Nơi sinh sống và học tập

kelly.chau

Thành viên mới
Chào diễn đàn ,

Cho em hỏi là nếu qua mỹ thì nên sống ở Booklyn New York hay là ở Dallas Texas tốt hơn cho việc học tập , thuê nhà (apratment ) và việc làm .
Xin mọi người cho ý kiến . l001

thanks nhiều .

tamtuong

Trưởng Ban Ăn Chơi XNC
Ðề: Nơi sinh sống và học tập

Chào diễn đàn ,

Cho em hỏi là nếu qua mỹ thì nên sống ở Booklyn New York hay là ở Dallas Texas tốt hơn cho việc học tập , thuê nhà (apratment ) và việc làm .

thanks nhiều .
Chào bạn.

Tôi nghĩ bạn nên vào chuyên mục của Vha08, bác ấy có thể tư vấn giúp bạn vấn đề này.

Chúc bạn vui cung diễn đàn.
Thân mến.

thanhnv

Thành viên tích cực

Chào diễn đàn ,

thanks nhiều .
Cả hai nơi này tôi chưa bao giờ tới nhưng thuê nhà thì tôi nghĩ Dallas chắc chắn sẽ rẻ hơn. Đời sống ở NY đắt đỏ lắm bạn ơi. Việc học tập tôi cũng chưa thấy ai chê Texas hết đó bạn. Job thì tôi ko rõ. Chờ các sư huynh ở Texas lên tiếng giùm.

Yenbui54

Thành viên tích cực

Tiểu bang New York là một Tiểu bang có đời sống mắc mỏ nhất của nước Mỹ ,mức lương cũng khá cao nhưng không thể thích hợp với những người di dân mới nhập cư (ngoại trừ người đó có số vốn thật lớn ,hoặc trình độ học vấn thật giỏi ).Riêng Tiểu bang Texas có thành phố Dallas ,nằm phía Bắc của Texas khí hậu hơi lạnh về mùa Đông ,mùa hè cũng nóng nhưng không bằng Houston .Người Việt cũng đông,một thành phố đang phát triển mạnh nhất của nước Mỹ .Vì thế công việc làm cũng thoải mái hơn các nơi khác nhiều nhất là nếu so sánh với New York.Cứ so sánh giá thuê Apartment tại Dallas một phòng chừng $450.00 nhưng cũng nếu căn phòng đó tại New York sẽ là $1200.00.Tôi có người bạn có 5 cái Condo khá rộng rãi,mỗi một phòng cho mướn hơn $1500.00.Bây giờ người này không cần đị làm chỉ đị du lịch hết chỗ này đến nơi khác .Điêù kiện sinh sống thì như thế ! Tuỳ bạn chọn nhé !

Chỉnh sửa cuối:

tamchi

Cộng tác viên

Chắc chắn là Dallas sẽ dễ sống hơn rất nhiều so với Brooklyn. Nếu thu nhập của 1 người tại Dallas là $50,000/ năm thì khi chuyển đến Brooklyn sinh sống, mức lương tương ứng phải là $94,958/ năm bởi vì sự chênh lệch dưới đây:

Groceries will cost: 25% more
Housing will cost: 344% more
Utilities will cost: 31% more
Transportation will cost: 1% more
Healthcare will cost: 10% more

http://cgi.money.cnn.com/tools/costofliving/costofliving.html

@ bác Yenbui54: Thực ra thì Dallas lạnh và nóng hơn ở Houston trong 2 mùa.

tamchi

Cộng tác viên

Nhân tiện cũng xin so sánh 2 nơi giữa quận Cam, CA và Houston, TX ($50,000/ năm)

Comparable salary in Orange County, CA
$79,454
If you move from Houston, TX to Orange County, CA....
Groceries will cost: 34% more
Housing will cost: 176% more
Utilities will cost: 26% more
Transportation will cost: 18% more
Healthcare will cost: 11% more

Yenbui54

Thành viên tích cực

Yenbui có người bạn sinh sống ở Dallas ,bạn ở Houston thường nói chuyện qua lại nên tự so sánh khí hậu của hai nơi theo hiểu biết của mình .Nếu Tamchi nói như vậy thì Yenbui sorry cùng các bạn .

tamchi

Cộng tác viên

Không có gì đâu bác Yenbui. tamchi ở Dallas thời gian đầu khi đến Mỹ do đó cũng là cảm nhận cá nhân mà thôi. Tuy nhiên, theo trang web wolframalpha.com thì Houston có nhiệt độ trung bình cao hơn Dallas trong năm vừa qua:

http://www.wolframalpha.com/input/?...re+houston+dallas+past+year&fp=1&incTime=true

Nhiệt độ trung bình vào mùa hè tại Dallas cao hơn ở Houston:
http://www.weather.com/outlook/even...etdate_compare&clocid1=USTX0327&clocid2=77002

kelly.chau

Thành viên mới

cám ơn các anh chị nhiều , con người thật khó khi phải lựa chọn . :1: đụợc cái này thì sẽ mất cái kia
thanks