì cấp 3 nó ko đòi bạn có Toefl mới được nhận vào học trực tiếp thì phải

Chỉnh sửa cuối:

huy.hoang711

Thành viên tích cực

Quan trọng là có làm được visa với hồ sơ như vậy không, chứ vấn đề không nằm ở việc save time & money.
Lúc đợt anh đi phỏng vấn có một con bé, fail 3 lần:
Lần 1: mới xong 12, chưa kịp thi đại học mà đã đi xin visa đi du học => fail, CO nói về thi đại học xong rồi tính tiếp
Lần 2: thi đại học xong, chưa có kết quả, cũng đi apply visa tiếp => fail, CO nói về đợi kết quả thi đh
Lần 3: đang học năm 1, xin đi học ESL => fail, kế hoạch học tập không rõ ràng

Mà qua tiếp xúc, anh thấy vấn đề của con bé này là tiếng anh của nó, anh có test một vài câu đơn giản nhưng em nó không hiểu và cứ pardon suốt. Anh khuyên nó về lấy TOEFL hay gì rồi hẵng xin lại.
Và căn bản nhất là anh thấy "có vẻ như" nó muốn đi qua đó để đi làm kiếm tiền thôi chứ mục đích hoc tập là gì anh chưa thấy.