Phỏng vấn du học rớt 2 lần(F1)

NhiNguyen

Thành viên mới
Xin chào!!!
(Visa du học F1)
Em là sinh viên cao đẳng là sinh viên năm 2.Em có nhờ dịch vụ làm hồ sơ cho em.Và ngày 26/7,3/8 là 2 ngày em phỏng vấn rớt vì khóa tiếng anh của em ở trường cao đẳng cộng đồng Houston nhập học ngày 10/8 nên em định pv cho lẹ để được nhập học.
PV 1:Lần đầu khi đi pv em biết mình đã sai khi ko nói rõ kế hoạch học tập của mình, lúc đó em rớt cũng ko tiếc tại vì lần đầu nên thôi.Và lần đầu LS ko xem hồ sơ tài chính của em.Nên LS nói em ko đủ tiền để học.
PV 2:Vì là lần 2 nên em bị đẩy xuống số thứ tự tới 4022 lận, lịch hen pv thi là 7:30 AM....thế là em chờ từ sáng đến trưa mới đc pv nhưng rất mệt mỏi....nhưng em cũng cố gắng.Khi mời vào thì em lại gặp LS lần đầu pv em.
Nhi: good afternoon Sir !
LS:good afternoon
Nhi:How are you.Today!
LS:I'm fine
(Vì ko có phiên dịch nên em ko nghe rõ.Nên đã chuyển cuộc pv thành tiếng việt.Vì em qua mỹ để học tiếng anh chuyên sâu nên Ls cũng ok)
Vì là lần 2 nên em đã chủ động lấy học bạ và bảng điểm đưa cho Ls
LS:Đúng rồi....good good
LS: Ba mẹ em làm nghề gì?
Nhi:Ba em là trưởng phòng kế hoạch thu nhập là 25 tr/1 tháng.Mẹ em có đất và nhà cho thuê thu nhập là 26/ 1 tháng......(Nghĩ trong bụng hồi trc LS ko xem hồ sơ cùa mình nên lần nay vừa nói vừa đầy) Khi LS đinh lấy thì LS ngắt ngang.
LS:Hình như tôi pv em rồi đúng ko
Nhi: Dạ.Đúng rồi
LS: Tôi xin lỗi vì theo quy định của tòa đại sứ là tôi ko đc pv em nữa.Nhưng nếu em ko có thây đổi gì thì.... (LS định cho em rớt mới ghê.Nhưng em bức xúc nói lại liền)
Nhi:Ko, em có thây đổi chứ.Em có kế hoạch học tập rõ ràng mà
LS:Vậy em có thây đổi đúng ko.
Nhi:Dạ.Em có khai đàng hoàng là em pv lần 2.Nhưng nếu có gì chục trặc thì đó là do Ls chứ ko phải em
LS:Đúng là do tôi ko biết.Nhưng tôi sẽ chuyển cho người khác pv em
Nhi:Hơi bực nhưng cũng nói Thank you so much!!!(cười bù)

Ngồi chờ thêm 10 phút nữa.Vì ngồi chờ từ sáng đến giờ nên tình hình của từng cửa thế nào em biết hết.Khi sáng thì em thấy ô số 5 Ls rất dễ.Hỏi rất kỹ.Pv bằng tiếng việt.Xem từng hồ sơ.Sáng đậu cũng khá nhiều....Em cũng ước đc vào ô đó.Vì ls chịu coi hồ sơ mình thì dễ đậu hơn những người ko coi.Nhưng khi gần 11 giờ thì chắc Ls pv nhiều quá hay sao mà đầu tóc thì bù xu...Nói tiếng việt thì ko nổi, tiếng anh cũng ko biết đường để hỏi.Phải kêu phiên dịch ra phụ 1 chút
Khi em vào phỏng vấn ngay ô số 5.Là em biết kì này tiêu rồi.Nhìn LS quải quá.Nhưng cũng cố gắng cười thật tươi
Nhi: good afternoon sir!
LS: Hi
Nhi: How are you today!!
LS: ko trả lời luôn( chắc tại đuối quá mà)
Nhi: Em tra lời bằng tiếng việt đc ko( tại tới giờ đó nói tiếng anh cũng ko nổi)
Ls:Nhìn vào I 20. Ok
LS:Em có đi du lịch nước ngoài ko
Nhi: Ko ạ.Vì ko có thời gian.Nhưng đi trong nước thì nhiều lắm ạ
Ls: Ok....(.Đánh máy ko )
LS:Ba mẹ em làm cái gì?
Nhi:Ba em là trưởng phòng kế hoạch của công ty sx đồ nội thất Satimex thu nhập là 25 tr/1 tháng.Mẹ em có đất và nhà cho thuê thu nhập là 26/ 1 tháng.Ngoài ba còn có cổ phần của công ty điện máy VNB là 450.000 cổ phần.Cổ tức hàng thàng là 50 tr.Ngoài ra ba me em còn gửi sổ tiết kiệm cho em đi học là 1 tỷ 450, ba me em có 2 nhà và 1 đất(nhưng lúc đó ko biết LS nghe kịp ko mà mồ hôi đổ quá chừng.).Đây là giấy tờ chứng minh
Ls:Cười,Từ từ em
Nhi:Ls nghe kịp ko.Em nói có quá nhanh ko
LS:Cười
Nhi: Vì ls ko xem hồ sơ tài chính nên em đã cầm và giơ lên.Hey sir sồ tiết kiệm của em né sir coi ko
LS: lại cười
LS:Ba mẹ em có đi du lịch nước ngoài ko?
Nhi:Dạ có ba em đi thái lan.Em có passport nè.Định đưa lại ko lấy nữa
LS:Ok
LS:Em có người thân bên mỹ ko?
Nhi:Có dì em.Nhưng dì sống bên Sugar Land city.Còn em bên Houston mà.Với lại dì có gia đình rồi.Ba me ko muốn làm phiền dì.Mà ba mẹ em tài trợ cho em mà dì là dì, em là em
LS:OK
Cuối cùng rút tờ giấy từ chối.Em lặt đật hỏi lý do liền.Ls nói tôi ko chắc là em qua đó học hay đi làm nữa.Và điều kiện ba mẹ em tui cũng ko chắc có đủ tiền cho em đi ko nưa.
Nhi:Em bức xúc quá.Nên cũng nói lại.Thưa sir nếu em ko đi học thì tại sao em có kê hoạch học tập rất ro ràng.Em tiềm hiểu rất kỹ về ngành học của mình,từng môn học,biết cả bao nhiêu tính chỉ 1 năm,bao nhiêu tiền 1 tính chỉ nữa.
LS: Lấy tay che mặt rồi lại cười.
Xong LS nói là luật của mỹ nói rằng nếu học sinh ko đủ điều kiện thì tôi ko cấp visa đc.
Nhi:Em lại nói luật của mỹ cũng nói ràng nếu 1 sinh viên quốc tế có dư tiền đóng 1 năm học thì có quyền đc cấp visa rồi trong khi em lại có dư tiền học trong 3 năm.
LS: lại cười.(sao em ghét LS quá toàn cười bù ko ak)Nhưng tôi ký rồi em ơi.
Em bức xúc quá nhưng LS đã ký giấy từ chối trc khi nghe em giải thích.Dù em rất thông cảm cho LS nhưng em cũng hơi buồn.Vì LS buổi sáng thì dành quá nhiều thời gian để xem hồ sơ của từng người.Rôi khi ko kịp thời gian thì làm việc quá là qua loa.
Nhưng em cũng nói Thank you so much!!!
Em cũng mong diễn đàng góp y giùm em!!!!:2::2::2:

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
Ðề: Phỏng vấn du học rớt 2 lần(F1)

-Bạn có nói là rớt do kế hoạch học tập , nhưng qua câu chuyện thì tôi không thấy bạn trình bày về vấn đề này với CO.
Mà tôi thấy bạn tập trung vào vấn đề kinh tế của gia đình nhiều hơn . Nếu được bạn nên nói rõ hơn bác VHA mới tư vấn chính xác được

vha08

Support
Ðề: Phỏng vấn du học rớt 2 lần(F1)

Cháu bị rớt ở chỗ này

LS:Em có đi du lịch nước ngoài ko
Nhi: Ko ạ.Vì ko có thời gian.Nhưng đi trong nước thì nhiều lắm ạ
CO không tin cháu nói thật. CO mà nghi ngờ chỗ nào thi "Visa Denied" cho nhanh, gọn.

*** Cháu không có thời gian du lịch nứoc ngoài, vậy tại sao lại có thời gian đi du lịch nhiều nơi trong nứoc?***

Hôm nay có con bé cũng bị CO hỏi câu này

CO: Did you travel?
Me: Why I have to travel? (CO bị tắt đài, quay ra hỏi câu khác)
CO: I don't think your parents financial will be enough for your study...
Me: Please let me prove it to you. nó mang Cost of attendance, sổ ngân hàng , giấy thuế, giấy lưong của cha mẹ ra .... %&(() . I have more than enough money to pay for my study abroad. Here are the financial documents, you can check them if you want

CO Xé tờ giấy "Deny visa" rồi đưa cho nó tờ giấy "Administrative Processing" kêu về nhà chờ vài tuần để kiểm tra. Giấy tờ của nó là thật nên 99.99% sẽ có visa