[Hồ sơ F2A, 2B] Thị thực F2A và F2B

Status
Không mở trả lời sau này.

Thành

Thích đủ thứ ...
Thị thực F2A và F2B: vợ/chồng, con dưới 21 tuổi và trên 21 tuổi còn độc thân của Thường Trú Nhân.

linda

Ban điều hành
Bạn cũng làm trình tự như mọi người, bạn đã nộp DS 230 và LLTP xong hết chưa? Nếu nộp rồi thì chờ complete, sau đó mới chờ đến thư mời phỏng vấn, nghe nói thường thì chờ từ 3 đến 4 tháng sẽ được phỏng vấn.

lyly20052004

Thành viên tích cực
minh cung khong biet nua, vay bao lau tu khi dong tien visa thi minh fai gui DS 230 va LLTP ? minh dang non nong wa , khong biet ra sao, nhung hoi truoc minh lam theo dien doc than, vi cho doi lau wa nen minh da ket hon nam ngoai va hien nay dang co thai, vay minh co the di sang my khi dang co thai duoc khong ?

linda

Ban điều hành
Tôi không biết người nhà của bạn đóng tiền online hay đóng như thế nào ? Nếu đóng online thì 3 ngày sau nếu check payment thấy PAID thì bạn sẽ có link để down DS 230 về điền. Lo đi làm lý lịch tư pháp. Nhưng nếu bạn đi diện F2A or F2B mà bạn kết hôn thì hồ sơ sẽ bị huỷ, nếu bạn đi diện F1 mà kết hôn trong thời gian chờ đợi thì sẽ chuyển qua F3 chờ thêm 4 or 5 năm nữa. Vậy bạn đã đăng ký kết hôn chưa? Hiện tại bạn có đăng ký kết hôn với chồng không?

lyly20052004

Thành viên tích cực
moi dau me toi dinh cho toi dang ky ket hon roi bo tuc ho so chong toi cung di luon, nhung luat su noi la neu vay thi phai cho them may nam nua nen me toi de toi di truoc, toi co hoi luat su roi va ho noi la khong sao dau. vi o ben do me toi co ket hon voi 1 nguoi my va ong ay cung me toi bao lanh toi sang, dau thang 12 nam ngoai, toi da di thu DNA ve ket qua la ok. va hinh nhu la me toi khong dong tien online ma gui cho luat su roi ho gui di cung voi giay to gi do toi cung khong biet nua. Vay cho toi hoi la dien toi la F1 hay F2A ?

lyly20052004

Thành viên tích cực
moi dau me toi dinh cho toi dang ky ket hon roi bo tuc ho so chong toi cung di luon, nhung luat su noi la neu vay thi phai cho them may nam nua nen me toi de toi di truoc, toi co hoi luat su roi va ho noi la khong sao dau. vi o ben do me toi co ket hon voi 1 nguoi my va ong ay cung me toi bao lanh toi sang, dau thang 12 nam ngoai, toi da di thu DNA ve ket qua la ok. va hinh nhu la me toi khong dong tien online ma gui cho luat su roi ho gui di cung voi giay to gi do toi cung khong biet nua. Vay cho toi hoi la dien toi la F1 hay F2A ?
me toi da sang my duoc gan 10 nam roi, vi me toi la nguoi MY LAI va bo duong toi la nguoi MY goc

lyly20052004

Thành viên tích cực
a toi xin noi them la toi da lam giay dang ky ket hon cung voi chong toi roi, va me toi noi la khi nao phong van thi dua giay dang ky ket hon cho LSQ xem, de sau nay khi toi qua do co the bao lanh chong toi di

linda

Ban điều hành
Diện F1 là : con của công dân Hoa Kỳ độc thân or đã ly hôn, diện này tất cả các con của người con được cha, mẹ là công dân Hoa Ký bảo lãnh . Diện này nếu trong thời gian chờ đợi mở hồ sơ mà đăng ký kết hôn thì hồ sơ sẽ được chuyển qua F3 và chờ thêm 4 - 5 năm nữa.

Diện F2A là : con độc thận của thường trú nhân ( người sống ở Mỹ mà có thẻ xanh chưa có quốc tịch) dưới 21 tuổi và vợ or chồng của thướng trú nhân, diện này chờ 4 - 5 năm.

Diện F2B là : con trên 21 tuổi còn độc thân của thường trú nhân, diện này chờ 8 - 9 năm nhưng nếu . 2 diện F2A và F2B trong thời gian chờ đợi mở hồ sơ mà kết hôn thì hồ sơ này sẽ bị huỷ. Người Việt Nam sống ở Mỹ không có quốc tịch mà chỉ có thẻ xanh thì không thể bảo lãnh cho con đã có gia đình.

Nếu mẹ bạn đi diện kết hôn, có nghĩa người bên Mỹ có quốc tịch về VN cưới và bảo lãnh cho vợ hoặc chồng nhưng khi người vợ hoặc chồng của công dân Mỹ được chấp thuận và được đi qua Mỹ mà không mang theo con của họ, khi con họ chưa tới 18 tuổi thì khi qua Mỹ người chồng hoặc vợ của họ là công dân Mỹ có thể làm thủ bảo lãnh cho những đứa con của vợ hoăc chồng mà họ đem từ VN qua. Diện này là cha , mẹ kế bảo lãnh con chồng hoặc vợ còn ở VN khi chưa tới 21 tuổi, đặt biệt là đi rất nhanh, chỉ 1 năm là được phỏng vấn.

Vậy bạn xem là bạn đang ở diện nào trong 3 diện trên thì các anh , chị trên diễn đàn mới có thể tư vấn giúp bạn làm thế nào là tốt.

Chúc bạn may mắn!

lyly20052004

Thành viên tích cực
xin chao cac anh chi, anh chi co the tim dum toi so receipt number duoc khong ?
toi chi biet case number la : HCM2009794364.toi rat cam on

nguyen

Thành viên kinh nghiệm
xin chao cac anh chi, anh chi co the tim dum toi so receipt number duoc khong ?
toi chi biet case number la : HCM2009794364.toi rat cam on
Bạn nên hỏi người nhà bên Us thử xem vì truớc đây đã có nhận form I-797, trong mẫu này đã có receipt number, nếu trường hợp bị mất bạn vào trang này: http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/lienhe.html
Bạn sẽ được hướng dẫn cách liên lạc để hỏi vấn đề của bạn chính xác.

Bên dưới là câu trả lời của anh Hùng Việt bên YHD:

Muốn tìm lại Receipt Number, bạn với tư cách người bảo lãnh phải gọi điện cho Sở Nhập tịch và Di trú Hoa Kỳ (USCIS) ở số 1-800-375-5283. Sau đó, bạn bấm số 2 để chọn tiếng Anh. Cuối cùng, bạn chọn số 3 là số dùng cho việc bị mất Receipt Number. Bạn sẽ gặp một nhân viên của USCIS vạho sẽ cung cấp số Receipt Number sau một vài câu hỏi về bạn. Bạn phải gọi từ 9 g sáng đến 6 g chiều để có thể nói chuyện với nhân viên của USCIS.

Chúc bạn thành công :113:

Chỉnh sửa cuối:

thanhnv

Thành viên tích cực
xin chao
toi da co case number la HCM2009794364
xin huong dan toi cach kiem tra xem tinh trang ho so cua toi nhu the nao. xin cam on
Bạn Lyly có thể cung cấp thêm ngày ưu tiên của hồ sơ bạn được không ? Có vậy chúng tôi dễ ước đóan hồ sơ bạn hơn.

lyly20052004

Thành viên tích cực
Ðề: Thị thực F2A và F2B

toi khong biet nhieu chi bietcase number: HCM2009794364
ten nguoi baolanh : Nguyen Thi Hue
ngay sinh : 15- 10- 1967
ten nguoi duoc bao lanh : Nguyen Thi Hong
ngay sinh: 14-02-1989
Cac ban giup dum xem ho so cua minh den dau roi, cam on cac ban nha

mytran

Cựu Ban điều hành

Chào bạn
Gọi điện thoại cho NVC hồ sơ HCM2009794364

NVC đã nhận hồ sơ ngày 20.11.2009 đang cứu xét, chưa có thông tin thêm

Bạn cho ít thông tin quá, không thể tìm hiểu hơn được
Thân ái

Chỉnh sửa cuối:

lyly20052004

Thành viên tích cực

các bạn ơi, mẹ mình bên đó thông báo là đã đóng mẫu bảo trợ tài chánh cùng với các giấy thuế rồi, các bạn có thể kiểm tra dùm mình xem hồ sơ của mình như thế nào rồi ?. cám ơn các bạn trước nha

nguyen

Thành viên kinh nghiệm

các bạn ơi, mẹ mình bên đó thông báo là đã đóng mẫu bảo trợ tài chánh cùng với các giấy thuế rồi, các bạn có thể kiểm tra dùm mình xem hồ sơ của mình như thế nào rồi ?. cám ơn các bạn trước nha
Theo tôi thì ngay bây giờ bạn hãy nhanh chóng gửi cho NVC một email để hỏi về tình trạng hồ sơ của gia đình bạn đi, như vậy sau thời gian chờ đợi khoảng 20 ngày thì họ sẽ trả lời, cũng có khi họ trả lời thì kèm luôn giấy mời phỏng vấn trong đó luôn, giống như trường hợp của chị linda đó bạn.

Chúc thành công nhé! :41:

lyly20052004

Thành viên tích cực

cám ơn bạn đã trả lời mình nhanh nha, nhưng hồ sơ của mình bên Việt Nam chưa nhận được giấy tờ gì cả thì có thể nhận được giấy phỏng vấn sau khi mẹ mình bên Mỹ gửi giấy bảo trợ tài chánh không ? con một điều nữa là Luật Sư nhà mình bên đó nói là mình thuộc diện bố dượng bảo lãnh con của vợ, vì bố Dượng mình là người Mỹ gốc, sau khi mẹ mình sang đó có kết hôn với bố Dượng của mình và bảo lãnh mình theo diện con độc thân dưới 21 tuổi, nhưng giờ mình đã kết hôn và đang có thai, vậy khi phỏng vấn mình có thể đi được không ? còn chồng mình ở lại việt Nam khi nào wa đó, mình sẽ bảo lãnh sau. các bạn tư vấn giúp mình nha, mình đang rất hoang mang

nguyen

Thành viên kinh nghiệm

Trường hợp của bạn thì đọc kỹ lại bài viết của chị linda nhé :
Diện F1 là : con của công dân Hoa Kỳ độc thân or đã ly hôn, diện này tất cả các con của người con được cha, mẹ là công dân Hoa Ký bảo lãnh . Diện này nếu trong thời gian chờ đợi mở hồ sơ mà đăng ký kết hôn thì hồ sơ sẽ được chuyển qua F3 và chờ thêm 4 - 5 năm nữa.

Diện F2A là : con độc thận của thường trú nhân ( người sống ở Mỹ mà có thẻ xanh chưa có quốc tịch) dưới 21 tuổi và vợ or chồng của thướng trú nhân, diện này chờ 4 - 5 năm.

Diện F2B là : con trên 21 tuổi còn độc thân của thường trú nhân, diện này chờ 8 - 9 năm nhưng nếu . 2 diện F2A và F2B trong thời gian chờ đợi mở hồ sơ mà kết hôn thì hồ sơ này sẽ bị huỷ. Người Việt Nam sống ở Mỹ không có quốc tịch mà chỉ có thẻ xanh thì không thể bảo lãnh cho con đã có gia đình.

Nếu mẹ bạn đi diện kết hôn, có nghĩa người bên Mỹ có quốc tịch về VN cưới và bảo lãnh cho vợ hoặc chồng nhưng khi người vợ hoặc chồng của công dân Mỹ được chấp thuận và được đi qua Mỹ mà không mang theo con của họ, khi con họ chưa tới 18 tuổi thì khi qua Mỹ người chồng hoặc vợ của họ là công dân Mỹ có thể làm thủ bảo lãnh cho những đứa con của vợ hoăc chồng mà họ đem từ VN qua. Diện này là cha , mẹ kế bảo lãnh con chồng hoặc vợ còn ở VN khi chưa tới 21 tuổi, đặt biệt là đi rất nhanh, chỉ 1 năm là được phỏng vấn.
Nếu bạn đã kết hôn thì bạn đã phạm vào luật của Sở di trú Hoa Kỳ rồi, hiện tại bên sở di trú họ không biết tình trạng hôn nhân của bạn nên hồ sơ của bạn vẫn được mở, trong trường hợp họ biết tình trạng hôn nhân của bạn hiện tại thì tôi nghĩ hồ sơ của bạn sẽ bị đóng ngay lập tức (đó là luật) Tình hình hồ sơ hiện nay của bạn tôi thấy cũng khó khăn cho cuộc phỏng vấn của bạn sau này lắm đó.
@ Có phải bạn đang được bảo lãnh theo diện IR2 hay không ? (theo tôi đoán!?!)
Bạn đã khai mẫu DS230 va đã nộp cho NVC chưa ? và câu số 9 trong DS230 bạn khai như thế nào ? cả câu 14 đến 17 bạn khai như thế nào ?

Chúc may mắn !

Chỉnh sửa cuối:
Status
Không mở trả lời sau này.