[Hồ sơ F2A, 2B] Thắc mắc về f2b ( theo luật mới )

Loves

Thành viên tích cực
Thượng Viện Ðề Nghị Dự Luật Cải Tổ Di Trú Toàn Diện Thay Ðổi Các Diện Bảo Lãnh Gia Ðình

DIỆN BẢO LÃNH THEO THỨ TỰ ƯU TIÊN:

- Diện bảo lãnh F2B dành cho con độc thân và trên 21 tuổi của Thường trú nhân sẽ được gọi là diện "F2". Ðối với những người con quá lớn tuổi để được áp dụng Chương trình Bảo Vệ Tuổi Trẻ Em (tức chương trình CSPA), và đã phải ở lại Việt Nam, sẽ tự động được sử dụng ngày ưu tiên của hồ sơ bảo lãnh cha-mẹ trước đây trong đơn bảo lãnh mới được cha-mẹ nộp ngay sau khi đến Hoa Kỳ.

- Hiện tại thì chưa thành luật, nhưng vẫn có 1 vài trường hợp cha mẹ xin giữ ngày ưu tiên cũ khi làm hồ sơ bảo lãnh mới cho con. ( Không biết điều này xảy ra hay chưa, nhưng nghe bạn em nói có cho giữ ngày ưu tiên rồi )
vd : Trường hợp bạn em: xin giữ ngày ưu tiên Priority date : NOV 16 1999 ( 16/11/1999 ) ( Giữ theo F4 cũ )
Ba mẹ đã qua mỹ và đã làm đơn bảo lãnh diện F2B gần 1 năm nay.
Ko biết sau này sẽ được tính như thế nào ? khi hiện giờ F2B đang phỏng vấn ngày ưu tiên trước ngày 15/05/2005....mà bạn em thì xin giữ ngày ưu tiên 19/11/1999

Cho em hỏi luôn rằng khi qua mỹ có thẻ xanh Cha hoặc Mẹ muốn bảo lãnh con theo diện F2B sẽ phải viết theo mẫu đơn nào để gởi cho USCIS xin giữ lại ngày ưu tiên cũ cho con đã quá tuổi CSPA lúc ở VN ?
Mong anh chị có kinh nghiệm tư vấn . Xin cảm ơn nhiều ^^

duy_nguyen

Thành viên mới
Ðề: Thắc mắc về f2b ( theo luật mới )

Đây là mẫu thư :

Điền thông tin thích hợp

(Tên họ của người bảo lãnh)
(Địa chỉ)
(số điện thoại)

Date (ngày viết thư)

USCIS (Tên Service Center)
(Địa chỉ)

Ref.: I-130
Retention of Priority Date

Dear Madam or Sir:

Please find enclosed I-130 filed on behalf of my son (or daughter), (tên họ người con), born on (ngày sanh).

Based on Section 203(h)(3) of the Immigration and Nationality Act (INA) suggesting that a child should automatically be able to fall into the F2B category and retain the original priority date of the original family-based or employment-based petition, I would be grateful to you for allowing my son (or daughter) to retain the original priority date of the original family-based petition filed on my behalf on (ngày nộp đơn của đơn đầu tiên), by my father, Mr. (tên họ), of which the receipt number was (số biên nhận).

Furthermore, according to an article written by an attorney, on December 5, 2006, the Los Angeles District Office of United States Citizenship and Immigration Services granted the application of a Reeves & Associates’ client to recapture the priority date of an immigrant visa petition previously used by his mother. The Los Angeles District Office based its decision under section 3 of the Child Status Protection Act (CSPA) upon reviewing a comprehensive brief that Reeves & Associates presented on behalf of their client. The decision by the Los Angeles District Office followed a recent rulings, in which the Board of Immigration Appeals (“BIA”), in the case of In re Garcia (A79 001 587), confirmed that a derivative beneficiary of an approved immigrant visa petition filed for a parent before CSPA’s effective date, August 6, 2002, could retain the priority date for the parent’s petition, and could use that priority date to apply for an immigrant visa under the second-preference immigrant visa category, as an unmarried son or daughter of a lawful permanent resident, if no final determination was made on the derivative beneficiary’s application for lawful permanent resident status before CSPA became effective.

In the light of what has been presented above, I hope that you will assent to my request.

Looking forward to hearing from you as soon as possible, I remain.

Yours truly,

(Chữ ký của người bảo lãnh)
(Tên họ người bảo lãnh)

p/s: luật chưa được thông qua nhưng nếu bạn & gia đình muốn xin thì điền vào đơn và nộp cho họ . Mình cũng rất mong luật được thông qua . Điều mình lo sợ là trong câu có nói luật dành cho những người con quá lớn tuổi . Cái " lớn tuổi" ở đây là thuôc ở lứa tuổi nào trên 30 tuổi hay là được tính dưới 30 tuổi vì nếu khoảng tuổi từ 22->30 sẽ không tính sao . Mong sao sẽ trót lọt hết .

Loves

Thành viên tích cực

Cảm ơn bạn nhiều nha.

Cho mình hỏi thư này mình đánh máy in ra giấy A4 hay viết bằng emai.
Vì phần dưới có chữ ký , nên mình nghĩ phải đánh máy xong in ra giấy A4 , ký rồi gởi qua Uscis.

Không biết như vậy có đúng ko bạn nhỉ ? thanks

duy_nguyen

Thành viên mới

Gia đình mình đánh máy in . Vì có phần chữ ký rồi gởi qua uscis .

Loves

Thành viên tích cực

Gia đình bạn làm hồ sơ cho bạn lâu chưa bạn ?
Và bạn đã nhận được I-797 chưa ?
Trên I-797 có ngày Priority date là ngày cũ hay ngày ưu tiên mới.

Bạn chia sẻ với ACE cùng biết nha. Vì trường hợp này hiện nay hiếm khi được USCIS chấp thuận lắm .

duy_nguyen

Thành viên mới

Như mình đã nói trên , trên thật tế luật chưa được thông qua điều mà chúng ta có thể làm là viết đơn mong họ cứu xét . 1 số luật sư nói luật giữ ngày ưu tiên chỉ giúp những phụ huynh nào qua đến nơi viết đơn sẽ giữ ngày ưu tiên & còn 1 số tin nếu luật được thông qua thì sẽ tự động chuyển ngày . Đến ngay bây giờ thì thông tin về F2B dần mờ nhạt mong sao luật mới sẽ dành 1 chỗ đứng cho F2B cứu xét những người con ở lại quá lâu .