Phải Qua Mỹ Để Làm Nail Sao!!!

dangbinh876

Thành viên mới
Híc,
Mình đang ở diện F2B. Hiện đang làm CNTT tại ĐN. đã làm ngành này hơn 3 năm, giờ làm tiếp 3 năm nữa và giả sữ có giấy phỏng vấn thì qua đó thật khó làm tiếp ngành này. Đến lúc đó chắc chỉ có nước làm nail thôi.
Có nghề nào mà giờ làm ở vn, rồi qua mỹ làm tiếp được ko ... híc
Chị mình nói có, và tháng 7 này về để nói về nghề đó, nghe bí mật quá. híc!
Còn mọi người có nghề nào có thể làm dc điều đó ko nè.
Hiện tại Chị 2 của mình (đang ở ĐN) đã có gia đình 2 con, ngôi nhà to + làm BĐS. Mà diện Anh Em hồ sơ tháng 3 năm 2002. đến lúc đó Anh Chị nói cũng phải đi Mỹ đó (vì tương lai Cho con). híc!

Ly Trần

Thành viên mới
Ðề: Phải Qua Mỹ Để Làm Nail Sao!!!

Híc,
Mình đang ở diện F2B. Hiện đang làm CNTT tại ĐN. đã làm ngành này hơn 3 năm, giờ làm tiếp 3 năm nữa và giả sữ có giấy phỏng vấn thì qua đó thật khó làm tiếp ngành này. Đến lúc đó chắc chỉ có nước làm nail thôi.
Hiện tại Chị 2 của mình đã có gia đình 2 con, ngôi nhà to + làm BĐS. Mà diện Anh Em hồ sơ tháng 3 năm 2002. đến lúc đó Anh Chị nói cũng phải đi Mỹ đó (vì tương lai Cho con). híc!
đa số qua mỹ thì chỉ có nail thôi. " nail nail nail ko bao giờ nghèo"

quytuquay

Thành viên tích cực

Nếu bạn cầm bằng Việt Nam qua nước ngoài bạn sẽ phải học lại. Bạn có thể không làm nail, rất nhiều công việc nếu bạn có khả năng tiếng anh nói nghe tốt.

lttn

Thành viên mới

Híc,
Hiện tại Chị 2 của mình (đang ở ĐN) đã có gia đình 2 con, ngôi nhà to + làm BĐS. Mà diện Anh Em hồ sơ tháng 3 năm 2002. đến lúc đó Anh Chị nói cũng phải đi Mỹ đó (vì tương lai Cho con). híc!
Tại sao khó làm tiếp ngành na`y? Bên đây họ cũng tuyển nhiều mà, nhưng bạn nên học tiếng Anh thật nhiều để có nhiều cơ hội hơn.

novolove

Thành viên tích cực

minh xin chia se voi ban nha minh la nguoi vua qua mi duoc 3 thang thoi
ben nay viec lam cung kho tim viec lam vi minh trinh do tieng anh co hang ma kinh te mi thi dang di xuong nguoi mi con that nghiep con nghe nail thi de song hon nhan va lam ra t nhieu hon so voi nguoi lao dong vao hang suon vai loi gop y

vuthangsi

Ban điều hành

Híc,
Có những cách xử lý trong trường hợp muốn đi mỷ,sống ở mỷ mà không muốn làm nail.
1 Không thèm đi mỷ nửa ,cứ ở lại việt nam thì không phải lo làm nail gì nửa .
2 tập trồng khoai mỳ để khi qua mỷ thì đi trồng khoai tây,khỏi phải làm nail.
3tập cắt cỏ ,nhổ cỏ để khi qua mỷ đi cắt cỏ thuê ,khỏi làm nail.
4 tập rửa chén,giặt quần áo ,lau nhà ....để khi qua mỷ làm osin cũng được,khỏi làm nail
5 quan trọng nhất là học tiếng anh cho giỏi ,để có thể cải lộn với người mỷ,trong trường hợp nó xù tiền công làm thuê của mình .
6 tập chịu đựng ,nhất quyết không tự ái vặt để làm những công việc mà ở việt nam không thèm làm .
7 kiếm cái nhà tranh vách đất mà ở cho quen để khi qua mỷ không có tiền thuê nhà thì ở ngoài đường cũng không bị sốc .
muốn qua mỷ sống mà không phải làm nail thì có rất nhiều thứ phải tập lắm .

tran_vo

Thành viên tích cực

Qua Mỹ làm nail, cũng giống như ở VN, khi bạn mới lên thành phố tìm việc hay học hành nếu không có nhiều tiền lận lưng thì công việc dể kiếm tiền nhất là đạp xích lô hay chạy xe ôm. Bạn chỉ cần có chiếc xe gắn máy hay thuê xích lô là kiếm tạm cơm được rồi không cần giấy phép. Nhưng ở Mỹ muốn làm nail bạn phải có giấy phép hành nghề, muốn có giấy nầy thì phải tốn vài chục triệu tiền VN để học và đi thi ( nếu may mắn thì thi 1 lần là đậu, còn rớt sẽ tốn tiền thi dài dài ).
Câu " Phải Qua Mỹ Để Làm Nail Sao!!! " của bạn không biết phải cảm nhận sao đây ?

Duy Thai

Thành viên tích cực

Híc,
Ở mỹ, tất cả công việc đều bình đẳng. Ngay cả công việc clean up Restroom cũng là bình thường bạn ơi, Nếu bạn nghĩ như vậy,bạn k thể nào sinh sống ở mỹ được đâu.
Khi mới qua mỹ,hầu như tất cả mọi người đều làm những công việc mình k thích,nhưng có việc làm là may mắn lắm rồi. thồi buổi kinh tế khó khăn chúng ta không thể lựa chọn nhưng công việc tốt được.

lttn

Thành viên mới

Trong các nghề thì nghề về IT (lập trình, mạng) là không có khác biệt nhiều giữa Việt nam và Mỹ. Nếu bạn làm ở Việt nam rồi thì qua Mỹ công việc cũng như vậy thôi, có điều tiếng Anh là trở ngại lớn nhất. Hiện giờ và tương lai vài năm nữa thì lập trình web trên mobile rất hot nên không sợ không có việc nếu mình không chê nghề này :24:

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Trong các nghề thì nghề về IT (lập trình, mạng) là không có khác biệt nhiều giữa Việt nam và Mỹ. Nếu bạn làm ở Việt nam rồi thì qua Mỹ công việc cũng như vậy thôi, có điều tiếng Anh là trở ngại lớn nhất. Hiện giờ và tương lai vài năm nữa thì lập trình web trên mobile rất hot nên không sợ không có việc nếu mình không chê nghề này :24:
Bạn dangbinh876,
Nếu bạn đang làm nghề IT thì bạn nên join mấy CLB tiếng Anh để rèn kỹ năng giao tiếp. Tiếng A rất quan trọng ở Mỹ. Bác sĩ, Kỹ sư ở Mỹ mà không nói tiếng A thì cũng phải chào thua thôi. Như bạn lttn;95403 nói, ngành IT rất "hot" nếu bạn sống ở Cali, còn mấy tiểu bang khác thì có rất ít IT để làm. Đa số họ outsource qua India.

Nhưng ngành IT à? Mình đang làm IT nè, giao dịch tiếng Anh chuyên môn chiếm 60% thời gian của mình. Mình phải giao dịch với tất cả departments trong office (finance, marketing, sales, business dev,...) để biết họ muốn mình làm những gì trong cái software đó, vậy mà không nói được tiếng A, không hiểu họ thì thua luôn. Mình phải biết họ muốn gì thì mình mới viết được software hay application theo như ý họ được. Không thể nào mình build 1 software theo ý mình được, rồi ai sẽ xài?

Sáng nay bà CFO (Finance Dept) gọi mình vào nhờ mình build cho bà cái PDF application có finance report và online invoice. Bà muốn cái cột Credit Card Paid Date nằm bên phải mà mình lỡ làm bên trái (có lẽ mình không hiểu ý bà lúc ban đầu). Bà xem xong kêu mình chỉnh lại, thế mà mất cả tiếng đồng hồ mới điều chỉnh được, bởi vì nó dính líu đến nhiều logic khác trong function mình build như là name, address, date, amount...
Thôi chúc bạn thành công. Mình cũng đang lo lắng không biết vài năm nữa mấy em của mình qua Mỹ làm việc gì đây vì em mình nói tiếng A rất ít.