Phỏng vấn xin visa du học F1 - LSQ giữ hồ sơ xem xét kiểm tra

mint118

Thành viên mới
Ðề: Phỏng vấn xin visa du học F1 - LSQ giữ hồ sơ xem xét kiểm tra

Co chu oi cho con hoi lam sao chuyen sang tieng Viet duoc a.

:1:

Admin để con bé này qua VA bị mấy đứa nhỏ khác dũa cho thậm tệ nó sẽ hiểu XNC nương tay cho nó.
Khi LSQ gọi nó lên phỏng vấn lần nữa, nó sẽ tìm tới tôi.

Thành

Thích đủ thứ ...

Co chu oi cho con hoi lam sao chuyen sang tieng Viet duoc a.
Khi vào diễn đàn, em nhìn ở dưới sẽ thấy một thanh ngang màu vàng nhạt, trên thanh này bao gồm các kiểu gõ tiếng Việt, chỉ cần chọn vào nút tổng hợp thì em có thể gõ bất kỳ kiểu gõ nào tuỳ ý.

CeriseSsong

Thành viên mới

:1:

Admin để con bé này qua VA bị mấy đứa nhỏ khác dũa cho thậm tệ nó sẽ hiểu XNC nương tay cho nó.
Khi LSQ gọi nó lên phỏng vấn lần nữa, nó sẽ tìm tới tôi.
Bác ơi! Con không hiểu " dũa, nương tay" Bác nói như vậy là ý nghĩa như thế nào?! Nhưng nó thật sự làm con cảm thấy hoang mang...
Thật sự thì con cũng muốn học hỏi kinh nghiệm của những người đi trước như Cô Bác đây nên mới vào diễn đàn.
Con cũng đã xin lỗi khi không tìm ra font vn để viết rồi mà...Nhờ mint con mới biết.
Nếu con có làm gì để mọi người hiểu lầm ý của con,xin cả nhà bỏ qua..:(

vuthangsi

Ban điều hành

Bác ơi! Con không hiểu " dũa, nương tay" Bác nói như vậy là ý nghĩa như thế nào?! Nhưng nó thật sự làm con cảm thấy hoang mang...
Thật sự thì con cũng muốn học hỏi kinh nghiệm của những người đi trước như Cô Bác đây nên mới vào diễn đàn.
Con cũng đã xin lỗi khi không tìm ra font vn để viết rồi mà...Nhờ mint con mới biết.
Hi CERISESSONG.
Diển đàn XNC từ trước đến nay luôn luôn chào đón tất cả anh chị em tham gia diển đàn một cách tự nguyện .
khi bạn tham gia diển đàn tức là đã có nhu cầu tìm hiểu về các vấn đề về du học ,di trú định cư....thực sự .
Đây là những việc nghiêm túc ,quan trọng .mổi một câu hỏi thắc mắc của tất cả các thành viên đều được trả lời một cách nghiêm túc ,chính xác,tận tình giúp đở và thể hiện sự tôn trọng lẩn nhau ,giữa người hỏi và người trả lời .
Về những ngôn ngữ chát ,teen , viết không dấu....... khi dùng để hỏi một việc quan trọng thì không nên sử dụng ,vì khi đó người đọc sẽ có cảm nhận việc thể hiện thiếu nghiêm túc về hình thức ,lẩn nội dung trong cách đặt câu hỏi của bạn .cho dù thật sự là không phải như vậy ,bạn ạ.
Rất mừng là bạn đã nhìn nhận được việc này ,tôi nghỉ các cô ,chú, bác sẽ bỏ qua và sẵn lòng giúp bạn .
Tôi nghĩ là 2 bác ADMIN diển đàn và bác VHA08 cũng sẽ nghỉ như vậy thôi.
Đừng hoang mang và lo lắng gì nhiều nữa.chào bạn .

vuthangsi

Ban điều hành

Dạ rồi, nhất trí như vậy ạ..:)
Như vậy thì CERISESSONG lập riêng cho mình 1 topic ,để theo dỏi và trả lời cho trường hợp cụ thể của mình .chào bạn.

1 - VA là www.vietabroader.org là website của học sinh/sinh viên Việt Nam đang du học ở Mỹ. Nơi đây cháu sẽ tìm được nhiều kinh nghiệm quý báu của người đi trước trong vấn đề học hành. Tất cả thành viên của website này, ai cũng bỏ ra rất nhiều thời gian và công sức để tìm hiểu về giáo dục Mỹ, cho nên có thể nói kiến thức của họ rất cao, và gần hết đều học thành tài. Thái độ và hành vi của cháu trên XNC, nếu ở VA, nhẹ thì mấy đứa cùng tuổi với cháu sẽ chửi cháu thậm tệ, nặng thì tụi nó không thèm đếm xỉa tới cháu.

2 - Lấy được visa du học Mỹ, mới chỉ là bước khởi đầu của con đường du học mà cháu sẽ phải đi trong nhiều năm. Con đường này, cháu sẽ đi một mình và không có bằng phẳng và êm ái như khi cháu còn sống dưới sự che chở dẫn dắt của cha mẹ cháu. Thành viên www.xuatnhapcanh.com đa phần là những người lớn tuổi, không có ai chấp nhất gì hay bắt lỗi cháu, ngược lại họ sẽ tận tình chỉ dẫn cho cháu để cháu trở thành người hữu dụng cho chính bản thân cháu và cho xã hội.

Trở lại chuyện xin visa của cháu
Thì CO nghe cty của Ba con nên xoáy xâu vào cty của Ba và sau khi hỏi thì giữ hết tất cả giấy tờ Kinh Doanh của Ba con để để check lại. PV xong CO đưa giấy trắng lấy bút khoanh chữ gì đó và bảo con về đợi khi có kết quả mang giấy này lên để được PV lại ko tốn tiền. Sau gần 1 tháng con nhận được điện thoại mời lên PV lại, nhưng thật ra chỉ là trả lại giấy tờ và nói con đã trả lời sai câu hỏi "Cty ba con có bao nhiêu nhân viên" nên ko thể cấp visa cho con được.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...A08-và-mọi-người-giúp-đỡ!&p=103414#post103414
- LSQ giữ lại giấy tờ của cháu để kiểm tra lại những gì cháu nói với nhân viên lãnh sự (CO), sau khi kiểm tra xong và nếu không có gì sai trái, LSQ sẽ cấp visa cho cháu du học Mỹ. Như trường hợp của con bé trên, năm ngoái chỉ vì nói sai số nhân viên làm việc cho gia đình nó mà CO từ chối cấp visa, và con bé này cũng là thành viên XNC đầu tiên bị giữ hồ sơ và bị từ chối cấp visa. Sau 3 tháng đọc các bài viết trên XNC và hôm nay, chat với tôi hơn 1 giờ, kiến thức của nó đã mở mang ra rất nhiều.

- Gia đình cháu có dư khả năng tài chính cho cháu du học Mỹ, thì chuyện lấy visa Mỹ chỉ là sớm hay muộn. Tuy nhiên, trong thời gian học hành ở Mỹ, cháu sẽ phải tự mình đương đầu với nhiều khó khăn ngoài chuyện học hành, THÌ XCN sẽ là 1 trong những nơi mà cháu có thể tìm đến nhờ hướng dẫn hay giúp đỡ. Có câu:"Ở nhà nhờ cha mẹ, ra đường nhờ bạn bè" XNC sẽ là người bạn đồng hành với cháu trong suốt quãng đường dài du học Mỹ.

Tóm lại: GROW-UP

"The very young do not always do as they're told." Anteaus, leader of the Nox

-

CeriseSsong

Thành viên mới

1 - VA là www.vietabroader.org là website của học sinh/sinh viên Việt Nam đang du học ở Mỹ. Nơi đây cháu sẽ tìm được nhiều kinh nghiệm quý báu của người đi trước trong vấn đề học hành. Tất cả thành viên của website này, ai cũng bỏ ra rất nhiều thời gian và công sức để tìm hiểu về giáo dục Mỹ, cho nên có thể nói kiến thức của họ rất cao, và gần hết đều học thành tài. Thái độ và hành vi của cháu trên XNC, nếu ở VA, nhẹ thì mấy đứa cùng tuổi với cháu sẽ chửi cháu thậm tệ, nặng thì tụi nó không thèm đếm xỉa tới cháu.

2 - Lấy được visa du học Mỹ, mới chỉ là bước khởi đầu của con đường du học mà cháu sẽ phải đi trong nhiều năm. Con đường này, cháu sẽ đi một mình và không có bằng phẳng và êm ái như khi cháu còn sống dưới sự che chở dẫn dắt của cha mẹ cháu. Thành viên www.xuatnhapcanh.com đa phần là những người lớn tuổi, không có ai chấp nhất gì hay bắt lỗi cháu, ngược lại họ sẽ tận tình chỉ dẫn cho cháu để cháu trở thành người hữu dụng cho chính bản thân cháu và cho xã hội.

Trở lại chuyện xin visa của cháu

- LSQ giữ lại giấy tờ của cháu để kiểm tra lại những gì cháu nói với nhân viên lãnh sự (CO), sau khi kiểm tra xong và nếu không có gì sai trái, LSQ sẽ cấp visa cho cháu du học Mỹ. Như trường hợp của con bé trên, năm ngoái chỉ vì nói sai số nhân viên làm việc cho gia đình nó mà CO từ chối cấp visa, và con bé này cũng là thành viên XNC đầu tiên bị giữ hồ sơ và bị từ chối cấp visa. Sau 3 tháng đọc các bài viết trên XNC và hôm nay, chat với tôi hơn 1 giờ, kiến thức của nó đã mở mang ra rất nhiều.

- Gia đình cháu có dư khả năng tài chính cho cháu du học Mỹ, thì chuyện lấy visa Mỹ chỉ là sớm hay muộn. Tuy nhiên, trong thời gian học hành ở Mỹ, cháu sẽ phải tự mình đương đầu với nhiều khó khăn ngoài chuyện học hành, THÌ XCN sẽ là 1 trong những nơi mà cháu có thể tìm đến nhờ hướng dẫn hay giúp đỡ. Có câu:"Ở nhà nhờ cha mẹ, ra đường nhờ bạn bè" XNC sẽ là người bạn đồng hành với cháu trong suốt quãng đường dài du học Mỹ.

Tóm lại: GROW-UP

"The very young do not always do as they're told." Anteaus, leader of the Nox

-
Dạ cháu rất cảm ơn Bác !
Cháu đang rất lo chuyện visa, cháu sợ trễ ngày nhập học (3/1/2013) , vì cháu sẽ ở ktx nên phải qua trước 1 tuần. Nếu như gần đến ngày nhập học mà hồ sơ cháu chưa xong thì cháu có thể nhờ bên trường giúp đỡ không Bác?

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Vào trễ thì học bù thôi, việc trễ visa là bình thường , Cháu đừng lo việc đó, trường không thể can thiệp với LSQ về vấn đề này .Và mình cũng không thể gây sức ép đối với LSQ về việc trễ học để hi vọng lấy visa sớm hơn đâu. Relax đi

CeriseSsong

Thành viên mới

Các Bác ơi! Sáng hôm nay, bên LSQ có gọi và bảo hồ sơ đc chấp thuận và bảo cháu lên nhận lại. Chiều lên cháu đã đóng phí chuyển phát và đợi Visa chuyển về nhà rồi...Vậy là sau khi đợi khoảng 3 tuần thì cháu đã đậu rồi....Cám ơn các Cô Bác đã cho cháu những lời khuyên hữu ích.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Các Bác ơi! Sáng hôm nay, bên LSQ có gọi và bảo hồ sơ đc chấp thuận và bảo cháu lên nhận lại. Chiều lên cháu đã đóng phí chuyển phát và đợi Visa chuyển về nhà rồi...Vậy là sau khi đợi khoảng 3 tuần thì cháu đã đậu rồi....Cám ơn các Cô Bác đã cho cháu những lời khuyên hữu ích.
Chúc mừng cháu nhé

CeriseSsong

Thành viên mới

Mới có 1 ngày từ khi lấy hồ sơ và đóng phí visa, hôm sau visa đã gửi tới nhà cháu rồi.Sáng hôm nay, LSQ có gọi về nhà cháu, hỏi là visa đã tới chưa, sáng hay chiều có phải cháu nhận hay k?...Cháu lại lo nữa rồi, không biết có chuyện gì nữa không! Cháu nghe bạn nói, nhiều ng có visa rồi, cũng có thể gặp trục trặc...không biết đến chừng nào cháu mới được cái niềm vui trọn vẹn đây nữa...Cháu buồn quá!

violethoang

Thành viên tích cực

Mới có 1 ngày từ khi lấy hồ sơ và đóng phí visa, hôm sau visa đã gửi tới nhà cháu rồi.Sáng hôm nay, LSQ có gọi về nhà cháu, hỏi là visa đã tới chưa, sáng hay chiều có phải cháu nhận hay k?...Cháu lại lo nữa rồi, không biết có chuyện gì nữa không! Cháu nghe bạn nói, nhiều ng có visa rồi, cũng có thể gặp trục trặc...không biết đến chừng nào cháu mới được cái niềm vui trọn vẹn đây nữa...Cháu buồn quá!
Bạn ơi ! đừng lo quá nhé. Cứ nghĩ rằng người ta làm vậy vì bảo đảm bạn nhận được thôi, đó là cách làm việc tốt mà.
Chúc bạn may mắn.!

vodaosu88

Thành viên mới

Chào các bạn, mình là thành viên mới. Mình mới có được giấy EMS từ LSQ. Trường hợp mình cũng như mấy bạn, bị giữ lại hồ sơ, cụ thể như sau:
- 30/10 : Mình đi PV, ở cửa số 6, cô tóc vàng...Và cũng bị giữ lại tất cả giấy tờ như các bạn.
- 2/11 (cùng tuần) : Mình đc LSQ gọi về nhà và hỏi về vấn đề tài chính. Gặp mẹ mình.
- 8/9: Mình được LSQ gọi lên báo là đã có kết quả rồi, hôm sau lên lấy kết quả.
- 9/9 : Mình lên gặp lại cô tóc vàng thì trả lại hồ sơ cho mình + giấy EMS báo là kết quả đậu rồi!

Theo kinh nghiệm các bạn trước, thì theo mình nghĩ, nếu giấy tờ bạn bị giữ lại vì lí do nào đó + giấy tờ bạn hoàn toàn là thật và đầy đủ thì tỉ lệ đậu là 99.9% rồi. Nếu người ta muón cho bạn rớt thì cho Fail lun rồi chứ ko mắc công check lại hồ sơ mình làm gì!

Nên các bạn cứ yên tâm chờ đợi thôi nha, đừng wá lo lắng. Hjx, lúc trước mình lo wá chaj, nhưng hên mà trường hợp mình lẹ chứ không phãi đợi lâu ^^~

Chúc mấy bạn may mắn nha Hjhj

KulEl

Thành viên mới

Em là thành viên mới, nếu có gì sai sót xin các bác và các bạn thông cảm.
Tình hình là mình vừa phỏng vấn du học vào ngày 9/11/2012 và được CO giữ lại hồ sơ gồm : tài khoản ngân hàng, học bạ, I-20, passport, giấy phép kinh doanh, giấy hỗ trợ tài chính của ngân hàng . Mình đang lo lắng không biết phải chờ bao nhiêu thời gian nữa. Mong là sẽ cùng với các bạn có cùng cảnh ngộ trao đổi ý kiến.

KulEl

Thành viên mới

Sao không thấy bạn nào lên góp ý vậy. Hay là cái topic này đóng rồi. Mình thấy cũng còn mấy bạn chưa nhận được kết quả mà hay nhận được hết rồi vậy.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Việc kiểm tra của LSQ thì kg thể nào biết là lúc nào được, cho nên cứ thoải mái trong lúc chờ đợi vì có sốt ruột cũng không giải quyết được gi hơn. Nếu bạn đọc hết topic này thì bạn nào ở đây cũng vậy thôi, vui vẻ và thoải mái nhé.

Hoang Nhat Bao Han

Thành viên tích cực

Cháu chào chú VHa và mọi người. Cháu tên Bảo Hân và vừa phỏng vấn hôm ngày 6-11 vừa qua và bị giữ hồ sơ tài chánh. Hồ sơ cháu hoàn toàn là thật nhưng hơn 1 tuần rồi chưa có ai liên lạc gì cả. Mẹ cháu cứ lo lắng vì còn sổ tiết kiệm mà người ta giữ lâu quá nên làm cháu cứ bị áp lực quá. Hôm bữa còn có người nói cháu rằng Có khi lãnh sự giữ hồ sơ kiểm tra đã đời gọi lên trả lại hồ sơ kèm tờ giấy rớt :(( Mong mọi người tư vấn giúp cháu hixhix ...

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

LSQ Mỹ mà còn sợ gì, chú thấy trên này nhiều bạn còn bị giữ nhiều hs đất đai nhà cửa ....giá trị rất nhiều cũng phải chờ người ta thẩm định coi tính thực tế của nó ra sao. HS có vấn đề , khi LSQ thẩm tra sai thì họ trả hs và rớt. Chịu thôi, nói mẹ vì tương lai con em chúng ta , ráng chờ nhé