[Hồ sơ F2A, 2B] Thành lập hội F2A Phỏng Vấn Tháng 6 chia sẽ kinh nghiệm và chuẩn bị lịch đi!!!!!

Status
Không mở trả lời sau này.

coxanh10101

Thành viên tích cực
Mình lập topic này ra để anh chị em nào đi trước hướng dẫn cho người đi sau vững bước và không bị mất tiền tư vấn! Và cũng mong muốn biết bạn nào sắp đi vào tháng 6 hặc tháng 7 để thành lập hội đi chung cho đỡ buồn!!! mong các thành viên ủng hộ nhé!!!
Mình xung phong trước: mình có ngày phỏng vấn là ngày 6/6 Và nơi đến của mình là Denver Colorado. Nếu phỏng vấn đậu thì trong tháng 6 hoặc 7 nếu ngày nào vé máy bay rẻ nhất thì mình sẽ đặt chuyến đó! ( Tình hình tham khảo giá của một số hãng thì giá hơi bị mắc!!!!)

coxanh10101

Thành viên tích cực
Ðề: Thành lập hội F2A Phỏng Vấn Tháng 6 chia sẽ kinh nghiệm và chuẩn bị lịch đi!!!!!

Mình mới vừa nhận được một số câu hỏi phỏng vấn từ người quen!! mình đưa lên cho các bạn tham khảo nhé!!!
Tên,Ngày tháng năm sinh, nơi sinh
Chức vụ công việc hiện tại, địa chỉ chỗ làm
Mức lương, thời gian làm việc
Địa chỉ chỗ ở hiện tại và 10 năm qua
Đặc điểm riêng chỗ ở ntn?
Có bao nhiêu bạn bè, tên từng người
Lúc rãnh thích làm gì? Sở thích
Qua Mỹ theo diện gì? Đi cùng ai?
Ngày tháng năm rời VN
Ngày tháng năm đến Mỹ
Vào quốc tich ngày nào? Tại bang nào?
Tên và ngày tháng năm sinh của ba mẹ
Chỗ ở và công việc hiện tại của ba mẹ (nếu mất thì mất năm nào)
Có bao nhiêu chị em?
Tên và ngày tháng năm sinh của từng chị em
Chỗ ở và công việc hiện tại của chị em
Người bảo lãnh đã từng có gđình chưa? Tên và ngày tháng năm sinh của người vợ, chồng trước, ngày kết hôn, nơi kết hôn. Vì sao ly hôn? Khi nào?
Có bao nhiêu con, tên , ngày tháng năm sinh, công việc của các con
Anh chị quen nhau trong trường hợp nào? Ai giới thiệu?Tên,ngày tháng năm sinh, số đt
Khi nào anh chị bắt đầu lien lạc với nhau? Liên lạc ntn? Đt hay thư, mail. Có bằng chứng k?
Khi nào mối quan hệ trở nên than thiết?
Người hôn phối cầu hôn ntn? Qua đt hay gặp mặt? ở đâu? Ngày tháng năm? Anh chị có nhận lời ngay k? bao lâu thì trả lời? vì sao đồng ý?
Người hôn phối về VN thăm anh chị mấy lần? Mỗi lần ở lại bao lâu? Biết rõ từng chi tiết càng tốt, ở dâu? Đi chơi ở đâu? Bằng chứng?
Từ lúc quen nhau đến khi phát sinh tình cảm là bao lâu?? Tại sao có tình cảm?
Lần đầu tiên 2 người gặp mặt ntn? Ngày, ở đâu? Ăn mặc ntn? Có ai làm chứng (tên, số đt người làm chứng)
Nụ hôn đầu tien của 2 người ở dâu? Ngày? Kể cụ thể nơi đó
2 người có dự tính có con k? lần đầu tiên 2 người phát hiện có thai ntn?
Có tổ chức lễ đính hôn k? ngày? ở đâu? Có bao nhiêu người tham dự?
Lễ cưới tổ chức ở đâu? Ngày? Giờ? Có bao nhiêu người tham dự? bao nhiêu bàn? Đại diện 2 họ là những ai? Có đủ ba mẹ, anh chị 2 bên k?
Giấy hôn thú được kí ở đâu? Ngày? Giờ?
Sau lễ hỏi cưới có hưởng tuần trăng mật k? ở đâu? Bao lâu?
Gia đình người bảo lãnh và đương đơn có ai ở Mỹ k? tên, số đt, địa chỉ từng người
Người bảo lãnh có nhà riêng k? tả chi tiết?
Người bảo lãnh có xe riêng k? màu, hiệu? mua năm nào?trả góp hay trả thẳng?
Người bảo lãnh ghét nhất cái gì?
Thói quen của người bảo lãnh
Từ nhà đến chỗ làm bao xa? Đi xe bao nhiêu phút?
Người bảo lãnh mặc áo quần size bao nhiêu?màu? hiệu?
Trình độ học vấn của người bảo lãnh
Kể chi tiết về người bạn than nhất của người bảo lãnh?
Người bảo lãnh thường sử dụng mỹ phẩm và nước hoa ntn?
Người bảo lãnh đã từng bảo lãnh ai chưa?khi nào? Diện gì?
* Nắm rõ thong tin của người bảo lãnh và gđ càng nhiều càng tốt

nguyen thi bich nhu

Thành viên tích cực
Ðề: Thành lập hội F2A Phỏng Vấn Tháng 6 chia sẽ kinh nghiệm và chuẩn bị lịch đi!!!!!

Mình mới vừa nhận được một số câu hỏi phỏng vấn từ người quen!! mình đưa lên cho các bạn tham khảo nhé!!!
Tên,Ngày tháng năm sinh, nơi sinh
Chức vụ công việc hiện tại, địa chỉ chỗ làm
Mức lương, thời gian làm việc
Địa chỉ chỗ ở hiện tại và 10 năm qua
Đặc điểm riêng chỗ ở ntn?
Có bao nhiêu bạn bè, tên từng người
Lúc rãnh thích làm gì? Sở thích
Qua Mỹ theo diện gì? Đi cùng ai?
Ngày tháng năm rời VN
Ngày tháng năm đến Mỹ
Vào quốc tich ngày nào? Tại bang nào?
Tên và ngày tháng năm sinh của ba mẹ
Chỗ ở và công việc hiện tại của ba mẹ (nếu mất thì mất năm nào)
Có bao nhiêu chị em?
Tên và ngày tháng năm sinh của từng chị em
Chỗ ở và công việc hiện tại của chị em
Người bảo lãnh đã từng có gđình chưa? Tên và ngày tháng năm sinh của người vợ, chồng trước, ngày kết hôn, nơi kết hôn. Vì sao ly hôn? Khi nào?
Có bao nhiêu con, tên , ngày tháng năm sinh, công việc của các con
Anh chị quen nhau trong trường hợp nào? Ai giới thiệu?Tên,ngày tháng năm sinh, số đt
Khi nào anh chị bắt đầu lien lạc với nhau? Liên lạc ntn? Đt hay thư, mail. Có bằng chứng k?
Khi nào mối quan hệ trở nên than thiết?
Người hôn phối cầu hôn ntn? Qua đt hay gặp mặt? ở đâu? Ngày tháng năm? Anh chị có nhận lời ngay k? bao lâu thì trả lời? vì sao đồng ý?
Người hôn phối về VN thăm anh chị mấy lần? Mỗi lần ở lại bao lâu? Biết rõ từng chi tiết càng tốt, ở dâu? Đi chơi ở đâu? Bằng chứng?
Từ lúc quen nhau đến khi phát sinh tình cảm là bao lâu?? Tại sao có tình cảm?
Lần đầu tiên 2 người gặp mặt ntn? Ngày, ở đâu? Ăn mặc ntn? Có ai làm chứng (tên, số đt người làm chứng)
Nụ hôn đầu tien của 2 người ở dâu? Ngày? Kể cụ thể nơi đó
2 người có dự tính có con k? lần đầu tiên 2 người phát hiện có thai ntn?
Có tổ chức lễ đính hôn k? ngày? ở đâu? Có bao nhiêu người tham dự?
Lễ cưới tổ chức ở đâu? Ngày? Giờ? Có bao nhiêu người tham dự? bao nhiêu bàn? Đại diện 2 họ là những ai? Có đủ ba mẹ, anh chị 2 bên k?
Giấy hôn thú được kí ở đâu? Ngày? Giờ?
Sau lễ hỏi cưới có hưởng tuần trăng mật k? ở đâu? Bao lâu?
Gia đình người bảo lãnh và đương đơn có ai ở Mỹ k? tên, số đt, địa chỉ từng người
Người bảo lãnh có nhà riêng k? tả chi tiết?
Người bảo lãnh có xe riêng k? màu, hiệu? mua năm nào?trả góp hay trả thẳng?
Người bảo lãnh ghét nhất cái gì?
Thói quen của người bảo lãnh
Từ nhà đến chỗ làm bao xa? Đi xe bao nhiêu phút?
Người bảo lãnh mặc áo quần size bao nhiêu?màu? hiệu?
Trình độ học vấn của người bảo lãnh
Kể chi tiết về người bạn than nhất của người bảo lãnh?
Người bảo lãnh thường sử dụng mỹ phẩm và nước hoa ntn?
Người bảo lãnh đã từng bảo lãnh ai chưa?khi nào? Diện gì?
* Nắm rõ thong tin của người bảo lãnh và gđ càng nhiều càng tốt
PD cua minh la 13/6/2011 dien F2A. Co le thang toi nay minh co thu PV. Minh co the soan may cau tra loi nay ra giay, khi PV Minh mang theo, khi nao NV phong van noi minh, Minh xem va tra loi, cho chac an, chu nhieu cau noi va cu the nhu the lam sao noi, co ACE nao biet thi tu van cho Minh biet nhe .

andvhbk

Thành viên tích cực

Mình PD 20/03/2011
Phỏng vấn 17/06/2013
Đích đến là phi trường LAX. Tình hình mình thấy nên đi trước ngày 04/07/2013 ( ngày lễ độc lập của nước Mỹ) thì giá vé có thể mềm hơn.

andvhbk

Thành viên tích cực

Mình có thắc mắc là làm sao nhân viên LSQ có thể xác nhận được những câu trả lời về người bảo lãnh là đúng hay ko nhỉ? Vì phỏng vấn chỉ là đối thoại giữa nhân viên LSQ và ng được bảo lãnh, ko có người bảo lãnh ở đó làm sao đối chiếu đúng sai được. Ví dụ câu hỏi người bảo lãnh mặc quần áo size bao nhiêu, rồi sử dụng loại nước hoa gì, làm sao họ biết được nhỉ?

xpro_123

Cựu Ban điều hành

Mình có thắc mắc là làm sao nhân viên LSQ có thể xác nhận được những câu trả lời về người bảo lãnh là đúng hay ko nhỉ? Vì phỏng vấn chỉ là đối thoại giữa nhân viên LSQ và ng được bảo lãnh, ko có người bảo lãnh ở đó làm sao đối chiếu đúng sai được. Ví dụ câu hỏi người bảo lãnh mặc quần áo size bao nhiêu, rồi sử dụng loại nước hoa gì, làm sao họ biết được nhỉ?
Họ được đào tạo kĩ để làm công việc này.Đôi lúc ánh mắt hay cử chỉ của người trả lời giúp họ xác định được người đó có nói thật hay không.

coxanh10101

Thành viên tích cực

Các bạn nên nhìn vào đó mà tham khảo rồi chọn câu trả lời thích hợp cho mình, quan trọng là những gì mình nói là đúng sự thật!! Bởi vì họ học được cách nhìn nét mặt và cử chỉ của mình!!! Còn quá trình phỏng vấn như thế nào thì sau ngày 6/6 mình sẽ chia sẽ cho các bạn sau!!

iPooh

Thành viên mới

Họ có nghiệp vụ riêng của họ. Ngoài ra, khi phỏng vấn, người phiên dịch sẽ dịch câu hỏi của VCLS cho bạn nghe và trả lời, trong khi đó VCLS sẽ quan sát thái độ của bạn. Mình quan sát các cuộc phỏng vấn và thấy vậy.

Các câu hỏi pv của mình (diện F2A):

1. Hai người quen nhau năm nào? bằng cách nào?
2. NBL qua Mỹ năm nào? Diện gì?
3. NBL làm nghề gì? Nếu đi học thì học trường nào? Ngành gì?
4. Đám cưới có bao nhiêu khách? Cho xem hình trước khi cưới.
5. NBL thường làm gì lúc rảnh rỗi?
6. Lần cuối hai người gặp nhau là khi nào?
7. Từ khi sang Mỹ đến nay, NBL về VN bao nhiều lần?
8. NBL ở chung với ai bên Mỹ?

Ngoài ra VCLS hỏi nhấn mạnh lại 2 lần câu quen nhau năm nào và NBL đi Mỹ năm nào.

Theo ý kiến riêng của mình, các bạn không cần phải học thuộc các câu hỏi này làm gì, có sao thì nói vậy thôi. Hôm đó mình pv ở ô cửa "khó", đa số đều nhận giấy xanh bổ túc hồ sơ (có một chị đi với con nhỏ cũng giấy xanh), hồ sơ đầy đủ và thái độ là quan trọng.

andvhbk

Thành viên tích cực

Mình lập topic này ra để anh chị em nào đi trước hướng dẫn cho người đi sau vững bước và không bị mất tiền tư vấn! Và cũng mong muốn biết bạn nào sắp đi vào tháng 6 hặc tháng 7 để thành lập hội đi chung cho đỡ buồn!!! mong các thành viên ủng hộ nhé!!!
Mình xung phong trước: mình có ngày phỏng vấn là ngày 6/6 Và nơi đến của mình là Denver Colorado. Nếu phỏng vấn đậu thì trong tháng 6 hoặc 7 nếu ngày nào vé máy bay rẻ nhất thì mình sẽ đặt chuyến đó! ( Tình hình tham khảo giá của một số hãng thì giá hơi bị mắc!!!!)
coxanh ơi bạn phỏng vấn xong chưa? get pink chưa? mong tin của bạn nhé.

coxanh10101

Thành viên tích cực

Chào các bạn!! Tình hình là hôm nay mình phỏng vấn đậu!! Mình sẽ chia sẽ những gì mình có được cho các bạn!!
Trước hết mình xin chân thành cảm ơn một lần nữa đến diễn đàn xuất nhập cảnh đã giúp mình chuẩn bị hồ sơ!!
Sáng khoảng 8 giờ mình đã có mặt ở đó các bạn nên đi sớm hơn một chút!! Khi vào bạn nên mang passport và giấy gọi phỏng vấn cầm trên tay!! bước vào cửa các bạn xếp hàng vào khu vực di dân nhé ( bên trong có bảng chỉ dẫn hết cứ yên tâm) Khi qua hết an ninh thì các bạn phải nhớ là quẹo qua bên phải là nơi dành riêng cho di dân nhé!! sau đó xếp hàng lấy số thứ tự và lấy dấu vân tay!!
Khi đã có stt thì bạn chờ gọi nhé!! Quá trình phỏng vấn gồm hai lần:
Lần thứ nhất vào bạn sẽ nộp hồ sơ cho người Và trả lời một số câu hỏi của nhân viên gồm: Vợ bạn tên gì, địa chỉ ở đâu, địa chỉ hiện tại của bạn ( lưu ý với các bạn là đây là câu hỏi của riêng mình, mỗi người có thể hỏi khác nhé). sau khi xong bạn sẽ ngồi đợi để gọi lần thứ hai.
Lần 2: Sẽ gồ một nhân viên LS Mỹ và một thông dịch viên người việt sẽ phỏng vấn mình. Mình vào ngay anh Mỹ nhưng nói tiếng Việt rất rõ, anh ấy xem hồ sơ của mình và phỏng vấn mình luôn, anh này hơi khó vì hỏi rất lâu vào một số người nhận giấy xanh.
Khi mình tới sau khi tuyên thệ sẽ nói sự thật anh LS Mỹ hỏi mình có bằng chứng gì không đưa cho anh ấy, và mình đưa hình vào.
Câu hỏi của mình:
Ba mẹ bên Mỹ làm gì?
Ngoài vợ ra còn có mấy anh chị e?
Em làm gì?
Vợ làm gì?
Bạn và vợ bạn quen nhau năm nào?
Quen nhau ở đâu ( câu này mình nói mình quen vợ ở T.Tâm ngoại ngữ nên NVLS hởi thêm là vì sao vợ lên đó học, rồi vì sao mình lên đó học?)
Khi qua Mỹ bạn sẽ dự định làm gì
Sau khi hởi xong thì chị thông dịch chúc mừng mình đã nhận được giấy hồng và ra ngoài đó tiền gửi EMS để gửi visa và hồ sơ về nhà mình!! Mình cám ơn rồi ra đóng tiền sau đó ra về.
Các bạn đi pv nhớ phải bình tỉnh trả lời dứt khoác nhé! Đừng trả lời lung tung hỏi gì thì mình trả lời như vậy thôi!! Một phần quang trọn nữa là bằng chứng của bạn, chứng minh mối quan hệ càng lâu càng tốt nhất là hình vì mình chỉ đưa hình ra thôi là đã đậu chứ chưa lấy bằng chứng khác ra. Lợi thế của mình là mình làm lễ trong nhà thờ và có chụp chung hình với cha, Tụi mình quen nhau trước khi vợ đi nên hình trước lúc vợ sang Mỹ cũng là một lợi thế!!. Đó là những gì mình PV!!

andvhbk

Thành viên tích cực

Chào các bạn!! Tình hình là hôm nay mình phỏng vấn đậu!! Mình sẽ chia sẽ những gì mình có được cho các bạn!!
Trước hết mình xin chân thành cảm ơn một lần nữa đến diễn đàn xuất nhập cảnh đã giúp mình chuẩn bị hồ sơ!!
Sáng khoảng 8 giờ mình đã có mặt ở đó các bạn nên đi sớm hơn một chút!! Khi vào bạn nên mang passport và giấy gọi phỏng vấn cầm trên tay!! bước vào cửa các bạn xếp hàng vào khu vực di dân nhé ( bên trong có bảng chỉ dẫn hết cứ yên tâm) Khi qua hết an ninh thì các bạn phải nhớ là quẹo qua bên phải là nơi dành riêng cho di dân nhé!! sau đó xếp hàng lấy số thứ tự và lấy dấu vân tay!!
Khi đã có stt thì bạn chờ gọi nhé!! Quá trình phỏng vấn gồm hai lần:
Lần thứ nhất vào bạn sẽ nộp hồ sơ cho người Và trả lời một số câu hỏi của nhân viên gồm: Vợ bạn tên gì, địa chỉ ở đâu, địa chỉ hiện tại của bạn ( lưu ý với các bạn là đây là câu hỏi của riêng mình, mỗi người có thể hỏi khác nhé). sau khi xong bạn sẽ ngồi đợi để gọi lần thứ hai.
Lần 2: Sẽ gồ một nhân viên LS Mỹ và một thông dịch viên người việt sẽ phỏng vấn mình. Mình vào ngay anh Mỹ nhưng nói tiếng Việt rất rõ, anh ấy xem hồ sơ của mình và phỏng vấn mình luôn, anh này hơi khó vì hỏi rất lâu vào một số người nhận giấy xanh.
Khi mình tới sau khi tuyên thệ sẽ nói sự thật anh LS Mỹ hỏi mình có bằng chứng gì không đưa cho anh ấy, và mình đưa hình vào.
Câu hỏi của mình:
Ba mẹ bên Mỹ làm gì?
Ngoài vợ ra còn có mấy anh chị e?
Em làm gì?
Vợ làm gì?
Bạn và vợ bạn quen nhau năm nào?
Quen nhau ở đâu ( câu này mình nói mình quen vợ ở T.Tâm ngoại ngữ nên NVLS hởi thêm là vì sao vợ lên đó học, rồi vì sao mình lên đó học?)
Khi qua Mỹ bạn sẽ dự định làm gì
Sau khi hởi xong thì chị thông dịch chúc mừng mình đã nhận được giấy hồng và ra ngoài đó tiền gửi EMS để gửi visa và hồ sơ về nhà mình!! Mình cám ơn rồi ra đóng tiền sau đó ra về.
Các bạn đi pv nhớ phải bình tỉnh trả lời dứt khoác nhé! Đừng trả lời lung tung hỏi gì thì mình trả lời như vậy thôi!! Một phần quang trọn nữa là bằng chứng của bạn, chứng minh mối quan hệ càng lâu càng tốt nhất là hình vì mình chỉ đưa hình ra thôi là đã đậu chứ chưa lấy bằng chứng khác ra. Lợi thế của mình là mình làm lễ trong nhà thờ và có chụp chung hình với cha, Tụi mình quen nhau trước khi vợ đi nên hình trước lúc vợ sang Mỹ cũng là một lợi thế!!. Đó là những gì mình PV!!
Wonderful! Chúc mừng bạn đã get pink nhé. Kế tiếp chắc là tới lượt mình, ngày 17/06, hồi hộp quá :3

tuxedo9090

Thành viên mới

Chúc Mừng bạn ,thật tuyệt vời.
Nhưng kinh nghiệm quý báu cho người đi sau.
Bạn ơi NVLS hỏi nhà bên Mỹ có phải đọc hết địa chỉ cụ thể ra ko nhỉ.Vợ mình chuyển đến vài lần nhà liền.

coxanh10101

Thành viên tích cực

Bạn trả lời càng chính xác càng tốt bạn ah!!! Có thể anh sơ vấn sẽ hởi bạn trước về những vấn đề này đó!!

andvhbk

Thành viên tích cực

Báo cáo anh chị em, hôm nay bx mình đã phỏng vấn đậu rồi. Nhân viên LSQ nói là sẽ gởi VISA về nhà bằng EMS. Mình sẽ cập nhật lại những câu hỏi để anh chị em tham khảo sau nha. Xin cám ơn toàn thể anh chị em XNC đã tận tình giúp đỡ andvhbk từ lúc mở hồ sơ đến lúc nhận giấy hồng, xin cám ơn rất nhiều!

coxanh10101

Thành viên tích cực

Chúc mừng bạn nhé!!! Mình 29/6 này bay nè!!!

lambaokim

Thành viên tích cực

Ngay uu Tien cua co xanh La ngay may vay? Minh ko ro lam ve việc nay
Ngay uu Tien 21/7/2011 ma thang nay gq 8/10 roi? Ho gửi giay pv thang nay hay thang sau cho minh vay?

coxanh10101

Thành viên tích cực

Ngày uu tien cua minh la 20/3/2011 đó bạn!! Bạn nên viết thư gửi NVC hỏi đi sau 10 ngày họ sẽ trả lời nếu có giấy phỏng vấn thì họ sẽ gửi trực tiếp về cho bạn vì lúc trước mình làm như vậy! Hoặc bạn hãy hỏi phía bên luật sư làm giấy tờ cho bạn nếu có họ sẽ gửi về. Cách nhanh nhất là nói họ mail về cho mình rồi mình đi in ra!!!

thaonguyencoxanh

Thành viên tích cực

Xin chào cả hội !
Sáng ngày 20.06.2013 em đã phỏng vấn thành công. Cuối buổi phỏng vấn họ nói chấp nhận cấp visa cho mình, mình chờ một vài giây để được nhận giấy hồng như mọi người thường nói mà chẳng thấy đâu hihi... họ chỉ đưa 1 tờ giấy màu trắng hướng dẫn : Đơn xin thị thực của quý vị đã được chấp thuận, không mở bao thị thực màu nâu... Mình rất vui.
Mình chưa sắp xếp lịch bay nữa, để nhận visa xong sắp xếp cho chắc.
Mình chúc mọi người có ngày phỏng vấn sắp tới đều thành công nha !

coxanh10101

Thành viên tích cực

Chúc mừng bạn nhé!! Trong buổi phỏng vấn họ hỏi những gì bạn chia sẽ cho những người đi sau nhé!!!

tuxedo9090

Thành viên mới

Bạn thaonguyencoxanh ơi.chia sẻ kinh nghiệm phỏng vấn cho mọi người cùng tham khảo đi bạn

Status
Không mở trả lời sau này.