Nhờ mọi người tư vấn về việc sắp xếp giấy tờ theo thứ tự khi mang đi phỏng vấn! PLEASE!!!

vy.pnt0929

Thành viên mới
Các bạn nào có kinh nghiệm xin visa du học thì chỉ mình với!!! Việc chuẩn bị giấy tờ, xin visa là mình tự làm hết, không có nhờ công ty tư vấn nên có một vài thứ mình không hiểu hết.Ngày 29.9.2015 là mình đi phỏng vấn rồi, giấy tờ mình đã có hết nhưng mình không biết cách sắp xếp theo thứ tự nào cho hợp lý ( theo như mình được biết thì nếu không sắp xếp đúng thứ tự sẽ bị rời khỏi hàng, xếp lại cho đúng và xếp hàng lại từ đầu), mình tìm trên nhiều trang web nó hướng dẫn nhiều cách khác nhau, mình có gửi mail cho LSQ để hỏi thì nó bảo việc sắp xếp giầy tờ theo thứ tự nằm ngoài phạm vi hỗ trợ của họ.Thế nên bạn nào đã xin phỏng vấn rồi thì chỉ giúp mình với.Bên cạnh đó là mình bị mất học bạ bản gốc rồi, chỉ còn bản copy đã có công chứng dịch thuật bằng tiếng anh và tiếng việt, nhưng mình cũng có bảng điểm đại học và bằng tốt nghiệp ĐH tạm thời, thì không có vấn đề gì không ạ?
Xin cảm ơn nhiều! :1::1::1:

rainyday92

Thành viên mới
Các bạn nào có kinh nghiệm xin visa du học thì chỉ mình với!!! Việc chuẩn bị giấy tờ, xin visa là mình tự làm hết, không có nhờ công ty tư vấn nên có một vài thứ mình không hiểu hết.Ngày 29.9.2015 là mình đi phỏng vấn rồi, giấy tờ mình đã có hết nhưng mình không biết cách sắp xếp theo thứ tự nào cho hợp lý ( theo như mình được biết thì nếu không sắp xếp đúng thứ tự sẽ bị rời khỏi hàng, xếp lại cho đúng và xếp hàng lại từ đầu), mình tìm trên nhiều trang web nó hướng dẫn nhiều cách khác nhau, mình có gửi mail cho LSQ để hỏi thì nó bảo việc sắp xếp giầy tờ theo thứ tự nằm ngoài phạm vi hỗ trợ của họ.Thế nên bạn nào đã xin phỏng vấn rồi thì chỉ giúp mình với.Bên cạnh đó là mình bị mất học bạ bản gốc rồi, chỉ còn bản copy đã có công chứng dịch thuật bằng tiếng anh và tiếng việt, nhưng mình cũng có bảng điểm đại học và bằng tốt nghiệp ĐH tạm thời, thì không có vấn đề gì không ạ?
Xin cảm ơn nhiều! :1::1::1:
+ Mình mới đi pv ngày 24/9 xong, lúc xếp hàng qua cổng bảo vệ, bạn chỉ cần passport, DS-160, biên lai đóng SEVIS, I-20, biên lai đóng tiền phỏng vấn là đủ rồi :)
+ Hôm lúc mình đi pv thì thấy quy trình rất nhanh, trước hết là xếp hàng qua cổng bảo vệ, xong vô phòng trong quét vũ khí, kim loại, gửi đồ, ... xong thì ghé vô quầy EMS đọc tên cho ngta ( làm jì thì mình ko nhớ nữa ) :p , xong vô tiếp quầy bên trong đưa giấy tờ đã sắp xếp bên trên cho ngta, ngta sẽ cắt cái mã số ghi trên DS-160 của bạn và bấm vào passport. Xong tiếp tục đến quầy lấy vân tay, bạn đưa passport có đính kèm mã số hồi nãy ép sát vô kính cho ngta quét cái mã số trên đó, xong lấy vân tay, xong về xếp hàng chờ pv thôi , nếu đậu thì ngta sẽ gửi passport về địa chỉ mà bạn ghi trên ustraveldocs , ko cần ghé qua quầy EMS nữa :D

P/S : Ah các bạn lưu ý là hẹn giờ nào thì đến trước hoặc sau giờ đó 20p nhé, hình như nay ngta ko cho vô sớm đâu. Hôm bữa mình hẹn 9h20, 9h mình tới thì thấy có mấy bà cụ lịch tới 10h40 đứng xếp hàng bị người ta mời ra khỏi hàng ngay :)

vy.pnt0929

Thành viên mới
Rớt visa phỏng vấn lần 1

Có ai có kinh nghiệm đi phỏng vấn nhiều lần thì chỉ ra xem lỗi của mình ở đâu được không?
Đây là nội dung cuộc nói chuyện của mình với CO
Me: good morning.(mình đưa giấy I-20,..cho CO)
CO: Cho tôi xem bảng điểm và học bạ (nói tiếng việt luôn)
*mình đưa bảng điểm đại học và bằng tốt nghiệp tạm thời (GPA của mình là 2.98/4.0)
CO: what major you study in U.S?
CO: What are you doing now?
Me: I just finish my study in university, and I'm waiting for my graduation in this December.
CO: Do you have any relativé in U.S?
Me: I have an Aunt live in Boston, and a relative in louisiana.
CO: What relative in louisiana?
Me: Can I speak to vietnamese?
CO: okay.
Me: đó là một bác họ hàng của tôi.
CO: What is your aunt và Bác Họ job ?
Me: My aunt doing nail, Bác họ của tôi, he work like dentist, he make teeth.
*CO gật đầu và gỏ máy tính vài cái.
CO: what do your parent do?
Me: My father work in Norway every 6 month each year (nghĩa 6 tháng 1 năm,mìnhh dùng từ ko đúng thì phải), my mother work in Norway too, but now she stop, she has her own work.
*chưa nói hết thì CO chặn lại hỏi
CO: What job your father do?
Me: my father work as a capenter.
*CO nghe ko nghe rõ hỏi lại capenter là gì, nên mình nói tiếng việt
Me: thợ mộc
.Lúc này CO gõ vài cái rồi nhìn màn hình một vài giây rồi trả giấy tờ của mình rồi đưa tờ giấy trắng bảo mình là không thể cấp visa cho mình được.
Mình có hỏi its about my fiance or something thì CO ko nói gì kêu về đọc.
-Mình suy nghĩ không biết do mình khai cô mình làm nail nên mới bị hay là CO nghĩ mình ko đủ tài chính.nhiều người bảo là do mình xin pv sớm quá, trong khi mình nhập học là 8/1.nên LSQ muốn ăn tiền.Mình tính giữa tháng 11 hay đầu tháng 12 thì xin phỏng vấn lại.
-Về tài chính của mình thì ba mẹ mình có tài khoản tiết kiệm là 110.000 usd, ba mình sẽ trích ra 1 khoản để cho mình học.mình học tiếng anh 2 năm thôi(nên chi phí học tập + ăn ở = 41.000 USD), trường mình đăng ký học là Delgado community college(tại học tiếng anh thôi nên mình chọn nó).Ba mẹ mình có 3 căn nhà cho thuê thì tổng là 30tr/ tháng.[FONT=Verdana, Arial, Tahoma, Calibri, Geneva, sans-serif]- Về người thân bên đó thì hồi đó cô ruột của ba mình có bảo lãnh ba mẹ mình nhưng mà ba mẹ mình chưa đi pv lần nào, mà mình thì lớn rồi thì chắc vấn đề này ko liên quan tới mình.[/FONT]
[FONT=Verdana, Arial, Tahoma, Calibri, Geneva, sans-serif]-Bạn bè mình bảo là đợt pv lần sau chỉ nên khai 1 người bác họ mà mình đã khai trong DS-160 thôi, ko nên khai cô của mình làm nail ở boston ra.Tại Mỹ nó ghét nail, nó sợ mình qua đó làm nail, mà mình thì học bên New Orleans, LA, thậm chí ko ở chung với Bác họ của mình nữa.Mà mình khai vậy có nên không khi mình lỡ khai cô mình lúc pv lần 1, mình sợ nó ghi thông tin hết.[/FONT]
[FONT=Verdana, Arial, Tahoma, Calibri, Geneva, sans-serif]Ai có kinh nghiệm phỏng vấn hướng dẫn giúp mình với.Mình cũng muốn liên lạc với chú Vha08 để xin kinh nghiệm cho lần sau mà không biết giờ chú còn xuất hiện trên diễn đàn nữa không.[/FONT]
[FONT=Verdana, Arial, Tahoma, Calibri, Geneva, sans-serif]Xin cám ơn! [/FONT]

rainyday92

Thành viên mới
Rớt visa phỏng vấn lần 1

Phần trả lời phỏng vấn phía trên của bạn thì mình ko dám có ý kiến gì, chờ chú vha08 vs chú Asm vào giúp bạn vậy :1:

- Mình suy nghĩ không biết do mình khai cô mình làm nail nên mới bị hay là CO nghĩ mình không đủ tài chính.nhiều người bảo là do mình xin pv sớm quá, trong khi mình nhập học là 8/1. Nên LSQ muốn ăn tiền.Mình tính giữa tháng 11 hay đầu tháng 12 thì xin phỏng vấn lại.
Cái này mình nghĩ là ko đúng. Ngày nhập học của mình là 7/1, mình PV ngày 24/9 vẫn pass :1:

- Bạn bè mình bảo là đợt PV lần sau chỉ nên khai 1 người bác họ mà mình đã khai trong DS-160 thôi, ko nên khai cô của mình làm nail ở boston ra. Tại Mỹ nó ghét nail, nó sợ mình qua đó làm nail, mà mình thì học bên New Orleans, LA, thậm chí ko ở chung với Bác họ của mình nữa. Mà mình khai vậy có nên không khi mình lỡ khai cô mình lúc PV lần 1, mình sợ nó ghi thông tin hết.
Cái này mình nghĩ không nên, lúc đầu bạn khai họ hàng ra sao thì lần sau khai đúng như vậy đi, người ta chắc có lưu thông tin lại hết rồi.

vy.pnt0929

Thành viên mới
Rớt visa phỏng vấn lần 1

Phần trả lời phỏng vấn phía trên của bạn thì mình ko dám có ý kiến gì, chờ chú vha08 vs chú Asm vào giúp bạn vậy :1:

Cái này mình nghĩ là ko đúng. Ngày nhập học của mình là 7/1, mình PV ngày 24/9 vẫn pass :1:

Cái này mình nghĩ không nên, lúc đầu bạn khai họ hàng ra sao thì lần sau khai đúng như vậy đi, người ta chắc có lưu thông tin lại hết rồi.
Bạn có biết yahoo hay thông tin liên lạc gì của chú vha08 không bạn? có vẻ chú ấy ko lên diễn đàn nữa.

LynaNguyen

Thành viên mới
Rớt visa phỏng vấn lần 1

Me: I just finish my study in university, and I'm waiting for my graduation in this December.

Me: My father work in Norway every 6 month each year (nghĩa 6 tháng 1 năm,mìnhh dùng từ ko đúng thì phải), my mother work in Norway too, but now she stop, she has her own work.

Theo mình, thì bạn chưa sẵn sàng cho việc du học. "I'm waiting for my graduation in this December."
Công việc của Bố Mẹ thì bạn chưa nêu được cụ thể về công việc và thu nhâp hàng tháng là bao nhiêu?

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
Rớt visa phỏng vấn lần 1

@@vy.pnt0929

Chuyện bác con có làm nail đi chăng nữa mà con ở chung có sao đâu? Tại sao lại ghét Nail?

Nhiêu đây đủ thấy là trớt quớt rồi đúng kg?

vy.pnt0929

Thành viên mới
Rớt visa phỏng vấn lần 1

@@vy.pnt0929

Chuyện bác con có làm nail đi chăng nữa mà con ở chung có sao đâu? Tại sao lại ghét Nail?

Nhiêu đây đủ thấy là trớt quớt rồi đúng kg?
Dạ xem kỹ lại topic con viết thì con có viết thiếu.
khi CO hỏi con "what major you study in U.S?" , con trả lời là I will study ESL for 2 years.
Theo mấy ngày nay con có hỏi mọi người xung quanh thì mọi người bảo đi du học mỹ mà chỉ học tiếng anh 2 năm xong về nước thì ko có hợp lý.Nên con dự định sẽ thay đổi kế hoạch học tập một cách chi tiết và rõ ràng hơn.
Kế hoạch học tập của con là trước tiên qua đó con học tiếng anh ESL 1 năm, sau đó con sẽ đk học hospitality management 2 năm ở delgado community college, sau đó sẽ chuyển tiếp qua 2 năm đại học ở university of New Orleans.Con vẫn sẽ giữ nguyên I-20 cũ (trong I-20 cũ vẫn ghi là học ESL, thời gian học là 2 năm).Khi đi phỏng vấn con sẽ đưa I-20 cũ đó nhưng nói rõ kế hoạch học tập mà con vừa nếu trên.Như vậy có được không ạ?
Xin cám ơn chú đã trả lời cho con.

vy.pnt0929

Thành viên mới
Rớt visa phỏng vấn lần 1

Theo mình, thì bạn chưa sẵn sàng cho việc du học. "I'm waiting for my graduation in this December."
Công việc của Bố Mẹ thì bạn chưa nêu được cụ thể về công việc và thu nhâp hàng tháng là bao nhiêu?
Mình cũng muốn nói thu nhập của ba mẹ mình kỹ càng, nhưng lúc mình mới nói cv của ba mình, chưa nói cv của mẹ mình , kể cả tài khoãn tiết kiệm.v..v.thì CO đã chặn lại và nói mình ko đậu rồi.Kế hoạch học tập cũng ko rõ ràng nên mình định thay đổi kế hoạch học tập một cách hợp lý hơn thì mình đã có trả lời phía chú Asm. Cám ơn bạn đã góp ý.