Phỏng vấn lần đâu rớt. Mong mọi người góp ý

• Thread starter Khoa Nguyen
  • Ngày gửi
K

Khoa Nguyen

Guest
Em phỏng vấn ô số 2, cô Mỹ trắng mập
I: Good afternoon, madam. How are you today?
CO: Thanks, I'm fine. How are you ?
I: I felt a little tired because I had to wait so long
CO: ( cười )
CO: How old are you?
I: I'm 19 years old.
CO: What are you going to study in the US?
I: I'm sorry
CO: What are you going to study in the US?
I: I will study Computer Science
CO: What school?
I: I will study at Waubonsee CC in IL.
CO: Give me your "hoc ba"
I: (Đưa vào) This is my transcript . ( GPA cấp 3: 7.9 , 7.3, 7.2 )
CO: What do your parents do?
I: They are farmer owners, they have 7000 square kilometers of land to plant... ( bị cắt)
CO: What do they plant?
I: They plant pepper and raise goats.
CO: Do you have any relatives in the US?
I: Yes, I have two uncles, both of them live in Aurora, IL
CO: What do they do?
I: One of them owns a nail shop and the other owns a restaurent
CO: Do nail?
I: Oh, He hires others people to work for him.
CO: When did they move to US?
I: In 1985.
CO: Oh, (gật gật)
CO: I’m sorry, how old are you ?
I: I’m 19 years old
CO: Do you go to college ?
I: Yes, I just finished my first year at University of...... ( bị cắt ngang )
CO: Give me your college transcripts.
I: (Đưa vào) Here is my transcripts ( Học bạ kì I 7.15, kì hai chưa có)
CO: Where do you live?
I: I’m sorry you mean now or when in the US
CO: In the US.
I: I will live with my uncle who owns a nail shop.
CO: ( Gõ máy tính khoảng 10-15s )
CO: (Quay ra) It’s very hard to get a visa now , I can’t issue your visa (Vừa nói vừa đưa tờ giấy trắng ra)
I: But, why? Can you give me a reason?
CO: Base on your grades, I don’t belive you will be successful in the US
I: Why? ( Lúc này em cũng bất ngờ nên chỉ nói lại một chữ)
CO: You can see the reason in the letter ( Quay vô gõ máy, không quay ra nữa )

CO không đòi xem giấy tờ đất, sổ tiết kiệm, TOEFL, ACT
Em nhớ rất rõ cuộc phỏng vấn, vừa nói chuyện CO vừa gõ máy tính, khi hỏi em thì có quay ra nói, em trả lời thì quay vào gõ, lúc cuối đưa giấy trắng thì không quay ra nữa chỉ gõ máy tính thôi.
Có phải em rớt là do điểm thấp thiệt không hay CO muốn thử khả năng phản biện của em.
Khi mà CO quay vô rồi, mình có nên nói tiếp không?
Em định nói là : Can I explain? The past is the past, can you give me a second chance to improve. I took the ACT test to improve that I can study in the US. US college admitted me already, why do you say that, vvvv
Em có nên đặt phỏng vấn tiếp không, tại em muốn giải thích chuyện điểm số này với CO khác, lúc CO đưa giấy trắng ra em cũng hơi khớp nên không nói đc gì thêm, ngày 25/8 là I-20 của em hết hạn rồi.
Em cảm ơn.

S

sang2485

Guest
Ðề: Phỏng vấn lần đâu rớt. Mong mọi người góp ý

Mình cũng đang làm hồ sơ theo ngành CS giống bạn. Mình đã học hết 3 năm đại học chính quy ngành Computer Engineering GPA 6.8. Thấy bạn rớt mình cũng lo quá. Hiện h mình chưa thi TOEFL IELTS SAT gì cả.
Cá nhân mình nghĩ do bạn ở chung với 2 người thân, mà 1 người làm nail 1 ng restaurant thì việc bạn làm thêm chui là khá cao. Gần nhà mình cũng có ng bị giống bạn, vừa nói tới ở với ng nhà, ng nhà mở tiệm nail xing fail luôn

K

Khoa Nguyen

Guest

Mình cũng đang làm hồ sơ theo ngành CS giống bạn. Mình đã học hết 3 năm đại học chính quy ngành Computer Engineering GPA 6.8. Thấy bạn rớt mình cũng lo quá. Hiện h mình chưa thi TOEFL IELTS SAT gì cả.
Cá nhân mình nghĩ do bạn ở chung với 2 người thân, mà 1 người làm nail 1 ng restaurant thì việc bạn làm thêm chui là khá cao. Gần nhà mình cũng có ng bị giống bạn, vừa nói tới ở với ng nhà, ng nhà mở tiệm nail xing fail luôn
Em cũng không biết nữa mà Anh qua học thạc sỹ chứ học gì?

S

sang2485

Guest

Mình học lại đại học bạn ơi, do chưa hoàn thành chương trình ở vn. Mình đang mail cho trường bên us xin transfer. Mình cũng đang lo quá do mình đã học 121/150 credits rồi. Khả năng rớt visa chắc cao hơn bạn

Tranglcs

Thành viên mới

CO: Base on your grades, I don’t belive you will be successful in the US
I: Why? ( Lúc này em cũng bất ngờ nên chỉ nói lại một chữ)
CO: You can see the reason in the letter ( Quay vô gõ máy, không quay ra nữa )

CO không đòi xem giấy tờ đất, sổ tiết kiệm, TOEFL, ACT
Bạn có TOEFL, ACT mà không show ra. :2:
Cho phép e bên lề tí. Vài tháng trở lại đây mình thấy rớt nhiều quá. Hỏi thăm bạn bè đều kêu CO cho rớt như sung. Có ô CO số thứ tự gọi liên tục, đi ra toàn cầm giấy trắng.
Đợt này rớt nhiều lên diễn đàn cũng im ắng hẳn nữa.

K

Khoa Nguyen

Guest

Bạn có TOEFL, ACT mà không show ra. :2:
Cho phép e bên lề tí. Vài tháng trở lại đây mình thấy rớt nhiều quá. Hỏi thăm bạn bè đều kêu CO cho rớt như sung. Có ô CO số thứ tự gọi liên tục, đi ra toàn cầm giấy trắng.
Đợt này rớt nhiều lên diễn đàn cũng im ắng hẳn nữa.
mình cũng dở thiệt :2:, không biết lúc đó nói thêm vài câu có thay đổi được gì không nữa

lemonadess9x

Thành viên mới

Theo mình nghĩ việc bạn nói sẽ ở với uncle làm nail là thất bại.
Lẽ ra nên nói là ở ký túc xá. Dù khi qua sẽ ở với uncle.
Có thể điểm của bạn chỉ là 1 cái cớ mà CO đưa ra, vì toàn trên 7 chấm thì cũng khá rồi.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Theo mình nghĩ việc bạn nói sẽ ở với uncle làm nail là thất bại.
Lẽ ra nên nói là ở ký túc xá. Dù khi qua sẽ ở với uncle.
Có thể điểm của bạn chỉ là 1 cái cớ mà CO đưa ra, vì toàn trên 7 chấm thì cũng khá rồi.
Nhắc lemonadess9x biết thì thưa thớt kg biết dựa cột mà nghe chứ đừng phát biểu tào lao nhé.

S

sang2485

Guest

Nhắc lemonadess9x biết thì thưa thớt kg biết dựa cột mà nghe chứ đừng phát biểu tào lao nhé.
Vậy chú tư vấn cho tụi con rút kinh nghiệm với luôn ạ. :)

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Hello good morning , how are you today ( tấn công bằng nụ cười trắng sáng …thua P/S thui)
I’m fine thanks ,and you?- I’m great
Where you study in USA ? –I study in SCC in Washington state
So what major you will study ?-I will study E for 1y because I want to improve E to better and after that I’ll study associate college in business administration and then transfer to uni learn higher in WSU
Excellent!
Give me your “học bạ “, so what your parent do ? – my parent has a private company about transport
What’s they transport ?- umh “hàng hoá “
So how much they earn for a month ?- 200 MI
Do you have any relaties in US ?-yes , 2 aunts thay lived in San Jose , CA
They job is ? –manicurist
Ok manicurist , give me your saving book –here you are (ổng xem mà nhăn kinh nhưng cũng trả về sợ lắm lun …nhưng vẫn cười ( nhưng run kinh))

So do you have any bro – yes , I got 2 sis and 1 bro
So your sis work for your mother company – No , she got owner business is coffee store
Ok . What do you do when you finish your course ?- I wll travel somewhere before comeback VN and work for my company
Rồi ổng ngồi bấm thiệt lâu …CÂU QUYẾT ĐỊNH ĐÃ TỚI …TƯỞNG HẾT R CHỨ
When you go to America are you work nail with your aunts ? – NO , my parent they can take care for me , so I don’t think I have to work just focus to study .
Thế là ổng đánh đánh rồi nhìn mặt em thiệt lâu r mới đưa tờ giấy xanh ra và nói
“ Congratulation , go and study harder . Good luck !!!” dễ xương quá à …ngơ luôn í trong 1s xong là hốt tờ giấy đó liền và “ YES ,YES I’LL” rùi chạy tốc ra ngoài sợ ổng hối hận lấy lại ấy chứ .

K

Khoa Nguyen

Guest

CO đâu có hỏi con qua bên đó có làm nail đâu chú @Asm. Chắc câu này " I will live with my uncle who owns a nail shop." làm CO hiểu lầm chăng?
Mà CO nói điểm con không tốt, vậy con có nên nộp lại đại học thay vì cao đẳng và ở kí túc xá luôn cho chắc ăn không chú?

J

Julian Thai

Guest

Ai góp ý mình với pv hôm thứ 12 trúng quý bà da đen: mình chỉ nghi ngờ có 2 lý do trượt nhưng ko biết tại sao: t1 CO xem bảng điểm đại học của mình năm đầu tiên thì mình điểm hơi tệ, nhưng về sau điểm mình tốt hơn và tổng kết điểm GPA là 7.3.Nhưng bà đó còn chả thèm nhìn điểm GPA phán luôn (mình tốt nghiệp đại học ngoại thương hà nội). Bà đó cứ nói it is not good nhưng trường mình ở mỹ đã chấp nhận rồi mà hơn nữa tốt nghiệp khá đâu có tệ. T2 bà đó hỏi sau khi học xong làm gì t trả lời sẽ về nước xin vào một công ty nước ngoài để có một vị trí và lương tốt hơn trong ngành mình học ở mỹ hoặc có thể mở cty riêng. Sau đến đây bà cho fail hỏi tại sao thì chỉ bảo bạn ko có kế hoạch rõ ràng điểm học ko tốt nên ko thể theo được chương trình MBA bên mỹ :confused::confused: Đến h mình vẫn hoang mang không hiểu sao