Nhờ Chú Vha08 tư vấn dùm

momiji8685

Thành viên mới
Chào chú,

Gia dình con diện F4 sẽ qua Mỹ vào tháng 5, Charlotte, North Carolina.
Con co 2 đứa em, trai (10/1994), gai (4/1996), cả 2 đều đang hoc lớp 10, hk2
Em trai cháu vì chậm nói, nên học trễ 2 năm. Các môn tự nhiên Toán, Lý, Hóa em con học rất khá, chỉ có môn văn trung binh` vi` diễn đạt kém.
Gia đinh` con định đợi hết hk2 rôi` mới đi để lấy học bạ luôn, nhưng ý con thi` thấy ko cân`( sau khi đọc những topic của chú) Vì điểm tb của 2 em dêu` khoang 7.5,ko cao lắm, cháu muốn qua sớm tốt, vi` em trai cháu gân` 18, cháu muốn em học highschool để english mau lên. Cháu lo la tư` đây đến 21 tuổi, em cháu có kiếm đủ credit để ra trương` ko?

Rất mong ý kiến của chú.

vha08

Support
Ðề: Nhờ Chú Vha08 tư vấn dùm

Đứa em trai sinh tháng 10/1994 thì tháng 10-2012 nó mới đủ 18 tuổi. Gia đình cháu sẽ tới Mỹ tháng 5-2012 thì nên xin cho em cháu vào học high school liền. Tuy chỉ học vài tuần là nghỉ hè, nếu counselor của trừong nói gì thì mặc kệ họ. Cứ nói với họ trẻ em dứoi 18 bắt buộc phải vào high - Quan trọng là high school cho em cháu học, còn học lớp 9 hay lớp 12 thì tính sau.

momiji8685

Thành viên mới
Ðề: Nhờ Chú Vha08 tư vấn dùm cho trương` hợp em con

Con chao` chú,

Con cám ơn chú đã tận tinh` cho con lơi` khuyên ở những topic trước
Trương` hợp của em con (10/25/1994), học xong lớp 10th ở VN, em học trể vi` lý do gia đinh
Lúc mới qua Mỹ (F4) ở NC ( Charlotte), enroll vao` Olympic High School 11th không có vấn đê` gi`. Em học Summer School được 3 weeks.
Gia đinh` con vi` chuyện riêng move to Irvine, California, mướn nha`ở gân` Beckman High School.
Hôm nay lại trương` thi` Registrar nói la` em con "too old to be enrolled and he can only enroll him if my brother was born in Dec 1994"
Ông nay` nói la` ông sẽ hỏi hiệu trưởng thử, tuân` sau mới trả lơi` chính thức
Theo những topic trước thi` em con vẫn dưới 18 và nên được enroll
Em gái con thi` được vao` lớp 11
Theo cái link ở California Department of Education. It talks about the high school age limit and options for continuing high school up to 22 years old or until passing the CAHSEE. item #3 and #4.

http://www.cde.ca.gov/ta/tg/hs/studentoptions.asp

Xin chú cho con lơi` khuyên, con không muốn em con bị lở dờ việc học.

Thanks chú

momiji8685

Thành viên mới

Hôm nay trương` có gửi email nội dung:
"As I explained, I will review your brother’s file with the Principal. She may enroll him, but as a Senior (Grade 12) and he would leave Beckman in June 2013 with as many credits/classes as he can accomplish; it takes 230 credits to obtain a high school diploma here. Any credits missing would then be attempted by him in an Adult school.

I’ll be in touch. Thank you for your patience.

Regards,

L. Belanger

Data Tech – Beckman HS"

Cháu nghỉ la` nếu đã được enroll thi` trương` ko có quyên` đuổi hs ra trước khi 21.
Cháu định lên trương` kiên quyến nói nó cho vao lớp 11th, sợ nói ko lại nó thôi.

Cám ơn Chú

nhonha

Thành viên mới

Chào cháu,

Tôi đã 1 lần xin cho con tôi được học ở CA nhưng họ vẫn nhất định ko xét vì con tôi vừa tròn 18 tuổi. Còn việc được học thời gian bao lâu nhưng ko đủ credits thì khi đã quá tuổi qui định thì họ cũng ko thể cho học tiếp. Như trường hợp của con tôi, khi ko xin được vào học high shool ở CA gđ tôi phải chuyển về porland vì ở đây họ chấp nhận cho con tôi được học tới 21t nhưng chỉ còn 3 tháng nữa là tốt nghiệp nhưng con tôi đã bước qua tuổi 21 thế là họ đưa quyết định cho con tôi nghỉ học ngay sau đó, nhờ tất cả giáo viên của các môn học xin cho học nốt 3t nhưng họ cũng ko cho cuối cùng con tôi cũng phải nghỉ. Nhưng cũng may là vì học bạ cấp ba ở VN đem sang nộp cho họ, họ đã xem thấy điểm để chuyển sang vì vậy con tôi cũng đã dư điểm để tốt nghiệp và họ cho trở lại trường để nhận bằng trong ngày lễ tốt nghiệp.

Chúc GĐ cháu may mắn.

momiji8685

Thành viên mới

Dạ, cháu cám ơn chú Nhonha đã chia sẽ kinh nghiệm của chú
gia đinh` con đang rất lo lắng, hy vọng mọi việc sẽ suông sẻ.

nhocloudy

Thành viên tích cực

Hi bạn,
người ta chỉ cho em bạn học lớp 12 thì bạn đem học bạ ở VN nộp cho trường, mình nghĩ ít nhất em bạn ở VN cũng có được credits tới hết semester 1 lớp 12, mà transfer ra thì mình nghĩ sẽ đủ credit mà.

@momiji8685

Môi trường high school là tốt nhất để em cháu học tiếng Anh (Cháu biết rồi nên tôi không nói lại). California thiếu hụt ngân sách trầm trọng cho nên nhiều học khu không chịu nhận học sinh sắp 18 tuổi, tuy nhiên luật thì chưa có thay đổi gì hết. Chỉ cần trường nhận em cháu vào học, hiệu trưởng có hù em cháu cái gì thì cứ vờ đi.

Khi em cháu vào học (lớp 12 như trường xắp xếp) cũng mặc kệ trường. Khi counselor xếp thời khoá biểu học cho em cháu thì cháu mới đưa học bạ lớp 9 & lớp 10 của em cháu ra. cháu yêu cầu counselor đăng ký lớp học cho em cháu theo sau đây:

1. U.S History
  2. English (ESL program)
  3. Visual & Performing Art (Tuỳ chọn lớp nghệ thuật)
  4. Lunch (Tuỳ theo họ 1st lunch hay 2 nd lunch period)
  5. Technology (Tuỳ chọn 1 lớp)
  6. Health
  7. Tuỳ chọn 1 lớp về kinh tế (Economics, business law, vocational etc.)

Học đựoc 1 tuần, mang giấy chứng nhận của bác sĩ nói em cháu bị chậm nói lúc còn nhỏ, nộp cho trừơng - Có giấy chứng nhận này trừơng bắt buộc phải cho em cháu học high school tới 22 tuổi (Hồ sơ khám bác sĩ sẽ ghi note là gia đình khai em cháu chậm nói)

Trong lúc học, em cháu cảm thấy muốn tốt nghiệp high school sớm thì xin học chương trình "Dual Enrollment" ở college.

momiji8685

Thành viên mới

Dạ, cháu đã hiểu ý của chú, cháu cám ơn chú nhiêu`

Thật sự la` lúc enroll, registrar có hỏi riêng cháu lý do em cháu học trể " any learning disability ?" Cháu sợ cháu nói ko rõ, ông hiểu lâm` rôi` gửi em cháu vao` trương đặc biệt, nên cháu nói la` gia đinh` khó khăn ko cho em đi học đúng tuổi.
Thật sự em cháu binh` thương` chỉ nói chuyện hơi ngọng thôi
Bây giơ` gia đinh` cháu đang đợi final decision của ba` hiệu trưởng. :2:

Chúc chú va` gia đinh` sức khoẻ