Rớt phỏng vấn du học Mỹ lần đầu vào ngày 16.08.2016, xin mọi người góp ý cho lần 02 ạ.

lechau

Thành viên mới
Xin chào chú VHA08 và các bạn, mình là Châu, năm nay 24t và mới rớt pv ngày 16/08/2016.
Toàn bộ hồ sơ giấy tờ đều do mình và gia đình tự chuẩn bị, không qua trung tâm nào cả.
Mình đăng kí học ALP 8 tuần trước khi học MBA tại trường California State University Fullerton, ngày nhập học là Oct 11, 2016
- Cá nhân: đang làm kế toán cho cty nước ngoài được hơn 2 năm (sau khi tốt nghiệp ĐH), lương gross 25tr, giấy tờ chứng minh như sau:
+ Hợp đồng lao động, giấy xác nhận mức lương, giấy cty đồng ý cho đi đào tạo nước ngoài trong 02 năm.
+ Bảng điềm và bằng tốt nghiệp ĐH và high school.
+ Sổ tiết kiệm 390tr
- Gia đình:
+ Ba mẹ có 02 căn nhà cho thuê, thu nhập 80tr/tháng, có đem theo sổ đỏ và hợp đồng thuê nhà + Sổ tiết kiệm 16k USD và 200tr
+ Có giấy I-134, cô bên Mỹ sẽ tài trợ tất cả chi phí trong time du học, cô ở Cali và có 1 nhà hàng, ko có con caí.
+ Có anh trai đã từng du học cách đây 08 năm và hiện có family và job ở Mỹ.

Sau đây là cuộc pv của mình (toàn bộ là tiếng Anh)
Me: Chào anh ạ
CO (Người Mỹ đen): Chào bạn. Bạn qua Mỹ làm gì?
Me: Em qua Mỹ học ALP trong 8 tuần tại đh Fullerton trước khi học MBA
CO: Bamẹ làm gì?
Me: Bamẹ có nhà cho thuê, thu nhập $5000/tháng (đưa sổ đỏ và hợp đồng cho thuê ra nhưng CO ko xem)
CO: Bamẹ ở đâu?
Me: Bame ở Đồng Nai
CO: Có anh chị em ở US ko?
Me: Có anh trai ở Mỹ dc 08 năm, hiện đang làm quản lý nhà hàng.
CO: Tại sao anh trai qua Mỹ?
Me: Anh qua Mỹ du học
CO: Tại sao anh ta ko trở về VN?
Me: Anh âý có việc làm và lập gia đình
CO: Trả lại passport và đưa giấy trắng.

Đây là lần đầu tiên mình xin visa du học Mỹ nên sau khi rớt pv mình rất lo lắng, nên hy vọng chú VHA08 và các anh chị bạn trên diễn đàn cho mình thêm lời khuyên cho đợt pv 02.
Mình cảm ơn cả nhà rất nhiều.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
Ðề: Rớt phỏng vấn du học Mỹ lần đầu vào ngày 16.08.2016, xin mọi người góp ý cho lần 02 ạ.

Xin chào chú VHA08 và các bạn, mình là Châu, năm nay 24t và mới rớt pv ngày 16/08/2016.
CO: Có anh chị em ở US ko?
Me: Có anh trai ở Mỹ dc 08 năm, hiện đang làm quản lý nhà hàng.
CO: Tại sao anh trai qua Mỹ?
Me: Anh qua Mỹ du học
CO: Tại sao anh ta ko trở về VN?
Me: Anh âý có việc làm và lập gia đình

Quá đơn giản CO kg cấp visa là lý do này , vì nếu cho em đi thì em cũng sẽ làm như anh trai em.