Phỏng vấn xin visa đợt 2.

KhanhVi

Thành viên mới
Chào chú, con đi phỏng vấn lần 1 và cuộc đối thoại diễn ra như sau:
Me: Con chỉ cười mà quên mất chào CO, con nghĩ vì vậy mà CO nhăn mặt khó chịu và hỏi con luôn
CO: Thi đại học được bao nhiêu điểm.
Me: Twenty nhưng do giọng con nhỏ nên CO phải hả mấy lần
CO: ( có vẻ k tin ) con cũng có đưa giấy báo điểm nhưng CO k xem và thấy con mang nhiều passport nên hỏi của ai
Me: my parents
CO: cho tôi coi( lật coi qua loa)
CO: học trường nào?
Me: santa ana college
CO: không trường đang học tại đây.
Me : con đã nói tiếng pháp của trường con (Pôle Universiraire Français) bằng tiếng anh. Lãnh sự lại tiếp tục nghe k rõ, nhăn mặt
CO: ( nghe xong) gõ gõ rồi nói right.
CO: trình độ tiếng anh của em không tốt nên em sử dụng tv cho đỡ mất thời gian.
Me: dạ vâng
CO: co người thân bên mỹ không?
Me: dạ không.
CO: có bạn bè bên mỹ không?
CO: vậy sao chọn mỹ.
Me: bởi vì mỹ có nền kinh tế lớn em lại học về quản trị kinh doanh nên ( com mới nói đến này lãnh sự cắt lời con)
CO: có người thân k?
Me: dạ thật sự em không có.
CO: vậy tại sao chọn nơi này?
Me: vì nơi đây có khí hậu tốt và mẹ em cũng đã đến trường tham khảo sau khi em đã tìm thông tin trên một số trang mạng thì biết được trường này dc công nhận bởi Western assosiation of school and college nó còn có rất nhiều sinh viên chuyển tiếp lên các trường đại học nổi tiếng như university of bekerley, university of los angeles, california state university fullerton…( con chưa kịp nói hết)
CO: lý do chọn trường của em chưa đủ thuyết phục tôi.
Me: why?
CO: tại vì (xong nói 1 câu tiếng a mà nhỏ xí con k nghe dc gì hết)
Me: mẹ em đã đến trường tham khảo dùm em và mẹ đưa ra lời khuyên nên lựa chọn nơi này và cũng thông qua một số trang web e đã tìm hiểu rất nhiều thông tin về trường và biết trường có nhiều ưu điểm làm hài lòng em ( con rất tức giận k làm chủ được mình nên cứ đẩy passport vô chỗ CO và hỏi tại sao) => nói bảo vệ dẫn con ra huhu
chú xem và cho cháu lời khuyên để phỏng vấn đợt 2 được tốt hơn. cháu cảm ơn.

Ðề: Phỏng vấn xin visa đợt 2.

Tháng trước có 1 người học và tốt nghiệp ở Pháp, rồi xin du học Mỹ cũng bị CO hỏi câu này

CO: Tại sao em không tiếp tục học ở Pháp? (Tôi bày trả lời như vầy)
Me: Thưa CO, em đã mắc lỗi lầm 1 lần rồi, em không muốn bị sai lần thứ hai. (CO cười và hỏi thêm vài câu nữa, và cấp visa cho người này)

U.S Consulate Officers là những người có trình độ và tư duy rất cao, như vậy câu trả lời trên ĐÃ cho CO thấy được chuyện gì?

1 - Thời buổi này, trên thế giới còn bao nhiêu công ty sử dụng tiếng Pháp trong các văn bản thương mại. Và ở Việt Nam, còn bao nhiêu người nói tiếng Pháp. Mèn, tôi học tiếng "Tây" 8 năm, chỉ để Ca-Ra-Dô-Em.

2 - Học sinh này, du học Pháp trở về Việt Nam làm việc và nhận ra rằng, tiếng Pháp không còn thông dụng như trong thế kỷ thứ 19 nữa, vì vậy muốn tiến thân, chỉ còn cách học tiếng Anh.

3 - Theo quan niệm của người Mỹ, bị lầm lỗi lần đầu vì không biết hay chọn sai, thì có thể tha thứ được, nhưng "If, you make the same mistake twice, you are an idiot"

Trở lại chuyện của cháu, cháu bị rớt ở những chỗ này:
CO: vậy sao chọn mỹ.
Me: bởi vì mỹ có nền kinh tế lớn em lại học về quản trị kinh doanh nên ( com mới nói đến này lãnh sự cắt lời con)
Hàn Quốc bây giờ là một trong các cường quốc về kinh tế, vậy tại sao cháu không học ở Korea.

CO: có người thân k?
Me: dạ thật sự em không có.
CO: vậy tại sao chọn nơi này?
Me: vì nơi đây có khí hậu tốt và mẹ em cũng đã đến trường tham khảo
- Cháu du học hay mẹ cháu du học
CO: lý do chọn trường của em chưa đủ thuyết phục tôi.
Me: why?
CO: tại vì (xong nói 1 câu tiếng a mà nhỏ xí con k nghe dc gì hết)
CO: Because, if you want to study in U.S, YOU MUST, BY YOURSELF, FIND OUT EVERYTHING

Sau khi đọc xong những bài viết trên XNC rồi, tự cháu sẽ biết mình phải làm gì, tôi chỉ trả lời cho cháu, những phần mà cháu không trả lời được

KhanhVi

Thành viên mới

Chào các bạn hôm nay 3/12 mình đi phỏng vấn và đã nhận được visa. Mình tường thuật lại cuộc nói chuyện cho các bạn rút kinh nghiệm ^^.
Lịch phỏng vấn của mình là 9h30. Mình đợi từ 8h45 đến 11h15 thì được phỏng vấn ( mình khuyên các bạn nên đi trước giờ hẹn khoảng 30-45p thôi). Mình phỏng vấn ô số 6. Khi được gọi mình bước đến vạch vàng đợi madam. Sau khi madam đánh máy xong cười và ra hiệu cho mình bước đến. Cuộc đối thoại diễn ra như sau:

Me: Good morning, madam. How are you today?
CO: I'm fine, thanks. And you?
Me: I'm fine, thanks. Let me introduce myself. My name is Vi. I'm a freshman at French University. I will study in Business Administration, Management at Santa Ana College. Today, I'm here to interview to get visa F1.
CO: Name of the school in which you are studying?
Me: French University ( mình nói mấy lần CO mới nghe được)
CO: chỉ học bạ của mình
Me: Lấy học bạ đưa CO ( trong học bạ mình có kẹp giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời, giấy khen cấp 3, giấy xác nhận là học sinh của SAC và French University)
CO: Trả học bạ và hỏi What major are you studying?
Me: Economics and Management.
CO: What do your parents do?
Me: My parents are business owners. Their company produces knitted material and sales fiber.
CO: Who is the President of the US?
Me: Barack Obama.
Co: cầm giấy xanh + Good luck to you.
Me: Miệng cười tươi + thank you very much ^^!

Cuộc đối thoại diễn ra khá ngắn và toàn bộ quá trình mình chỉ trình mỗi học bạ cho madam coi thôi. Mình nghĩ do mình tạo được ấn tượng tốt với CO ngay từ đầu và một phần là may mắn ^^. Trong quá trình phỏng vấn các bạn nên giữ vẫn tâm lý+ nụ cười luôn nở trên môi. Để làm được điều này các bạn phải:
1. Tìm hiểu thật kĩ “Bí quyết lấy visa du học Mỹ” và toàn bộ 11 trang trong mục “Du học Mỹ” của chú Vha.
2. Trả lời và đăng toàn bộ câu hỏi cũng như thắc mắc của mình lên forum để mọi người giải đáp phòng lúc chú vha không có thời gian.
3. Sau đó các bạn soạn tất cả câu trả lời đó bằng tiếng anh.
4. Cuối cùng là dợt cùng chú vha. Khi dợt với chú vha các bạn sẽ từ “gà mờ” lên “gà đá” sẵn sàng tấn công CO bất kì lúc nào. Khi có sự chuẩn bị kĩ càng thì sự tự tin sẽ xuất hiện ^^. Chúc các bạn thành công

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Chúc mừng bạn,giờ chuẩn bị hành lí lên đường :D
Tại sao lại có President of US nữa nhỉ? :D. CO kidding chăng?

KhanhVi

Thành viên mới

Chúc mừng bạn,giờ chuẩn bị hành lí lên đường :D
Tại sao lại có President of US nữa nhỉ? :D. CO kidding chăng?
mình cũng không biết nữa :D, nghe michelle kể trước đó có mấy bạn không trả lời được " bạn biết gì về lịch sử nước mỹ" thế là fail.
NguyenHoang cố lên nha, đừng đi sớm quá, nhớ ăn sáng và ngủ sớm nha. Chúc bạn thành công. ^^

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Thiệt hả bạn. Có dzụ lịch sử Mỹ nữa hả. Mình biết mỗi tổng thống và 4.7 là quốc khánh + black friday là sau ngày thanks giving mà thôi :)) ( shopaholic?? :D)
Mình sẽ ăn sáng,nhưng ăn cơm nhà,phòng khi bụng yếu :D

mimosa

Thành viên tích cực

trời ơi hỏi LS VN tui sợ còn bị out nói gì là LS Mỹ. :43:

Michelle

Thành viên mới

mình cũng không biết nữa :D, nghe michelle kể trước đó có mấy bạn không trả lời được " bạn biết gì về lịch sử nước mỹ" thế là fail.
NguyenHoang cố lên nha, đừng đi sớm quá, nhớ ăn sáng và ngủ sớm nha. Chúc bạn thành công. ^^
Chính xác là có 2 bạn rớt vì câu đó ở cửa số 6 ( mình ngồi gần đó) theo mình nghĩ vì 2 bạn trước ko bik nên ma'am ấy mới hỏi py.heo câu dễ hơn là về president of US ấy ^^ thực là ko lường đc mà @@

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Mình thì nghĩ chắc 2 bạn kia không phải rớt vì câu hỏi đó đâu,mà vì rớt ở 1 câu hỏi khác rồi,hỏi câu đó như đánh đố thôi chăng,không có thay đổi được quyết định của CO.