[Phỏng vấn thành công] Thứ 5 tuần sau em qua Mississippi cần phải chuẩn bị nhưng gì ?

nguyenthang0428

Thành viên mới
Tình hình là e mới đc visa M1 chiều nay ạ.
Thứ 5 tuần sau là e bay rồi.
E cũng đã đọc các 2pic về chuẩn bị để qua Mẽo như thế nào.
Nay e mún hỏi thêm cụ thể về bang Mississippi e sắp qua học,Olive Branch City ạ

1/ Không bít bây h thời tiết bên đó đã lạnh chưa,e tính mang 1 cái áo khoác da mặc tạm nếu rét quá thì wa đó mua cho tiện.

2/ em có đọc 1 số bài về ăn cắp vặt hoặc nghịch ngu như chọt Fire Alarm thì sẽ bị thế nào, không bít bang e sắp ở có còn điều gì
nên biết để tránh nữa k ạ

3/ Bác nào ở mississippi thì tư vấn e cuh thể 1 chút với,e tính qua đó thi bằng lái xe và mua ô tô nữa,không bít có dvu 120$ pass lun lý thuyết không.Mà xe tầm nhiu là chạy ok cho 1 năm học vậy các bác,e cần xe 4 chỗ,share tiền với 2 người nữa.

4/ E mún kiếm chỗ thuê nhà 3 phòng ngủ với 1 phòng 3 trong 1 : ăn + khách + bếp có thể dc k ạ ^^

5/ E nghiện thuốc lá,chưa tính đến sang đó có đủ tiền mua thuốc lá nổi không nhưng nghe nói hút thuoc nơi công cộng se bị phạt,ngoài những chỗ có để bảng cấm hút thuốc ra còn chỗ nào k có bảng nhưng mình cũng k được hút k ạ @@

Chỉnh sửa cuối:

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Thứ 5 tuần sau em qua Mississippi cần phải chuẩn bị nhưng gì ?

K ai thèm giúp lun ta ?.
Bạn có biết vì sao không có ai trả lời cho bạn không .
Tại diển đàn này có rất nhiều người lớn tuổi ,thậm chí còn lớn tuổi hơn cả ba ,mẹ của bạn .
Không phải tất cả đều đồng vai ,cùng lứa vơi bạn đâu .
Khi muốn ai giúp mình việc gì ,cũng phải có lời chào hỏi đàng hoàng . cái kiểu viết tắt ,theo ngôn ngữ chat của bạn , thật khó có ai sẵn lòng giúp bạn ,cho dù có biết đi nữa .
Nếu bạn không thay đổi ,cho dù bạn ở mỷ hay ở đâu đi nữa ,cũng chẵng làm được việc gì đâu .
Khi bạn thể hiện việc nghiêm túc trong cách đặt câu hỏi ,bạn sẽ nhận được câu trả lời chinh xac .

nguyenthang0428

Thành viên mới

Bạn có biết vì sao không có ai trả lời cho bạn không .
Tại diển đàn này có rất nhiều người lớn tuổi ,thậm chí còn lớn tuổi hơn cả ba ,mẹ của bạn .
Không phải tất cả đều đồng vai ,cùng lứa vơi bạn đâu .
Khi muốn ai giúp mình việc gì ,cũng phải có lời chào hỏi đàng hoàng . cái kiểu viết tắt ,theo ngôn ngữ chat của bạn , thật khó có ai sẵn lòng giúp bạn ,cho dù có biết đi nữa .
Nếu bạn không thay đổi ,cho dù bạn ở mỷ hay ở đâu đi nữa ,cũng chẵng làm được việc gì đâu .
Khi bạn thể hiện việc nghiêm túc trong cách đặt câu hỏi ,bạn sẽ nhận được câu trả lời chinh xac .
Gửi ông(bà) vuthangsi
Cháu chưa chào hỏi ai cả,đó là lỗi cháu ạ
Còn viết tắt cháu chỉ viết tắt em = e và không = k
Nếu ông/bà coi đó là ngôn ngữ chat của teen thì thực sự cháu nghĩ các anh các chị các bác có 1 khoảng cách rất là lớn đối với con cháu đó :)) về nhà và thử lập nick ảo rồi chat với các cháu teen các bác các chú sẽ hiểu ngôn ngữ chat là thế nào nhé!
Tiếng việt đủ dấu chỉ viết tắt 2 từ cũng bắt bẻ đọc mà không thèm giúp thì :
1/ chấp nhặt con nít, người lớn mà không biết rộng lượng
2/ chẳng có tính chất góp ý cho em út,con cháu gì cả gì cả
3/ đây cũng chỉ la một diễn đàn,không phải công văn công hàm đâu mà viết tắt 2 từ cũng hạch hoẹ
4/ ở các diễn đàn việt nam cũng có nhiều người lớn tuổi tham gia,khi cháu nói sai hoặc có lỗi họ sẽ chỉ cái sai và vẫn giúp nhiệt tình,đúng là việt nam mới là thiên đường của ta.

huyentrang_31286

Thành viên tích cực

Gửi ông(bà) vuthangsi
Nếu ông/bà coi đó là ngôn ngữ chat của teen thì thực sự cháu nghĩ các anh các chị các bác có 1 khoảng cách rất là lớn đối với con cháu đó :)) về nhà và thử lập nick ảo rồi chat với các cháu teen các bác các chú sẽ hiểu ngôn ngữ chat là thế nào nhé!
3/ đây cũng chỉ la một diễn đàn,không phải công văn công hàm đâu mà viết tắt 2 từ cũng hạch hoẹ
4/ ở các diễn đàn việt nam cũng có nhiều người lớn tuổi tham gia,khi cháu nói sai hoặc có lỗi họ sẽ chỉ cái sai và vẫn giúp nhiệt tình,đúng là việt nam mới là thiên đường của ta.
Chào bạn nguyenthang0428
Mình không biết là bạn lớn hay nhỏ tuổi hơn mình, nên mình kêu bằng bạn nha.
1/ Bạn không nên viết tắt trên diễn đàn ( cho dù chỉ có " em = e và không = k ), đi chăng nữa thì đó là sự " THIẾU TÔN TRỌNG " với người đọc, nhưng bạn nên đọc lại nguyên bài của bạn đi VIẾT TĂT RẤT NHIỀU, ngay cả mình còn không hiểu rõ đừng nói chi là các bậc cô, chú.
2/Ở trên diễn đàn này không chú bác hoặc anh chị nào ở không mà làm những việc này " về nhà và thử lập nick ảo rồi chat với các cháu teen các bác các chú sẽ hiểu ngôn ngữ chat là thế nào nhé! " như bạn nói đâu nha
3/Theo mình nghĩ chú vuthangsi chỉ góp ý để bạn sửa ( biết đâu được sau khi bạn sửa lại thái độ Thiết Tôn Trọng của bạn thì bạn sẽ nhận được nhiều kinh nghiệm hơn từ các ACE của diễn đàn )chứ không có hạch hoè như bạn nói.
4/Đúng như bạn nói thì đây là diễn đàn thì chú Vuthangsi mới cho bạn ý kiến về sự Thiếu Lịch Sự của bạn, chứ nếu đây là ( công văn, hoặc Công Hàm ) thì theo mình nghĩ " Bài văn "này của bạn nó đã nằm trong ( Sọt rác ) rồi bạn nhé.
Chắc bạn quên về bản chất Người Việt Nam rồi, để mình nhắc cho bạn nhớ nha :
- Khi muốn cần ai giúp đỡ : Dạ anh ( chị ) làm ơn cho em hỏi...........?
- Khi nhận được sự giúp đỡ xong bạn nên nói : Dạ cháu Cảm ơn ...
Theo mình nghĩ bạn nên xem lại Phép Lịch Sự, Sự Tôn Trọng và Nhân Cách của mình nha, chứ theo mình biết người Việt Nam họ KHÔNG giống như bạn nói
Đôi dòng chia sẻ cùng bạn.

Pham Van

Thành viên tích cực

1/ Không bít bây h thời tiết bên đó đã lạnh chưa,e tính mang 1 cái áo khoác da mặc tạm nếu rét quá thì wa đó mua cho tiện.

2/ em có đọc 1 số bài về ăn cắp vặt hoặc nghịch ngu như chọt Fire Alarm thì sẽ bị thế nào, không bít bang e sắp ở có còn điều gì

3/ Bác nào ở mississippi thì tư vấn e cuh thể 1 chút với,e tính qua đó thi bằng lái xe và mua ô tô nữa,không bít có dvu 120$ pass lun lý thuyết không.Mà xe tầm nhiu là chạy ok cho 1 năm học vậy các bác,e cần xe 4 chỗ,share tiền với 2 người nữa.

4/ E mún kiếm chỗ thuê nhà 3 phòng ngủ với 1 phòng 3 trong 1 : ăn + khách + bếp có thể dc k ạ ^^

5/ E nghiện thuốc lá,chưa tính đến sang đó có đủ tiền mua thuốc lá nổi không nhưng nghe nói hút thuoc nơi công cộng se bị phạt,ngoài những chỗ có để bảng cấm hút thuốc ra còn chỗ nào k có bảng nhưng mình cũng k được hút k ạ @@
Xin chào Bạn nguyenthang0428,
Tôi xin chia sẽ cùng Bạn một chút kinh nghiệm tôi có được sau 2 tuần tôi tới Hoa Kỳ.

1. Bây giờ, Hoa Kỳ đang ở mùa Thu, sắp sang mùa Đông, nhưng cũng khá lạnh ròi, Thời tiết ở nơi này rất khác so với miền Nam Việt nam 2 mùa mưa nắng. Theo tôi, Bạn cần nhiều quần áo lạnh dầy hơn là chỉ có một cái áo da. Dù là ở trong nhà, Bạn vẫn cần thêm nón trùm đầu, khăn quàng cố, bao tay và vớ chân. Thật tình, tôi không biết sức khoẻ của Bạn ra sao ở Việt Nam. Nếu Bạn chịu sương gió tốt thì Bạn sẽ không cảm thấy lạnh nhiều ở nơi này. Bạn có thể sang Hoa Kỳ mua sắm đồ lạnh. Quần áo bên này đẹp và hợp thời trang hơn ở Việt Nam.

2. Luật Phòng Cháy Chữa Cháy lúc nào cũng nghiêm nhặt ở mọi quốc gia. Báo cháy không đúng sự thật thì sẽ bị phạt, Bạn à. Chuyện ăn cắp vặt thì tôi không nghe nói.

3. Rất dễ dàng để Bạn mua xe. Còn chuyện lấy bằng lái thì Bạn chịu khó học bài đi. Bài không khó lắm đâu. Bạn sẽ thi thực hành lái xe nữa Bạn nhé. Cố lên nhe Bạn. Tính mạng của Bạn tuỳ thuộc vô chỗ Bạn có thuộc luật giao thông và có tuân thủ luật giao thông hay không đó.

4. Chuyện thuê nhà, mua nhà đều rất dể nếu Bạn có thể thanh toán đầy đủ theo hợp đồng hay thoả thuận thuê, mua. Tôi thấy có rất nhiều nhà để bảng cho thuê và bán. Người Mỹ thoải mái lắm. Thích ở thì tới thuê mua nhà, không thích thì cho thuê hoặc bán nhà, tìm nơi khác ở. Bạn đừng lo điều này.

5. Chuyện hút thuốc lá thì Bạn biết cũng khá đầy đủ rồi. Theo tôi, Bạn có thể thuê nhà để ở thì chuyện tiền mua thuốc lá để hút sẽ không là vấn đề gì với Bạn đâu. Qua tới Hoa Kỳ, Bạn sẽ biết thêm.

Tôi có chút ít kinh nghiệm gởi tới Bạn. Chúc Bạn sớm thích hợp với cuộc sống mới.

Gửi ông(bà) vuthangsi
@nguyenthang0428 : Bạn nên xem lại bài bạn đả post lên diển đàn nhé , bạn sắp Xuất cảnh sang Mỹ ?.Như bạn đã nói : Việt Nam mới là thiên đường của ta , rất hoan nghênh câu này và vì thế bạn hảy tôn trọng tiếng Việt của chúng ta nhé .
Đây là diển đàn Tư vấn cho nhửng ai làm Hồ sơ Xuất cảnh , tôn chỉ người đi trước dìu bước người đi sau , không vụ lợi và rất tôn trọng mọi Thành viên trong diển đàn từ Trẻ đến già ,không ai hoạch hoẹ bạn điều gì đâu , chỉ là góp ý cho bạn mà thôi . Mai này mốt nọ bạn vào một trường Đại Học danh tiếng nào đó cũa Mỷ , tốt nghiệp với tấm bằng Đỏ . Nhưng nhửng câu chử vở lòng cũa bạn vẩn là tiếng Việt .Và nhất định các thầy cô giáo ở Việt Nam không có dạy nhửng từ tối nghỉa như : 2pic , mún , bít bây h , cuh thể v..v...
Xứ Mỹ có tiền là có tất cả , từ chuyện học và thi bằng lái xe , mua xe kể cả mua nhà để ở trong thời gian mình đi học .Nhưng xứ Mỷ thì tiền không có dán ở gốc cây cho mình đi gở về xài .Mà mình dám xài thì Bill sẻ gởi về nhà như lá mùa Thu . Vài hàng của một người có tuổi gởi đến bạn .

DucTran

Thành viên mới

Gửi ông(bà) vuthangsi
Nguyenthang0428 thân mến,
Chắc bạn còn nhỏ tuổi nên ăn nói không được nghiêm túc, hãy xem lại và sửa chữa cho hoàn thiện dù ở đâu bạn cũng cần ăn nói đàng hoàng trên tinh thần tôn trọng hiểu biết và tiếp thu chọn lọc.
Theo như bạn nói có lẽ bạn thuộc loại "cậu ấm" nhưng chẳng ăn thua gì trên xứ Mỹ ... bạn sẽ thấy khi đến nơi, bạn chưa đến nên mơ mộng và thuộc loại Đại Diện "nhà máy pháo" ...
Chúc bạn luôn lắng nghe và hiểu nhiều để thành người tốt và được mọi người trọng nể nhé.
Thân,