Thắc mắc mong anh Vha và mọi nguời giúp em.

goodspring

Thành viên mới
Chào A Vha và các bạn trên diễn đàn. E theo dõi diễn đàn từ khi sang Mỹ và nhận được rất nhiều kiến thức từ mọi người. Lời đầu tiên cho e gởi lời cảm ơn đến diễn đàn. Có rất nhiều thắc mắc mong các bạn chỉ bảo để e cũng như những người Việt mới qua khác nhanh chóng ổn định và hội nhập.
E sinh năm 1987 ,mới qua được 5thang 15 ngày, tại Fresno CA. E đang đi học Tiếng Anh(ABE) và làm cho một tiệm phở VN.E định xin đi học college vào mùa spring sắp tới.E lãnh lương bằng cash(1500USD/tháng), trừ các khoản chi tiêu e bỏ hết vào ngân hàng.E muốn hỏi anh Vha là cuối năm e có cần khai thuế không a? E có được tài trợ FASA nếu trong acount của e có số tiền lớn do e saving? E cũng vừa đứng tên 2 chiếc xe cũ(gift) nữa . Ko biết những việc e nêu trên ảnh hưởng như thế nào đến việc xin FA. A tư vấn giúp e. Cảm anh Vha nhiều?

vha08

Support
Ðề: Thắc mắc mong anh Vha và mọi nguời giúp em.

E có được tài trợ FASA nếu trong acount của e có số tiền lớn do e saving?
Số tiền lớn chính xác là bao nhiêu?

Câu hỏi của em tôi không trả lời được, vì thông tin không đầy đủ

FAFSA dựa trên thu nhập của học sinh và cha mẹ (nếu dưới 24 tuổi). Em sinh 1987, như vậy là trên 24 tuổi (tính tới spring 2012) thì không cần phải khai thu nhập của cha mẹ.

FAFSA & CAL Grant hổ trợ tài chính cho việc học, dựa trên nhiều yếu tố. Căn bản là cost of attendance/education (COA)

FAFSA = COA - EFC ( Estimate family contribution) - (scholarship)

EFC = income, household size, number in college, money in saving

goodspring

Thành viên mới

Cảm ơn anh vha đã quan tâm. Tại vì e cũng đang saving tiền e nhận được hằng tháng sau khi trừ các khoản chi tiêu. E thắc mắc để biết khoảng bao nhiêu là tốt để xin FA(theo kinh nghiệm của anh). Từ đó e control money saving của mình. E với gia đình thuê apartment để ở,tới tháng góp tiền lại đóng nhưng mẹ em đứng tên,như vậy là e thuộc "at home" hay "away Home" vậy anh? A vha rộng lượng nếu e hỏi nhiều quá nha a.cảm ơn a!

Câu hỏi của em tôi không trả lời được, vì thông tin không đầy đủ
Em mới qua Mỹ được 5 tháng, như vậy có nghĩa là năm 2010 em không có thu nhập ở Mỹ và muốn học khoá spring 2011, vậy thì vào FAFSA.gov điền đơn xin financial aid. FAFSA có giá trị từ mùa fall năm trước tới mùa hè năm sau (niên khoá 2011-2012). Khi điền FAFSA em sẽ phải khai số tiền có trong saving và thu nhập của năm trước.

Dưới 24 tuổi thì sẽ phải khai lợi tức của cha mẹ, ở với cha mẹ thì khai là living with parents, trên 24 tuổi thì là độc lập, ở với cha mẹ hay tự lập không có gì khác biệt.

goodspring

Thành viên mới

Cảm ơn anh vha nhiều. E thật nguỡng mộ sự hiểu biết của A ở xứ người cũng như đem những kiến thức đó giảng giải lại cho mọi người. Có rất nhiều người cần sự giúp đỡ của anh để sớm hòa nhập với cuộc sống mới. E đã add nick của a, có gì thắc mắc mong anh bày vẽ cho em. cảm ơn anh!