KINH NGHIỆM BẢN THÂN Thử đàm & điều trị

Status
Không mở trả lời sau này.

bsi79

Thành viên mới
Ðề: Thử đàm & điều trị

Chắc đợi thứ 3 mình đi bổ túc về có kinh nghiệm sẽ share với bạn nha! :)
cám ơn PL đã trả lời,PL có chích ngừa lại ko vậy,khi nào PL đến BVCR lấy phim phổi bổ túc nếu BV có đòi giấy chích ngừa nữa thì cho mình hay để mình biết chuẩn bị trước đỡ mất thời gian nha,cám ơn PL nhiều và chúc bay sớm cùng ox nha!

Ballove

Thành viên mới

chào các anh chị! anh chị nào biết cho e hỏi là khi BVCR gọi mình nhận kết quả+phim phổi để mình chờ ngày bổ sung thì mình có cần đi chích ngừa lần 2 lại ko?vì e chích lần 1 rồi bị thử đàm nên BVCR trả chích ngừa lại đến nay e ko chích lại luôn,e ko biết khi kq đàm tốt rồi khi bổ sung sức khoẻ LSQ có đòi giấy chích ngừa ko nữa? anh chị nào biết trả lời dùm e cảm ơn!
Khi di lay ket qua suc Khoe bac si khong doi Lai phieu chich ngua dau ban . Nhung neu di dien k1 thi nen chich du o Việt Nam vi sang day can de nop greencard . Chich ngua Ben my ton nh tien hon o Việt Nam
Chuc ban may man

phuonglinhhdn

Thành viên tích cực

cám ơn PL đã trả lời,PL có chích ngừa lại ko vậy,khi nào PL đến BVCR lấy phim phổi bổ túc nếu BV có đòi giấy chích ngừa nữa thì cho mình hay để mình biết chuẩn bị trước đỡ mất thời gian nha,cám ơn PL nhiều và chúc bay sớm cùng ox nha!
Hôm nay mình đã đi bổ túc thành công, rất đơn giản và nhẹ nhàng.
Khi đi đến bvcr lấy kết quả nhớ cầm theo giấy vàng chích ngừa nha bạn, họ chỉ xem lại số Case Number rồi bỏ vào phong hs thôi chứ ko kiểm tra mình có chích lại hay ko.
Và khi đi bổ túc lsq cũng ko hỏi gì về giấy chích ngừa đâu nên bạn yên tâm ha. :)
Chúc bạn sớm nhận đc kq âm tính nha!

bsi79

Thành viên mới

Hôm nay mình đã đi bổ túc thành công, rất đơn giản và nhẹ nhàng.
Khi đi đến bvcr lấy kết quả nhớ cầm theo giấy vàng chích ngừa nha bạn, họ chỉ xem lại số Case Number rồi bỏ vào phong hs thôi chứ ko kiểm tra mình có chích lại hay ko.
Và khi đi bổ túc lsq cũng ko hỏi gì về giấy chích ngừa đâu nên bạn yên tâm ha. :)
Chúc bạn sớm nhận đc kq âm tính nha!
thanks PL nha!khi nào PL nhận đc visa xem thử thời hạn visa đc mấy tháng cho mình biết cái nữa nha?mình nghe nói visa thử đàm hình như chỉ có 3 tháng ko biết đúng ko,tại mình chưa muốn đi liền nên biết để sắp xếp.hôm nay mình mới ngày thứ 2 tuần 9 cũng còn lo lắm.chúc PL gặp nhiều may mắn trên đất Mẽo nha!

herosinta

Thành viên mới

thanks PL nha!khi nào PL nhận đc visa xem thử thời hạn visa đc mấy tháng cho mình biết cái nữa nha?mình nghe nói visa thử đàm hình như chỉ có 3 tháng ko biết đúng ko,tại mình chưa muốn đi liền nên biết để sắp xếp.hôm nay mình mới ngày thứ 2 tuần 9 cũng còn lo lắm.chúc PL gặp nhiều may mắn trên đất Mẽo nha!
3 tháng àh, còn ko bị thử thì 5 tháng

phuonglinhhdn

Thành viên tích cực

Mình chưa nhận đc Visa nhưng mình có tìm hiểu về hạn Visa.
Theo mình biết thì đối với các hồ sơ sức khỏe bình thường thì là 6 tháng. Visa sẽ hết hạn trc ngày hồ sơ SK hết hạn 1 ngày. Ví dụ khám sức khỏe vào ngày 05/08/2013, hssk sẽ hết hạn vào ngày 5/02/2014, thì visa sẽ hết hạn vào ngày 04/02/2014
Đối với hssk bị lấy đàm thì sẽ có thời hạn trong 3 tháng kể từ ngày có kết quả khạc đàm. Ví dụ mình đc báo kết quả đàm vào ngày 15/10/2013, hssk hết hạn vào ngày 14/01/2014, vậy visa của mình sẽ là 13/01/2014 là hết hạn.
***Tóm lại hạn visa phụ thuộc vào thời hạn của hồ sơ sức khỏe

Vài dòng chia sẻ!

nguyen thuy

Thành viên mới

gđ mình vừa khám sức khoẻ xong , nhưng con trai minh nay 20 tuổi lại bị kêu thử đàm , sáng nay tập trung lấy đàm mà cháu rất khổ sở vì ko khạc đàm đuợc , vậy nhờ ACE nào có kinh nghiệm thũ đàm chỉ dẫn giúp , cháu sức khoẻ tốt ko có biểu hiện gì về bịnh lao , cao to vẫn lên cân nay gần 70 kg cao 1,70 m , 18/11 gđ phỏng vấn nèn rất lo . Nhờ mọi người chỉ dẫn , Cám ơn

nguyenvietducnguyen

Thành viên mới

hôm nay ba mình vào SG để bổ túc hồ sơ sức khoẻ, khi bổ túc xong họ bảo về và đợi visa gửi tận nhà, chỉ đóng 1 ít lệ phí cho bưu điện, mình thắc mắc là số tiền phải đóng để làm visa (165$ gì đấy) thì khi nào mình mới đóng, họ bảo đóng qua mạng nhưng mình nghỉ lẽ ra phải đóng ở LSQ chứ nhỉ, hoang mang quá, ai biết share mình với

nguyenvietducnguyen

Thành viên mới

gđ mình vừa khám sức khoẻ xong , nhưng con trai minh nay 20 tuổi lại bị kêu thử đàm , sáng nay tập trung lấy đàm mà cháu rất khổ sở vì ko khạc đàm đuợc , vậy nhờ ACE nào có kinh nghiệm thũ đàm chỉ dẫn giúp , cháu sức khoẻ tốt ko có biểu hiện gì về bịnh lao , cao to vẫn lên cân nay gần 70 kg cao 1,70 m , 18/11 gđ phỏng vấn nèn rất lo . Nhờ mọi người chỉ dẫn , Cám ơn
đêm trước khi đi thử, ba mình uống nước rất nhiều, chỉ vậy thôi.Mai lại khạc đờm ngon lành

bsi79

Thành viên mới

hôm nay sau 9 tuần 2 ngày sáng nay BVCR gọi báo kết quả cấy đàm của mình âm tính,nhẹ cả người,thế là tuần sau chỉ còn chờ bổ sung và nhận visa

phuonglinhhdn

Thành viên tích cực

hôm nay sau 9 tuần 2 ngày sáng nay BVCR gọi báo kết quả cấy đàm của mình âm tính,nhẹ cả người,thế là tuần sau chỉ còn chờ bổ sung và nhận visa
Chúc mừng bạn nha, thứ 3 tuần sau đi bổ túc là ok rồi!
Sáng nay mình mới nhận đc visa, visa đúng như comment trên mình nói, bị test đàm thời hạn có 3 tháng kể từ ngày có kết quả đàm âm tính. Visa mình hết hạn vào ngày 13/01/2014.
Vài thông tin gởi các bạn đi sau bị khạc đàm dễ theo dõi:
* 7,8,12/08/2013: Lấy đàm
* 15/10/2013: BVCR báo kết quả âm tính và nói là 14/01/2014 HS sức khoẻ của mình hết hạn
* 21/10/2013: BVCR chuyển hồ sơ sang LSQ
* 22/10/2013: bổ túc tại LSQ
* 25/10/2013: LSQ in Visa
* 29/10/2013: LSQ giao visa cho EMS ( thường 2 ngày sau khi in visa lsq sẽ giao visa cho EMS, nhưng do mình in visa vào ngày thứ 6, bị dính thứ 7,CN nên thứ 3 lsq mới giao)
* 30/10/2013: Nhận đc visa trong tay. Ai ở tp.HCM thì sẽ nhận ngay hôm qua là 29/10/2013.
***Vài dòng chia sẻ cùng mọi người!
****Chúc mọi người mạnh khoẻ, bình an và nhận kết quả âm tính! :1:

nguyen thuy

Thành viên mới

Em 21 tuổi vừa đi thử đàm được 2 tuần ,sáng nay bvcr gọi báo đàm xét nghiệm bị dương tính , vậy là mình phải trình diện uông thuốc rùi , mình ko hút thuốc ko bia rượu ko cofe sao lại bị án này . xin các bác có kinh nghiệm chỉ giúp cho em vượt wa cửa khổ này . gd em 18/11 này đi phỏng vấn rùi , gồm 4 người , mẹ em đứng đơn ,mọi người đã nhận kết quả sức khoẽ rùi ,còn kẹt có mình em phải uống thuốc , vậy lúc phỏng vấn xong mọi người có được nhận vísa đi trước được ko ? hay phải chờ em uống thuốc rùi cùng đi hay sao ? cần phải làm gì cho mau hồi phục lá phổi này :20::20::20::20::20::20:
nhờ ACE có kinh nghiệm chỉ giúp , THANKS

sebastian

Thành viên kinh nghiệm

mẹ bạn là đương đơn chính mà sức khoẻ tốt thì cả gia đình sẽ đi trước, còn bạn đc tờ giấy xanh hẹn chừng nào uống thuốc xong mới đc đi.
Bạn sẽ uống thuốc tối thiểu 6 tháng, thuốc thì uống free (đi Canada đóng 800usd). 2 tháng đầu sẽ đc thử đàm và khám mắt mỗi tháng 1 lần. Lúc đầu có thể sẽ đc thử máu nhiều, sau đó thì mỗi tháng thử máu một lần. Sau 2 tháng nếu KQ điều trị tốt thì sẽ đc giảm thuốc còn 5 viên rồi uống tiếp 4 tháng nữa. Sau đó, bạn sẽ thử đàm lại như lúc ban đầu. Sau 2 tháng có KQ thử đàm tốt thì đc kết luận là chữa khỏi và bổ túc hồ sơ để nhận visa.
Ngày đầu tiên uống thuốc, cô điều dưỡng sẽ dặn bạn uống mỗi loại bao nhiêu viên, bạn phải ráng nhớ kỹ vì có khi cũng phát nhầm nữa đó.
Hai nữa là cứ chạy thẳng xe vào sát chỗ uống thuốc, sẽ có chỗ gửi xe riêng cho bệnh nhân lao, vừa rẻ tiền vừa đc ưu tiên.
Nếu thích đi sớm để nhiều chiện hay thu thập tin tức thì đi khoảng 7h, còn ko thì sau 8h là vắng hoe.
Còn lại thì bác sĩ sẽ dặn thêm, uống thuốc thấy có j lạ thì cứ gọi điện hay nhắn tin cho bác sĩ.
Quan trọng nhất là bạn phải có một tinh thần lạc quan thì mới mau hết bịnh đc.
Mình lúc đầu vô cũng rầu thúi ruột, quay đi quay lại mà nay đã gần 4 tháng, tâm trạng cũng ổn định rồi.

bsi79

Thành viên mới

xin chia buồn với bạn,thôi bịnh thì ko ai muốn hãy cố gắng lên và bạn phải nhớ một điều là trước sau rồi cũng đi nhưng chậm một tí thôi thì sẽ vượt qua đc mà

nguyen thuy

Thành viên mới

hi ,bạn ơi cho mình hỏi trong giấy điều trị ghi từ 13/11 đến 13/5/2014 . theo ý bạn noi là uống sau 2 tháng điều trị tốt thì được giãm còn 5 viên rồi uống tiếp 4 tháng nữa . Sau đó thử đàm như lúc đầu chổ 2 tháng cỏ kết quả .... vậy là hơn 8 tháng đó hả ? gđ mình vẫn ỗ chổ mình uống thuốc rồi mội đi

sebastian

Thành viên kinh nghiệm

hi ,bạn ơi cho mình hỏi trong giấy điều trị ghi từ 13/11 đến 13/5/2014 . theo ý bạn noi là uống sau 2 tháng điều trị tốt thì được giãm còn 5 viên rồi uống tiếp 4 tháng nữa . Sau đó thử đàm như lúc đầu chổ 2 tháng cỏ kết quả .... vậy là hơn 8 tháng đó hả ? gđ mình vẫn ỗ chổ mình uống thuốc rồi mội đi
đúng rồi đó bạn, uống thuốc tối thiểu là 6 tháng, thêm 2 tháng thử đàm nữa.
Trong chỗ uống thuốc có 1 số người lần ksk đầu tốt nhưng bận công việc, ở lại giải quyết, hồ sơ sk hết hạn, khám lại thì lại bị bệnh, phải ở lại uống thuốc. Do đó, gd bạn ai đã có visa thì nên đi trước nhé.

behebenho

Thành viên mới

thử đàm sau 3 tuần,bvcr gọi lên lấy 1 mẫu đàm nữa "án này chắc là khó thoát dc rồi"

cho mình hỏi có ai bị tình trạng như mình ko ?...

sebastian

Thành viên kinh nghiệm

thử đàm sau 3 tuần,bvcr gọi lên lấy 1 mẫu đàm nữa "án này chắc là khó thoát dc rồi"
cho mình hỏi có ai bị tình trạng như mình ko ?...
hì, chuyện thường tình. Do mẫu đàm của bạn bị hư nên bv gọi lên thử lại và thời gian sẽ đc tính lại từ đầu.

docthanquytoc

Thành viên tích cực

Mọi ngừoi cho mình hỏi kết quả thử đàm bên chợ rẫy chuyển qua IOM thì mất bao lâu bên IOM mới gọi cho mình biêt là có kết quả vậy, bố mình thử đàm dc 61 ngày rồi mÀ vẫn chưa thấy tăm hơi nên gia đình hơi xót ruột

sebastian

Thành viên kinh nghiệm

nếu ở bv CR thì là ngày thứ ba (Tuesday) đầu tiên sau khi tròn 8 tuần.
Còn ở IOM thì muộn hơn, khoảng ngày thứ sáu (Friday) của tuần 9 hoặc 10, mình nhớ ko rõ. Nhưng khi IOM gọi lại thì họ sẽ dặn ngày lên LSQ bổ túc luôn.
Nếu đã trên 8 tuần thì chắc là ko có vấn đề gì đâu. Bạn cứ chờ tới ngày friday của tuần 10 nếu vẫn chưa có thì gọi điện lên IOM hỏi thử.
Hì, qua Mĩ còn một đợt thử đàm y chang như vậy nên nói bố bạn giữ sức khoẻ nhé :D

Status
Không mở trả lời sau này.