[Hồ sơ F2A, 2B] Thắc mắc về hồ sơ được trả lại sau khi phỏng vấn

emile

Thành viên mới
Các anh chị cho em hỏi điều này. E đã phỏng vấn được giấy hồng nhưng khi xong thì nhân viên lãnh sự chỉ trả lại cho em giấy khai sinh, giấy kết hôn, hộ khẩu và CMND, trong khi giấy khai thuế và các giấy tờ còn lại thì họ không trả lại :-s. Không biết khi lên lấy visa thì họ có trả lại các giấy tờ đó không ạ? Giấy thuế tại có số an sinh xã hội trên đó nên e hơi lo :-ss

TheKingNT

Thành viên tích cực
Ðề: Thắc mắc về hồ sơ được trả lại sau khi phỏng vấn

Các anh chị cho em hỏi điều này. E đã phỏng vấn được giấy hồng nhưng khi xong thì nhân viên lãnh sự chỉ trả lại cho em giấy khai sinh, giấy kết hôn, hộ khẩu và CMND, trong khi giấy khai thuế và các giấy tờ còn lại thì họ không trả lại :-s. Không biết khi lên lấy visa thì họ có trả lại các giấy tờ đó không ạ? Giấy thuế tại có số an sinh xã hội trên đó nên e hơi lo :-ss
Khi bạn nhận visa người ta sẽ trả lại nguyên bộ hồ sơ mà bạn và gia đình bạn gởi. An tâm.

emile

Thành viên mới

cám ơn KingNT nhiều :D. Thiệt là hú hồn :D

catandpuppy

Thành viên tích cực

Chúc mừng bạn phỏng vấn thành công. Chúc bạn gặp nhiều may mắn & hạnh phúc ở đất nước mới nhé

TheKingNT

Thành viên tích cực

Chuẩn bị tinh thần => vượt khó. Cá chép vượt Vũ Môn mới thành rồng.

Phải nên nhớ, khi qua mỹ là không có chê việc, việc gì có thì làm, kiếm tiền được rồi mới kiếm công việc thuận tiện cho việc học. Còn không thì kiếm anh, anh đầu tư cho ehhe...

emile

Thành viên mới

Cám ơn chị nhiều :x. Chúc chị cũng mau nhận được giấy hồng :D

emile

Thành viên mới

Chuẩn bị tinh thần => vượt khó. Cá chép vượt Vũ Môn mới thành rồng.

Phải nên nhớ, khi qua mỹ là không có chê việc, việc gì có thì làm, kiếm tiền được rồi mới kiếm công việc thuận tiện cho việc học. Còn không thì kiếm anh, anh đầu tư cho ehhe...
haha. Không biết a biết có chỗ nào làm thêm tốt tốt ở San Jose không ạ? :D. E muốn làm thêm để đỡ cho ba mẹ tiền học :D

TheKingNT

Thành viên tích cực

haha. Không biết a biết có chỗ nào làm thêm tốt tốt ở San Jose không ạ? :D. E muốn làm thêm để đỡ cho ba mẹ tiền học :D
Ở San Jose thì a ko rành vì anh ở Seattle.

Quan trọng là phải biết tiếng anh, qua đây kiếm thêm cái bằng lái xe. Em có thể làm nail hoặc bưng phở nếu tiếng anh bình thường. Hoặc có thể xin hãng ( hơi khó vì không có kinh nghiệm ) ... nói chung cũng tùy vào hoàn cảnh gia đình. Bên này nếu chịu khó thì không phải suy nghĩ mai mình phải ....ăn cái gì như VN. Nhưng cần phải biết một điều, ở mỹ tự lập là tốt, không nên ỷ lại gia đình.

Theo các bài tư vấn thì thường thời gian tốt nhất để đi học là...sau 1 năm ở Mỹ. Vậy trong năm đầu tiên mình sẽ làm gì !!! Mình có nhiều câu hỏi để mọi người đang ở Mỹ bàn luận cho vui và những người chuẩn bị qua Mỹ nghiên cứu nhưng .....busy quá nên ...thôi. Hẹn đúng thời điểm vậy.

Bên này thời gian trôi nhanh nên ..... !!!

Chỉnh sửa cuối:

emile

Thành viên mới

Ở San Jose thì a ko rành vì anh ở Seattle.

Quan trọng là phải biết tiếng anh, qua đây kiếm thêm cái bằng lái xe. Em có thể làm nail hoặc bưng phở nếu tiếng anh bình thường. Hoặc có thể xin hãng ( hơi khó vì không có kinh nghiệm ) ... nói chung cũng tùy vào hoàn cảnh gia đình. Bên này nếu chịu khó thì không phải suy nghĩ mai mình phải ....ăn cái gì như VN. Nhưng cần phải biết một điều, ở mỹ tự lập là tốt không nên ỷ lại gia đình.
hehe. E cũng muốn tự lập để đỡ cho gia đình nhưng thời gian đầu thì chắc đành phải vậy rồi hehe :D. Cám ơn a vì những lời khuyên chân tình đó nhe :D

Lily

Cựu Ban điều hành

Hi till,
Chúc mừng bạn giựt giấy hồng !!! :41::41::41:

Xin tiếp lời bác TheKingNT thêm chút nè: LSQ sẽ trả lại hồ sơ bạn nói khi bạn nhận Visa, nhưng là trả trong một tập hồ sơ dán kín, bạn không được mở ra đâu, phải cầm nguyên xi dzậy qua Mỹ và đưa cho nhân viên làm thủ tục nhập cảnh cho bạn, người này mới có quyền mở tập hồ sơ này ra xem. Đây được coi là hồ sơ gốc cho lý lịch của bạn khi định cư tại Mỹ. Bạn không phải cầm về nữa, họ giữ để lưu hồ sơ gốc luôn. Về nhà người bảo lãnh, bạn chỉ còn chờ nhận Thẻ xanh gởi về tận nhà thôi.
Chúc vui vẻ. Thân ái.