rớt visa 2 lần, không biết nên sửa hồ sơ ra sao

Lynhi

Thành viên mới
e sinh năm 99, năm nay gần 17t rồi. vừa học xong lớp 11, e có điểm trung bình cao (8.0 trở lên), có ielts 5.0, ba làm quản lý đội xe, mẹ làm đầu bếp ở trường c1 và kinh doanh thức ăn. e phỏng vấn 2 lần, lần nào hỏi xong câu nghề nghiệp bố mẹ xong cũng bị đánh rớt hết
lần 1: 19/4/2016
lần đó en run với chưa chuẩn bị kĩ thiệt nên nói nhanh với vấp. rớt cũng đúng
nhưng lần 2 này e chuẩn bị khá kĩ: mới ngày hôm nay luôn 16/6/2016
lúc đầu e chào ổng mà ổng cứ kiểu ngắt lời, cũng không thèm trả lời câu hỏi thăm sức khỏe của e luôn ( mà mới có 9h15 à)
co: xem học bạ hỏi em định học ở đâu?
e: i will study seattle central college in seattle, wasington
co: what will you study
e: i finished grade 11 in vn so i will study fast track program to get high school diploma and associate of business
co: do you have relative in the us?
e: yes, i have my aunt. i hope i can visit her when i came the us, but i think it is difficult because i will study in other state
co: gật gù xong hỏi where is she live?
e: she live in indiana
co: what is she doing? do you know?
e: yes, i know. she is a nurse in hospital
co: do you have sibling in vn?
e: yes, i have younger brother
co: what are your parents doing?
e: my father is a leader of truck and car group of cuu long petro gas company and my mother is a cheaf cook in primary school and she also ttrades in meat and food
co: đánh máy hồi lâu và thông báo không đậu :((
e: why ...?
co: bla bla bla nói chung giải thích là tài chính ko đủ khả năng mặc dù ổng chưa xem hồ sơ tài chính của e nữa:(( e giải thích là income của ba mẹ e là over 70.000000 vnđ per month, ổng vẫn không chịu. h về nhà e nhớ ra đáng lẽ phải đưa sổ tiết kiệm nữa. nhưng e sợ chưa chắc đã đc vì đúng là hồ sơ e yếu vấn đề tài chính thật
bây h hồ sơ tài chính e có mức lương ba mẹ là 70.000000/ tháng và sổ tiết kiệm 500.000.000 đ. e k biết phải cho co coi mấy thứ đó ra sao nữa vì ổng chỉ hỏi việc làm của ba mẹ thôi là đã đánh rớt rồi.
với e sợ lần sau pv phải sửa hồ sơ ra sao đây? ai tư vấn giúp e với :((
e cám ơn

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
Ðề: rớt visa 2 lần, không biết nên sửa hồ sơ ra sao

e: my father is a leader of truck and car group of cuu long petro gas company

nói vậy ba em cỡ tổ trưởng tổ xe mà chức này thì sao có nhiều tiền bằng manager of vehicle department member of CUU LONG PETRO GAS SERVICE - TRANSPORTATION J.S.C vấn đề kg show được cái này thì thua rồi

khaidang27

Thành viên mới
Thứ 1: Khi Nhân viên LSQ (nvlsq) hỏi "Mày biết cô mày làm gì ko?"
Bác trả lời biết rõ như vậy là RỚT.
Rồi còn bảo sẽ qua thăm Cô của bác.RỚT
---> Đáng lẽ phải trả lời: Tao có my aunt, but I haven't talk with her much.

Mình nói that, lúc mình làm Du Học cho bản than mình, Richland nó yêu cầu 1 năm (2 kỳ) chỉ 17k USD. Mình tạo sổ tiết kiệm đúng có 18k USD. Vẫn đậu PV.
Mà Ba Mẹ mình một người 68 tuổi , về hưu, là Ba. Còn Mẹ thì mình nói thẳng cho nó là: "She just home cooker, (smile), and we sell some Toy (Chìa hình ra). Thật ra là lấy mấy món đồ chơi máy bay, xe điều khiển từ xa mình bán nhỏ lẻ, bày ra sàn nhà, kêu Ba Mẹ vô ngồi đó gia bộ như đang xếp hang hoá. Chụp đúng 1 tấm duy nhất.

- Theo quy tắc khi đi PV, một khi bác KHÔNG chứng minh được RẰNG Thì Là "Tao học xong là về VN" thì nó mới rớ tới TÀI Chính. Mục đích là gì??? là để có lý do cho bác Rớt .
- Còn mình nói luôn, mấy nvlsq họ biết tiếng việt cả tiếng lóng, họ biết rõ là mấy cái hồ sơ sổ tiết kiệm "giả" , tiền ảo, ở VN ai ai cũng làm được hết. Và họ cũng biết chắc cú SV VN đều đi làm them lấy CASH. đừng nghĩ nó ko biết gì mà lầm.
- Có bác lại bảo Ba Me phải lam chức TO, sổ phải DẦY, Đầy tiền, thì sẽ đậu. XIn thưa, đậu cành me.

- Kinh nghiệm bản than mình, (và làm cho cả Vợ mình), muốn đậu PV Mỹ , thứ NHẤT: Tiếng ANh phải vững xíu. Tự Tin, vừa bước lên Ô phỏng vấn là miệng cười tươi nói ngay :Hi Sir/Ma'am , How are you doing today? I am so excited.
Nó sẽ hỏi lại ngay: I'm fine. How are you today?
Chộp ngay: A little bit nervous...cười hahaha lên.
- Thứ 2, nên chon ngày Phỏng vấn giữa Tuần, như thứ 4,5,6 - khoảng tháng thì từ tháng 5 đến tháng 8 là ok. (Lúc đó bên US chạy đua Giáo Dục, nghe đồn là vậy, chả biết đúng ko ^^)
- San tiện mình noi luon, hồ sơ Vợ mình lúc làm là 28 tuổi, đã tốt nghiệp DH Ngan Hang 3 năm. đi làm 3 năm, lương trên 1k usd/thang. Các bác có biết là khi đi hỏi thử các trung tâm làm Du hoc Lớn, có tiếng ở Sài Gòn như Thái Bình Dương, Hoa Hướng Dương, rồi cái gì ở Q1 Lê Thánh Tôn, Thiên Ân...tong cộng 5 chỗ bự. chỗ nào cũng nói "Trời, em lớn tuổi quá, lai di làm ổn định, PV rớt à. ko dám nhận đau"....
Bó Tay!!!!
Cuối cùng mình tự làm tốn 200$ nộp Security cho Hoa Kỳ (ai cũng phai nộp), 3500k tiền phỏng vấn ở citi bank bên VN, rồi Công chứng dịch thuật hết các Học bạ, bang cấp, ở ngay đối diện Diamon Sài Gòn, xin giấy I20 ở Richland mien phí nha các bác. chả tốn cắc nào.

- Giờ tụi mình đã chuyển lên UTD lâu rồi.
Còn lúc PV, có giấy gì chìa ra lien, nó hỏi đến vấn đề gì , phải hỏi nó ngay "Do you want to see??" , Tay móc ra liền. Nhu lúc mình đi PV, nó hỏi mày đi học bang tiền gì??? mình trả lời "Honestly, I had a plan for my studying for a long time, so I got enough money for that, by my saving account, you wanna see it?" (Lúc đang nói với nó là đã móc sổ ra liền... NVLSQ: No no, I trust you, thanks!

- Kết Luận: Tự Tin, Mạnh Dạn giao tiếp, luôn cười, Nghe ko rõ thì hỏi ngay: "I'm Sorry???" hướng lỗ tai nghiệng vào nó, hoặc nói "Please say again". là nó hiểu va sẽ lặp lại câu hỏi. Tuyệt Đối ko nên trả lời hay nhờ vả thằng Thông Dịch. Rớt ngay.
- Vì NVLSQ có quyền nghi ngờ "moạ, mày đi du học mà Tiếng ANh mày ko vững, thì qua kia mày học cái gì----RỚT

Tren đây là kn thực sự từ bản than mình, vợ mình, tự túc làm hồ sơ từ A den Z, co1 tham khảo câu hỏi trên diễn đàn xuatnhapcanh, có hỏi nhờ tư vấn trên Yahoo từ chú Vha, nhưng ko nhận được gì nhiều, (ko gì là Miễn PHÍ)....cỘNG 2 CHỮ hên XUI nữa. Chứ còn ai bỏ ra 15k, 30k, hay 70k usd thì mình ko nói nha. Cái đó là nhà giàu, Pro rồi., mình nhà nghèo Ba Má đông.
Chúc các bác thành công trên con đường học vấn!!!