Nhờ cô bác anh chị giúp em biết lý do vì sao rớt visa

NhungBui96

Thành viên mới
Em xin chào mọi người.

Em hiện là SV đại học năm 2 ở TPHCM. Tháng 7 và sáng nay em có 2 cuộc phỏng vấn xin visa du học nhưng đều rớt, em mong cô bác anh chị trong diễn đàn giúp em tìm ra nguyên nhân để làm tốt hơn cho lần phỏng vấn tháng 12 sắp tới.

Em xin tóm tắt hồ sơ: em xin qua học ở trường Dallas Baptist University ở Texas, vì trường nằm gần nhà cậu của em bên Arlington (khoảng 25p chạy xe). Tuy nhiên em sẽ sang ở KTX của trường chứ ko ở với cậu. Ở gần cậu chỉ để bố mẹ đỡ lo lắng hơn thôi. Ở VN em đang học ngành International Business sang Mỹ e sẽ học Management (chuyên ngành chính sẽ là HRM). Chi phí hoàn toàn do bố mẹ chi trả.

PV đợt 1 trúng ngay anh CO da đen.
Em: Good morning, CO.
CO: ko nói gì hết
CO: What do ur parents do?
Em: My parents have a department store. Besides they are shareholders of Dong A bank and ABC company producing fertilizers. Moreover, my father is also a teacher.
CO: Do you have family in the US?
Em: Yes. My uncle lives in Texas.
CO: Have you ever traveled abroad?
Em: Not yet.
CO: Sorry...mời em về
CO ko thèm nhìn giấy tờ gì hết, mặt lạnh tanh hỏi đúng 3 câu ko vào trường lớp gì hết xong đánh e rớt :(
Em rất ức nên về có mò mẫm lên diễn đàn đọc mấy cái pv trước của mấy anh chị nhưng vẫn ko biết e bị đánh rớt vì cái gì. Em cũng tham khảo các pv đậu của anh chị trên diễn đàn để chuẩn bị cho lần 2 tốt hơn.

PV đợt 2 lại trúng anh CO người Việt
Sau màn chào hỏi
CO: Tại sao em chọn DBU?
Em: I chose this school because I applied and got accepted to Bachelor program in Management of this school. Besides, this school allows me to transfer credits so I don't have to restudy some subjects that I finished in VN. Moreover, the tuition fee is affordable for my parents and I really love this school because it's located on the hill and has majestic landscape. (Cái này em đã lên xem website của trường kĩ rồi mới soạn câu này)
CO xem học bạ bảng điểm (GPA đại học của em được 3.0 - bảng điểm cấp 3 là học sinh giỏi)
CO: what do your parents do?
Em: My parents have a department store. Besides they are shareholders of Dong A bank and ABC company producing fertilizers. Moreover, my father is also a teacher. And they have saving book of 2.6 million. (tất cả đều là giấy tờ thật, ko có ảo trong này nha mọi người)
CO: Do you have family in the US?
Em: Yes. My uncle lives in Texas
CO ngồi tra tra hồi lâu,
Em: But I won't live with him. I'll stay in the dorm to experience my independent life. (cái này cũng là thật)
CO: What does your uncle do?
Em: He's a manicurist.
CO: xin lỗi em không đủ điều kiện cấp visa
Em khóc ròng luôn, ko biết tại sao lại rớt. Hông lẽ vì em có ng` thân mà bị rớt hoài :((((

Cô bác anh chị có xem bài của em thì cho em biết lý do em rớt là gì với. Là vì câu trả lời của em có vấn đề hay vì lý do em khai người thân? Mà đây là cậu ruột của em nên e cũng ko thể ko khai. Vậy làm sao để lần pv tới em mới có thể đậu visa đây a?

CO xem máy tính lâu rồi mới cho fail thì có lẽ hồ sơ của cháu có vấn đề

DS-160 ai điền cho cháu, I-20 ghi như thế nào?

Khi hồ sơ có vấn đề thì CO xem xong cho fail luôn không có hỏi nhiều

NhungBui96

Thành viên mới
Ðề: Nhờ cô bác anh chị giúp em biết lý do vì sao rớt visa

Cháu cám ơn chú vha08.

I-20 của cháu, cháu kiểm tra kĩ rồi ko có lỗi gì hết, trên đó cũng ghi là cháu được vào học Bachelor của ngành Management chứ ko phải ghi khóa ESL như đợt trước. Còn DS-160 chú nói bị lỗi thì lỗi nằm ở những chỗ nào chú có thể cho cháu biết thêm được không ạ? Phần thông tin cháu điền và kiểm tra rất kỹ rồi mới submit ạ :(

Còn phần cháu nói họ tra máy tính lâu là sau khi cháu nói có người thân ở Mỹ. Nên cháu rất phân vân ko biết có phải lý do cháu khai có người thân ở Mỹ, ko đủ lý do thuyết phục cháu sẽ về VN nên CO từ chối cấp visa hay ko? Và nếu thực sự vì vấn đề cậu của cháu đang ở Mỹ mà lần nào cháu cũng bị rớt như vầy thì liệu cháu có nên đi phỏng vấn lại hay ko?

Cháu cần mọi người tư vấn lắm lắm ạ.

NhungBui96

Thành viên mới
Xin chào Cô/Chú, Anh/Chị.

Cháu đã bị rớt PV lần 3 và lần này CO xoáy mạnh vào phần tài chính của gia đình cháu, CO bảo cháu không đủ điều kiện tài chính và từ chối. Trong khi các giấy tờ về tài chính của nhà cháu là thật hết. Xin diễn đàn có cách nào để giúp cháu phỏng vấn không ạ?

Em: My parents have a department store. Besides they are shareholders of Dong A bank and ABC company producing fertilizers. Moreover, my father is also a teacher. And they have saving book of 2.6 million. (tất cả đều là giấy tờ thật, ko có ảo trong này nha mọi người)
1 - Cháu có TOEFL hay IELTS chưa và bao nhiêu điểm.

2 - Department store

Vậy thật ra cha mẹ cháu có cái cửa hàng bán cái gì ------ Cha cháu làm chủ 1 cửa hàng "TO" như vậy TẠI SAO lại đi dạy học?

NhungBui96

Thành viên mới
Dạ cháu có IELTS 5.5 và trường nhận cháu vào thẳng chương trình Bachelor không cần phải học mấy khóa ESL.
Department store nhà cháu bán các vật dụng trong nhà kèm theo các thiết bị bếp và các đồ dùng cho mấy người làm nông như bạt phơi lúa, lưới...
Bố mẹ cháu ngày xưa đều làm giáo viên cả nhưng sau đó mẹ cháu dành dụm và tự mở cửa hàng bán đồ riêng để tăng thu nhập, còn bố cháu vẫn tiếp tục công việc giảng dạy tại trường (vì ban đầu nhà cháu ai cũng ko đồng tình với mẹ về việc chuyển ngành nhưng sau đó mẹ cháu buôn bán được nên mới có tiền dành dụm cho cháu đi du học).
Tài chính gia đình ngoài thu nhập từ lương của bố, cửa hàng của mẹ, bố mẹ cháu còn có khoản tiết kiệm riêng và vốn cổ phần của 2 công ty khác, nhưng CO vẫn nói là ko đủ tài chính thì cháu cũng không biết phải nói thế nào để thuyết phục CO nữa, mong chú cho cháu lời khuyên. Cháu cám ơn chú rất nhiều!