Phỏng vấn 2 lần - fail 2 lần - 2 lần gặp 2 hung thần :))

chunguaxike

Thành viên mới
Chào cả nhà, chào chú VHA08.

Cháu phỏng vần 2 lần: 1 lần vào cuối tháng 8 , lần gần đây nhất là hôm đầu tháng 10. Lần đầu tiên gặp ngay chú Hàn Quốc CO đầu trọc, có xem đầy đủ giấy tờ, hỏi mấy câu, suy nghĩ 1 lát --> Fail. Lần 2 gặp cô Mỹ trắng xinh đẹp , tưởng với phải hàng may mắn --> fail. Cháu có đọc những bài chia sẻ trong diển đàng thì thấy toàn bị fail 2 người này.
Cháu có nghe nói là do cháu ở với chị cháu nên họ cho fail. Cháu nên kiếm 1 trường nào ở bang khác như Atlanta ko ? Vì I20 của cháu đã hết hạn, cháu đang phân vân gia hạn I20 hay chuyển sang bang khác xa người thân ?

Cám ơn mọi người

Chỉnh sửa cuối:

LynaNguyen

Thành viên mới
Bạn ơi. Bạn nên thuật lại chi tiết cuộc phỏng vấn để mọi người có thể giúp bạn sửa sai nhé.
Thân!

Tâm Lê

Thành viên mới
Ðề: Phỏng vấn 2 lần - fail 2 lần - 2 lần gặp 2 hung thần :))

Mình cũng bị 2 người này đó bạn, nhưng người Mỹ thì cho lý do, còn người Hàn thì chỉ hỏi 4 câu rồi cho fail thôi ah :(

Tâm Lê

Thành viên mới
Lần pv đầu tiên của mình vào ngày 13-7 lúc 8h40. Mình nhớ hôm đó rất đông, mọi người ngồi chật kín ghế chờ. Mình làm xong thủ tục và ngồi chờ. Để ý thấy nhiều người rớt mình cũng run lắm nhưng cố giữ bình tĩnh. Rồi mhi xếp vào hàng mình đc nhân viên áo cam đưa vào ô số 7, ko gặp CO Hàn là vui rồi. Ô số 7 là người phụ nữ Mỹ. Xong màn chào hỏi, CO hỏi bằng t.anh nhưng mình viết bằng t.viet nha.
CO: bạn qua mỹ làm gì? ( CO hỏi ko mic và rất nhỏ, và mình đã xin phép đc lặp lại)
Me: e qua Mỹ học business managerment at HCC
CO: Bạn có ace gì ko?
Me: e có 2 anh ( đáng lẽ mình phải nêu nghề nghiệp)
Co: cho xem bảng điểm
Me: mình đưa bản điểm đh ( 2.7/4)
CO: bạn là con út
Co: bố mẹ làm gì
Me: bla bla ( ba mẹ mình kd áo quần ở chợ)
Co: market or shop
Co: market
I'm sorry bla bla.
Sau đó mình hỏi lý do. Co kêu bảng điểm của bạn thấp và t.anh của bạ chưa tốt.
Lần 2 cách lần 1 2 tháng rưỡi ngày 1.10 . mình đã thi IELTS và đc 5.0 trong vvòn 2 tháng để bổ sung hồ sơ. Lần này mình cũng đã tự tin hơn trước. Hôm đó ko nhiều người xin visa như lần đầu cho nên mình nghe rât rõ. Mình đc xếp vào ô số 6 là Co Hàn :((( cuộc pvan diễn ra trong vòn chưa đầy 3p
Me: goodmorning sir, how are you today? ( ko hỏi lại luôn) :((
CO: bạn học ở đâu
Me: e học ở Houston, Texas
Co: học ngành gì?
Me: e học business management ( đáng lẽ mình phải luôn tên trường)
Co: cho tôi xem học bạ ( nói tViet luon)
Me:( đưa vào)
Co: qua ở với ai?
Me: e ở với dì.
Co học xong làm gì?
Me: bla bla
I'm sorry... e ko đủ điều kiện... :( mình cooa thuyết phục và đưa bằng ielts mà co vẫn ko lung lay ý chí :(((
Mình thật sự rât hoang mang, vì lần này mình đã cbi IELTS mà Co vẫn ko hỏi coa gì mới. ( rớt ko biết lý do, mình nghĩ là do mình tl ko thuyết phục)
Mình định t12 này đi pvan lại

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Co học xong làm gì?
Me: bla bla

Vậy con bla bla bla phải rồi.

Tâm Lê

Thành viên mới

Con chào chú, con cảm ơn chú đã cmt. Con nói học cong con sẽ đi du lịch và về vn phụ giúp cha mẹ phát triển và mở rộng việc kinh doanh chú ạ, mà con đang tl thì thấy co xấp giấy tờ con lại. Ý bảo là con rớt đó chú, rồi từ từ nghe con tl xong . quyết định liền luôn. Nói con k đủ đk :(((

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
Câu này chính là câu mấu chốt trong pv mà con coi thường nó thì con rớt kg uổng chút nào, giống như làm ăn kg ai bỏ 1 đống tiền ra để chơi cả mà phải có lời lỗ rõ ràng đó chính là BM right action. Đầu tư business management mà chỉ mở rộng việc kinh doanh cho ba mẹ thì học VN dư sức .Còn học xong tao sẽ là cho các hãng lớn như Intel, Microsoft, Unilever ...kinh nghiệm ở công ty lớn sẽ giúp tao mở rộng kinh doanh cho bá má, nếu thích. Nghe êm tai hơn.

Tâm Lê

Thành viên mới

Con chào chú ạ, vậy với câu này con nên trả lời như vậy được không chú: " after finishing my study, i will defenitely go back to Vietnam. With my knowledge, English proficency, and experience i study in US i'll apply for a job in a international company and while i'll develop my family business" con nói như vậy ok ko chú? :)