Từ chối Visa B1 thăm con

• Thread starter An Trần
  • Ngày gửi
A

An Trần

Guest
Chào mọi người,
Em qua Mỹ du học được 8 tháng. Ba em muốn qua thăm em nên đã nộp hồ sơ và phỏng vấn vào thứ 3. Ba em năm nay 52 tuổi và đã nghỉ hưu sớm. Nhà em có tài sản là nhà do ba em đứng tên và tiền ngân hàng. Điểm em cũng thuộc dạng khá học kỳ vừa qua. Do khai nhầm DS-160 nên ba em đã khai lại 2 lần. Kế hoạch chuyến đi là 45 ngày. Nhưng khi phỏng vấn thì bị từ chối VISA. Cuộc phỏng vấn khá ngắn:
CO: đưa tôi xem VISA của con bạn.
CO: con bạn ở với ai ?
Ba em: con tôi ở 1 mình.
CO: bạn từng làm việc ở công ty nào?
Ba em: (liệt kê những công ty từng làm )
CO: Vợ bạn làm ở đâu ?
Ba em : Vợ tôi làm ở VNPT.
-> Rớt
Cả nhà cho em hỏi trường hợp của ba em tại sao lại bị từ chối VISA? Ba em định làm hồ sơ phỏng vấn lại thì cần lưu ý những gì để tránh bị từ chối lần nữa? Việc thay đổi DS-160 có ảnh hưởng đến kết quả của cuộc phỏng vấn không?

Xin cảm ơn.

LePhuong03

Thành viên tích cực
Chào mọi người,
Em qua Mỹ du học được 8 tháng. Ba em muốn qua thăm em nên đã nộp hồ sơ và phỏng vấn vào thứ 3. Ba em năm nay 52 tuổi và đã nghỉ hưu sớm. Nhà em có tài sản là nhà do ba em đứng tên và tiền ngân hàng. Điểm em cũng thuộc dạng khá học kỳ vừa qua. Do khai nhầm DS-160 nên ba em đã khai lại 2 lần. Kế hoạch chuyến đi là 45 ngày. Nhưng khi phỏng vấn thì bị từ chối VISA. Cuộc phỏng vấn khá ngắn:
CO: đưa tôi xem VISA của con bạn.
CO: con bạn ở với ai ?
Ba em: con tôi ở 1 mình.
CO: bạn từng làm việc ở công ty nào?
Ba em: (liệt kê những công ty từng làm )
CO: Vợ bạn làm ở đâu ?
Ba em : Vợ tôi làm ở VNPT.
-> Rớt
Cả nhà cho em hỏi trường hợp của ba em tại sao lại bị từ chối VISA? Ba em định làm hồ sơ phỏng vấn lại thì cần lưu ý những gì để tránh bị từ chối lần nữa? Việc thay đổi DS-160 có ảnh hưởng đến kết quả của cuộc phỏng vấn không?

Xin cảm ơn.
Dạng xin Visa không di dân khi PV bị rớt tất cả chỉ do một điều duy nhất là đã không chứng tỏ được sẽ chắc chắn trở lại VN.
Mình suy đoán điểm yếu của ba bạn là đã về hưu. Khi không còn làm việc tại một nơi mà việc nghỉ phép phải theo quy định cũng như khó khăn khi cần nhiều ngày trong các cơ quan nhà nước chẳng hạn. Tài chính trong trường hợp này không có ý nghĩa gì nhiều.
Trước đây ba mình cũng bị rớt PV khi muốn qua Mỹ dự đám cưới của đứa em. Lúc đó ông cũng đã về hưu và đang làm chủ một căn nhà to vật vã tại Saigon.
Đây cũng chỉ là suy đoán thôi, nhưng nếu như không tìm ra điều gì chứng minh là ba bạn chẳng thèm ở lại cái xứ dãy chết này làm gì, ở VN có nhiều ràng buộc níu kéo và vui tuổi già ...sướng hơn nhiều thì đừng đóng tiền PV lại.
Chúc ba bạn sức khoẻ và may mắn !