Thắc mắc nên làm hồ sơ Diện nào?

Spellbinder

Thành viên mới
Chào mọi người, em có vài thắc mắc mong được mọi người tư vấn.
Mẹ và dượng em vừa kết hôn năm nay. Dượng em sống ở Mỹ đã 17 năm nhưng chỉ có Thẻ Xanh, như vậy dượng có thể bảo lãnh mẹ em trong thời gian bao lâu?
Em năm nay 25 tuổi, không thể đi cùng, nhưng liệu còn con đường nào nhanh nhất để em sớm qua đoàn tụ không, vì ở VN chỉ còn mỗi mình em.
Ban đầu nhà em dự định thế này: dượng bảo lãnh mẹ theo diện F2A (thường trú nhân bảo lãnh vợ), sau đó về Mỹ xin nhập Quốc tịch, rồi chuyển hồ sơ thành Công dân Mỹ bảo lãnh vợ, như thế có nhanh hơn không ạ? Và Dượng có thể trực tiếp mở hồ sơ bảo lãnh em được không?
Nếu Dượng em trở thành công dân Mỹ, như vậy sau khi Mẹ em qua mỹ 3 năm là có thể nhập quốc tịch Mỹ (nếu chồng là thường trú nhân thì phải đợi đến 5 năm), rồi mẹ bảo lãnh em có nhanh hơn không? (sao em thấy lịch chiếu kháng diện công dân mỹ bảo lãnh con độc thân trên 21 tuổi F1 còn lâu hơn thường trú nhân bảo lãnh vậy).
Mong sớm nhận được tư vấn.
Em cám ơn rất nhiều.

vuthangsi

Ban điều hành
Chào mọi người, em có vài thắc mắc mong được mọi người tư vấn.
Mẹ và dượng em vừa kết hôn năm nay. Dượng em sống ở Mỹ đã 17 năm nhưng chỉ có Thẻ Xanh, như vậy dượng có thể bảo lãnh mẹ em trong thời gian bao lâu?
Em năm nay 25 tuổi, không thể đi cùng, nhưng liệu còn con đường nào nhanh nhất để em sớm qua đoàn tụ không, vì ở VN chỉ còn mỗi mình em.
Ban đầu nhà em dự định thế này: dượng bảo lãnh mẹ theo diện F2A (thường trú nhân bảo lãnh vợ), sau đó về Mỹ xin nhập Quốc tịch, rồi chuyển hồ sơ thành Công dân Mỹ bảo lãnh vợ, như thế có nhanh hơn không ạ? Và Dượng có thể trực tiếp mở hồ sơ bảo lãnh em được không?
Nếu Dượng em trở thành công dân Mỹ, như vậy sau khi Mẹ em qua mỹ 3 năm là có thể nhập quốc tịch Mỹ (nếu chồng là thường trú nhân thì phải đợi đến 5 năm), rồi mẹ bảo lãnh em có nhanh hơn không? (sao em thấy lịch chiếu kháng diện công dân mỹ bảo lãnh con độc thân trên 21 tuổi F1 còn lâu hơn thường trú nhân bảo lãnh vậy).
Mong sớm nhận được tư vấn.
Em cám ơn rất nhiều.

ĐẾN THÁNG 06/2016, DIỆN F2A đang xét đến các hồ sơ nộp trước ngày 08/11/2014 .
THỜI GIAN CHỜ TỪ THÁNG 11/2014 ĐẾN THÁNG 06/2016 VÀO KHOÃNG 18 THÁNG .

Khi mẹ bạn sang HOA KỲ sẽ nộp hồ sơ bảo lảnh cho bạn theo diện F2B , thời gian chờ của diện này hiện nay khoãng 6 năm 7 tháng .

Ban đầu nhà em dự định thế này: dượng bảo lãnh mẹ theo diện F2A (thường trú nhân bảo lãnh vợ), sau đó về Mỹ xin nhập Quốc tịch, rồi chuyển hồ sơ thành Công dân Mỹ bảo lãnh vợ, như thế có nhanh hơn không ạ?
NẾU NHẬP QUỐC TỊCH ĐƯỢC THÌ DƯỢNG CUẢ BẠN ĐÃ NHẬP QUỐC TỊCH LÂU RỒI , KHÔNG PHẢI CHỜ ĐẾN 17 NĂM ĐÂU .

Và Dượng có thể trực tiếp mở hồ sơ bảo lãnh em được không?
KHÔNG .

http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/loai/thithuc.html

IR-2/CR-2: Con đẻ hay con riêng của vợ/chồng công dân Hoa Kỳ, còn độc thân, dưới 21 tuổi.

BẢO LẢNH DIỆN F1 CÒN LÂU HƠN CẢ DIỆN F2B.

LÂU HƠN HAY NHANH HƠN LÀ TUỲ THUỘC VÀO SỐ LƯỢNG HỒ SƠ NỘP ĐƠN XIN DI DÂN CHO TỪNG DIỆN DI TRÚ .