Rối bời visa sang mỹ hình thức nào khi chuẩn bị kết hôn với người Mỹ?

chauceci

Thành viên mới

Chào các anh chị của diễn đàn.
em là thành viên mới nên rất mong nhân được sự giúp đỡ của các anh/ chị.

em hiện tại khá rối bời ...em xin nói qua câu chuyện của em thế này:

em và anh bạn em -người Mỹ - quen nhau ở VN đã được hơn 1 năm và tụi em quyết định tiến đến hôn nhân đầu năm 2013.
hiện tại, anh ấy công tác tại Công ty phần mềm của Mỹ tại Việt nam (anh ấy tìm được việc ở đây chứ không phải là Công ty bên Mỹ cử qua) và tương lai, anh ấy quyết định lập nghiệp tại VN cùng với em nên em không có suy nghĩ sẽ định cư tại Mỹ. chỉ là 1 năm tụi em sẽ sang thăm gia đình của anh bên Mỹ 1 - 2 lần mà thôi.
tuy nhiên, nghĩ đến tương lai trong việc thủ tục đăng ký kết hôn của 2 đứa và hơn nữa sẽ thuận tiện cho em hơn trong tương lai trng việc xin visa để sang thăm gia đình bến đó dễ dàng hay green card.

1. em đang không biết là mình nên xin visa theo dạng nào nữa? để có thể hoàn tất việc có Giấy đang ký kết hôn tại Mỹ sẽ tiện hơn trong tương lai nếu muốn xin greencard thay vì làm giấy đăng ký kết hôn tại Việt Nam?
2. nếu tiến hành làm giấy đăng ký kết hôn thì nên làm trước đám cưới hay sau đám cưới tại Việt Nam??
* Đám cưới dự định sẽ tổ chức tại Việt Nam với sự tham dự của cả gia đình anh ấy và bạn bè đều bay sang Việt Nam.

vì em được biết thủ tục xin visa sang Mỹ sẽ là rất khó nên em rất mong nhận được lời khuyên của các anh/ chị trong trường hợp này của em.

Các anh/ chị giúp em với....:2:

Ðề: Rối bời visa sang mỹ hình thức nào khi chuẩn bị kết hôn với người mỹ??

Theo thiển ý cũa tôi bạn nên đăng ký KH ở VN , khi đó HS cũa bạn theo diện Vợ Chồng ( thời gian có Visa khỏang 3 năm trở lại ) nhưng vì bạn trai cũa bạn đang làm việc ở VN , nên thời gian lâu năm mới có Visa kg còn là vấn đề quan trọng nữa , còn nếu bạn đi Visa theo diện hôn thê , hôn phu thì thời gian sẻ nhanh hơn , nhưng qua đến Mỹ bạn phải đăng ký KH trong vòng 90 ngày . Và khi PV cấp Visa dể bị giấy xanh bổ túc .
Khi bạn đăng ký KH ở VN thì hơi khó khăn về thủ tục KH , nhưng anh bạn trai ở VN thì không còn phải lo vấn đề đó .Vấn đề làm đám cưới thì nên tổ chức cưới rồi đi ĐK /KH thì tốt hơn . mình dể chứng minh khi Sở Tư Pháp VN phỏng vấn , khi tổ chức hôn lể thì gia đình bên Mỹ bay qua càng đông càng tốt , khi PV cấp Visa thì có bằng chứng mạnh mẻ .
Khi lấy chông người nước ngoài thì nên nói giỏi Tiếng Anh , và bằng chứng liên lạc thời kỳ quen nhau rất là quan trọng
Đây là kinh nghiệm cũa gia đình tôi khi làm thủ tục cho đứa con gái ,vì kg có kinh nghiệm nên bị out side . bạn có thể nhờ các ACE trên DĐ tư vấn thêm ,các bạn sẻ chỉ dẩn bạn thêm để bạn bớt căng thẳng và thành công .

MptkP

Thành viên mới

Rất cảm ơn Le Bac về lời khuyên, rất hữu ích, cho Mptkp hỏi thêm là nếu diện hôn phu hôn thê, có nghĩa chưa đăng ký kết hôn, thì để qua được bên mỹ, nên apply vi sa diện du lịch phải không ạ?
Rất cảm ơn nhé.
Mptkp.

Chào các anh chị của diễn đàn.
em là thành viên mới nên rất mong nhân được sự giúp đỡ của các anh/ chị.

em hiện tại khá rối bời ...em xin nói qua câu chuyện của em thế này:

em và anh bạn em -người Mỹ - quen nhau ở VN đã được hơn 1 năm và tụi em quyết định tiến đến hôn nhân đầu năm 2013.
hiện tại, anh ấy công tác tại Công ty phần mềm của Mỹ tại Việt nam (anh ấy tìm được việc ở đây chứ không phải là Công ty bên Mỹ cử qua) và tương lai, anh ấy quyết định lập nghiệp tại VN cùng với em nên em không có suy nghĩ sẽ định cư tại Mỹ. chỉ là 1 năm tụi em sẽ sang thăm gia đình của anh bên Mỹ 1 - 2 lần mà thôi.
tuy nhiên, nghĩ đến tương lai trong việc thủ tục đăng ký kết hôn của 2 đứa và hơn nữa sẽ thuận tiện cho em hơn trong tương lai trng việc xin visa để sang thăm gia đình bến đó dễ dàng hay green card.

1. em đang không biết là mình nên xin visa theo dạng nào nữa? để có thể hoàn tất việc có Giấy đang ký kết hôn tại Mỹ sẽ tiện hơn trong tương lai nếu muốn xin greencard thay vì làm giấy đăng ký kết hôn tại Việt Nam?
2. nếu tiến hành làm giấy đăng ký kết hôn thì nên làm trước đám cưới hay sau đám cưới tại Việt Nam??
* Đám cưới dự định sẽ tổ chức tại Việt Nam với sự tham dự của cả gia đình anh ấy và bạn bè đều bay sang Việt Nam.

vì em được biết thủ tục xin visa sang Mỹ sẽ là rất khó nên em rất mong nhận được lời khuyên của các anh/ chị trong trường hợp này của em.

Các anh/ chị giúp em với....:2:
1. Green card: dùng để cấp cho những người có nguyện vọng định cư tại Mỹ, khi bạn đã được cấp, bạn phải sống liên tục tại Mỹ và không được rời khỏi Mỹ quá 6 tháng. Nếu bạn có kế hoạch rời khỏi Mỹ quá 6 tháng bạn phải xin giấy Re-Entry permit, bạn sẽ được phép ở nước khác trong vòng 2 năm .... tuy nhiên nếu bạn liên tục rời khỏi nước Mỹ, bạn có thể bị thu hồi thẻ xanh và mất quy chế thường trú nhân.

Vì hai vợ chồng chỉ muốn đi về Mỹ 1-2 lần trong năm nên không nhất thiết phải xin visa định cư (Immigrant visa), bạn chĩ cần xin visa không định cư (Non-Immigrant visa). Bạn có chồng Mỹ nên xin visa này không khó khăn gì, bạn nên xin visa type: M (multiple entry), với visa này có thời hạn trong vòng một năm bạn muốn đến Mỹ bao nhiêu lần cũng được, khi hết hạn chỉ cần gởi hộ chiếu của bạn đến LSQ để xin visa cho năm sau (re-new)

2. ĐKKH: Bạn tổ chức đám cưới trước khi đăng ký cũng không trở ngại gì, và có thêm bằng chứng để đăng ký dễ dàng hơn. Thủ tục cũng hơi mất thì giờ chút xíu nhưng tôi nghĩ không khó lắm với bạn vì cả hai cùng ở VN.

Chúc vui.