Thành viên XNC sinh hoạt - giao lưu sau khi đến Mỹ

kimthanh59

Thành viên tích cực
Ðề: Thành viên XNC sinh hoạt - giao lưu sau khi đến Mỹ

Anh Hung 1955,nếu tất cả những gì anh nói là thật,rõ ràng tôi đang khóc cùng anh,cha má tôi ở cùng các em tôi,vẫn còn rất tốt,sinh hoạt vẫn ổn,cha toi 6 vẫn còn lái xe dến xưởng dù 80 tuổi,vâng chúng ta kgh thể nào muốn theo ý mình được,và nếu anh bỏ lại cha mẹ,anh sẽ là đứa con bất hiếu,dù đau lòng cỡ nào chúng ta vẫn phải chấp nhận sự thật,cố gắng chăm sóc cha má cho tốt cho đến khi nào các người vì định luật mà rời xa chúng ta,điều anh đang làm ,điều anh dang có,tôi đang ước ao.Hãy cho tôi tháng ngày chăm sóc cha má,vì từ khi chào đời đền nay tôi chưa lần nào được thể hiện,số phận ,hoàn cảnh,lòng người,tình đời......Cuốn trôi toi vào cơn lốc,trách nhiệm và bổn phận lo tròn cho gia đình nhỏ,tôi khg còn gì để đền đáp cho cha má,tôi dừng ở đây, chúc mọi người nhiều điều tốt đẹp,chúng ta hãy cùng nhau hiếu thảo .bye
Chúng ta khóc vì yêu cha má,vì yêu tình chủng tộc.
Bây giờ cùng nhau cười vì toi sẽ nói 1 câu.Anh có quá nhiều may mắn cho sự nghiệp,và anh có quá nhiều người yêu anh,nên anh khg có biết khóc cho đôi lứa.Đúng khg ?

VanBinh

Thành viên tích cực

Chào Kim Thanh và các bạn
Hôm nay có dịp xem chương trình < Thay lời muốn nói > tháng 8 /2012 của HTV chủ đề < MẸ ƠI > , với những chia sẽ của khán giả tôi không sao không khóc , khóc vì tình yêu thương của những người con dành cho mẹ , với những ký ức yêu thương về mẹ và khóc vì nhìn lại hoàn cảnh của mẹ tôi bây giờ ( Đàn ông mà khóc thì kỳ quá phải không ? tôi chưa từng khóc vì tình , chưa từng khóc vì khó khăn trên bước đường đời nhưng tôi luôn khóc khi ai đó nói về mẹ , với tôi mẹ là thiêng liêng là tất cả ) .
Hơn 4 tháng rồi mẹ tôi không còn tự chủ được nữa mà đang sống đời sống thực vật , hàng ngày chăm sóc cho mẹ , nhìn mẹ mà nước mắt cứ rơi , ngày xưa , còn bé mẹ tôi đút cho tôi từng muỗng cơm , miếng nước thì nay tôi đang làm lại điều đó với mẹ tôi , ngày xưa mẹ đút cho tôi ăn để nhìn tôi khôn lớn còn bây giờ ... đút mẹ ăn mà luôn sợ mẹ phải ra đi , tôi sợ một ngày nào đó mẹ tôi bỏ tôi để về nơi vĩnh hằng , dù biết rằng SINH , LÃO , BỆNH , TỬ là qui luật của trời đất nhưng sao tôi vẫn luôn mong muốn và cầu xin mẹ tôi sống thọ , tôi có thể ra đi trước mẹ chứ không muốn mẹ tôi ra đi trước tôi .
Mùa Vu Lan đang đến , hãy yêu thương chăm sóc ba mẹ mình đi các bạn , đừng để sau này phải hối tiếc , hãy làm những gì mà bây giờ mình còn có thể làm được ... với mẹ với cha để tỏ lòng hiếu thảo với đấng sinh thành nha các bạn .
Bây giờ em theo chồng qua bên đây sống, kg còn cơ hội để chăm sóc cho mẹ em ở VN nữa, có muốn cũng kg được, hic hic hic..... Mình khuyên các bạn nào sắp theo chồng sang Mỹ, những ngày tháng còn lại ở VN hãy tranh thủ thời gian để lo cho cha mẹ để sau này kg phải hối tiếc .......

huynhchau

Thành viên tích cực

Em xin chào các Cô, các chú, các Anh Các chị ! Hôm nay cho em xin đăng ký 1 chỗ tạm trú "trong ngôi nhà XNC thân thương" này nhé. Em mới qua Mỹ được 1 tháng rưỡi, em ở San Jose, Cali. Thời gian qua được sự chỉ dẫn của các anh chị trên DD em đã thành công rất là nhiều, nào là từ chuyện làm giấy tờ đến khi pv, rồi thi bằng lái xe.... tất cả mọi chuyện đều thành công và tốt đẹp. Em đã theo dõi và đọc được những tâm trạng và kinh nghiệm thực tế từ các cô chú và anh chị đi trước đã giúp ích được cho em rất là nhiều, em đã cố gắng và càng vững vàng hơn mỗi khi "em xém bị trùng bước". Em thật là vui khi được làm thành viên của ngôi nhà XNC này.
vanbinh o sanjose ma khu nao vậy,ox mình cũng ở sanjose nè,hy vọng mình sẽ à hàng xóm của nhau trên quê hương mới nhé,trước lạ sau quen và cuối cùng là bạn nhé (ox mình ở 432 ward admiral ave,apt#2,sanjose,còn vanbinh ở đâu vậy)

huyentrang_31286

Thành viên tích cực

Chào chú Hùng !
Có lẽ nhìn vào nick thì cháu đoán chú sinh năm 1955 thì xin phép cho cháu gọi bằng chú. Nghe những dòng tâm sự của chú về mẹ chú, cháu rất cảm động, cháu rất đồng cảm với chú. Cháu cũng có baby được 13 tháng rồi, đúng như người xưa nói chú ơi : " Làm cha, làm mẹ càng hiểu công lao to lớn của cha mẹ như thế nào ". Chú biết không : mình đút cháo cho mẹ ăn khi mẹ tuổi về già thì dễ hơn gấp nhiều lần so với lúc mẹ đút cho mình ăn khi mình còn bé " giống như bây giờ cháu cho baby , mỗi lần cháu cho baby cháu ăn thì cháu phải dụ dỗ tùm lum nhiều thứ, làm đủ thứ trò chơi ( nào là hát, nào là múa .... )bé mới chịu ăn, nhưng có khi ăn xong phun ra tùm lum thì mẹ lại là người dọn.... "nhiều thứ lắm chú ơi. Còn tối khi ngủ thì nào là con đói bụng, tả ướt... con đều khóc thì cha mẹ lại tỉnh giấc, không kể đến mỏi khi con đi khám sức khỏe chích ngừa về xong là con phát sốt thì cũng chỉ có mẹ mỗi tiếng thức 1 lần khám nhiệt cho con.........Vậy tự hỏi có khi nào cha mẹ đã được ngủ 1 giấc tròn từ khi có con chưa ?công lao cha mẹ sánh bằng trời bằng biển đúng không chú ?
Vì thế mình mong các bạn đang chuẩn bị và sắp tới nữa sẽ qua mỹ theo chồng thì cố gắng " dành 1 ngày hoặc 1 giờ hoặc1 phút hoặc ít nhất là 1 giây" thôi mà nhìn vào mái tóc đầy muối tiu của ba của mẹ mình nha dù có bận bịu gì cho cuộc sống đi chăng

kimthanh59

Thành viên tích cực

Chào anh Hung,hom nay lại muốn nói cùng anh,có lẽ hỗm rày anh rất bận,nên khg biết có nhiều người đang muốn nói chuyên cùng anh,khg sao,anh hãy lo việc của anh,và hãy nói chuyện cùng chúng tôi khi có thể.Vâng,nói là cha má tôi ổn chứ thật ra,vẫn yếu lắm vì đã 76 và 81 rồi,cha toi cố tình đến xưởng vì cố gắng đó thôi,chứ thật ra,sức cũng đã mõi mòn chẳng còn bao nhiêu,nhưng vì tôn trọng sự quyết định nầy các em tôi đành bấm bụng vâng theo,má tôi là phụ nữ qua 6 lần sinh con, tần tão lo toan phụ với cha tôi lo cho chúng tôi nên cũng chỉ khoẻ theo tuổi vậy thôi,anh hãy cố lên,và hãy suy nghĩ giống tôi ,chúng ta khg thể muốn ra đi trước mà bỏ lại cha má mình,tuy ý nghĩ nầy xuát phát từ lòng quá yêu kính cha má mình,đau lòng quá,khg cam tâm nhìn sự ra đi cũa cha má mình.Vâng chúng ta ,tất cả,khg ai tránh khỏi sinh ly,tử biệt,vì quí anh, cho phép tôi nói mấy câu trên,chúc anh và mọi người con hiếu thảo trên trái đất nầy thật nhiều niềm vui,hạnh phúc,thành công.

kimthanh59

Thành viên tích cực

Chào các bạn,chào anh Hung 1955,hôm nay tôi lại muốn tâm sự cùng các bạn ,hiện tại có lẽ chúng ta vẫn đang còn trong mùa vulan
Vâng,tôi đang chờ gọi phỏng vấn,cấp visa ,có lẽ ngày ấy đang tiến dần đến với tôi,từng đêm trăn trở,thật là mâu thuẩn,mừng thì cũng có,nhưng nổi buồn cũng đi đôi,vì khi sang Mỹ đễ được gặp cha má ,các em,tôi phải rời xa các con,dù chúng tất cả đều đã trưởng thành,nhưng tôi chưa có điều kiện thành lập hôn nhân cho đứa nào cả,kể cả đứa lớn nhất,đây là nỗi lòng người mẹ,và cũng là nỗi buồn lớn cũa tôi,và hiện tại,công việc kinh doanh của gia đìng tôi đã ổn,dù chúng tôi khg giàu nhưng cũng có thể sống an nhàn,vậy thì tại sao tôi phải sang Mỹ,khi tuổi chẳng trẻ trung gì? Nếu tôi nói vì thương cha má tôi,vì yêu cha má tôi,nhân cơ hội nầy,và đây là điều kiện tốt nhất trong các điều chúng tôi suy tính,cho tôi có được những ngày tháng thể hiện lòng hiếu thảo cũa con đối với cha má,khg biết các bạn có tin kg?nhưng đó là những gì tôi trăn trở,lo cho cha má mình khg ai chăm sóc,khi ốm yếu nó sẽ đến lúc nào đây.Để lại các con ở VN,khi chúng chưa có bờ vai để dựa, nhưng thôi ,tôi đã đủ can đảm đối mặt với tất cả nỗi buồn,niềm vui,nói ra để mỡ lòng cùng các bạn.
Và tôi vẫn cứ chờ ngày được phỏng vấn cấp visa. Chúc các bạn niềm vui ,hạnh phúc và thành công ,bye

kimthanh59

Thành viên tích cực

Chào các bạn,bây giờ tôi lại tiếp tục tâm sự cùng các bạn.Vâng 1 phần trong sự lo âu của tôi đã được giải thoát,vừa qua cô em gái út của tôi gọi về,cho biết cha tôi đã nghĩ,vì chỗ khám sức khoẻ gởi giấy đến chỗ công ty cha tôi làm với kết quả cha tôi khg đủ sức khoẻ để làm việc,và nó sợ thiệt hại cho nó khi cha tôi đang làm việc cho nó,nên đã cho cha tôi nghĩ,thế cũng ổn,vì tôi rất lo khi đã 81tuổi,cha vẫn cố gắng hoạt động khi còn có thể,vì cha tôi bản tính năng động,hoạt bát, tôi rất vui ,vì đã giảm đi phần nào áp lực.
Chúc các bạn niềm vui ,hạnh phúc thành công,bye

kimthanh59

Thành viên tích cực

Xin chào các bạn,có lẽ đây là khoãng thời gian tôi tâm sự nhiều nhất với các bạn,nhưng có lẽ khg đúng lúc ,do các bạn khg có thời gian,nên tôi vẫn chưa nhận lời chia sẻ nào cùng các bạn,khg sao ,tôi vẫn muốn nói chuyện cùng các bạn.
Xin chào anh cả Lebac-49,đã lâu kimthanh59 có những câu hỏi,và muốn được anh cả trả lời, leduc 59,có phải là em gái của anh khg?và anh cũng sang Mỹ được 1 thời gian,hiện tại có phải anh đang sống rất tốt,và anh đang làm việc gì?vì nghĩ minh là em nên khg ngại hỏi những câu trên,nếu khg phải mong anh bỏ qua.Chúc anh và các bạn hạnh phúc

kimthanh59

Thành viên tích cực

Chào anh Hung 1955,anh vẫn khoẻ? mọi việc vẫn ổn,mẹ của anh sao rồi,nếu là đời sống thực vật,thì lúc nào chúng ta cũng sẳn sàng,vì chúng ta cố tình giữ lại thân xác của người thân,hình ảnh yêu quý mà chúng ta mãi muốn còn ,chứ thật ra sự niếu kéo nầy chúng ta trong tuyệt vọng.Tôi vẫn muốn cạnh anh và an ũi anh ,một người con hiếu thảo bye

VanBinh

Thành viên tích cực

vanbinh o sanjose ma khu nao vậy,ox mình cũng ở sanjose nè,hy vọng mình sẽ à hàng xóm của nhau trên quê hương mới nhé,trước lạ sau quen và cuối cùng là bạn nhé (ox mình ở 432 ward admiral ave,apt#2,sanjose,còn vanbinh ở đâu vậy)
Hi Huynhchau ! Mình hy vọng sớm được gặp bạn ở San Jose nhé. Mình ở đuờng Oakland -San Jose. Chúc bạn pv thành công nhé.

huynhchau

Thành viên tích cực

hi huynhchau ! Mình hy vọng sớm được gặp bạn ở san jose nhé. Mình ở đuờng oakland -san jose. Chúc bạn pv thành công nhé.
hi vanbinh,hy vọng mình sẽ gặp nhau tại sanjose nhé,chúc bạn va gia đình mạnh khỏe

trantai

Thành viên tích cực

Cho em 1 ghế...!
Em vừa qua được 5 ngày thôi...
Hi vọng được làm quen với các cô, chú, bác, anh chị...

:6::6::6::6::6::6::6::6::6:

Thông tin ở dưới chữ ký:
V
V
V
V
V
V
V
V

ngtuan_3012

Thành viên tích cực

Cho e xin 1 cho nha, e wa my dc gan 1 thang o tai holiday florida 3469. Rat vui dc bik cac ban.hjhj ( ACE thong cam nha may cui pap nen viet dau hok dc)

ngọc trang

Thành viên tích cực

Gởi bác Langvuon.
Tôi muốn tìm lại bài " Giờ sinh của người tuổi thìn" nhưng tìm hoài khg thấy , bác giúp tôi tìm coi nó nằm ở chổ nào nhé ,cám ơn bác nhiều.

sweet_candy46

Thành viên tích cực

mọi người cho con hỏi tí nha . Mẹ con mới mua xe , vậy con lái xe mẹ có cần phải bỏ tên con vô bảo hiểm xe của mẹ không ( địa chỉ lience 2 mẹ con khác nhau ) . Con xin cám ơn mọi người .

langvuon

khoai nướng

mọi người cho con hỏi tí nha . Mẹ con mới mua xe , vậy con lái xe mẹ có cần phải bỏ tên con vô bảo hiểm xe của mẹ không ( địa chỉ lience 2 mẹ con khác nhau ) . Con xin cám ơn mọi người .
Khác địa chỉ Drive's License cũng không sao cả, nhưng người trong gia đình mà không add tên vào bảo hiểm xe thì không được phép lái xe đó. Ngược lại mượn xe người khác chạy thì được, với điều kiện mình đã có bảo hiểm và xe người khác cũng có bảo hiểm.

langvuon

khoai nướng

Gởi bác Langvuon.
Tôi muốn tìm lại bài " Giờ sinh của người tuổi thìn" nhưng tìm hoài khg thấy , bác giúp tôi tìm coi nó nằm ở chổ nào nhé ,cám ơn bác nhiều.
Xin lỗi chị Trangngoc, vì tháng này không có internet nên chưa đọc tin nhắn này. Có phải bài viết này không:

Tử vi năm nhâm thìn 2012

Yenbui54

Thành viên tích cực

Ở bên Mỹ khi đã có Driver licence và Insurance của mình thì muốn lái xe nào cũng được tuỳ theo Hạng xe mà mình có bằng .Trên nguyên tắc người bán insurance thường không cho các bạn dưới 18 tuổi lái xe của Bố Mẹ ,nhưng nếu gặp Accident hãng bảo hiểm vẫn phải bồi thường ,nếu sự va chạm nhẹ ,trầy ,quẹt.
Còn tỉ như bạn đã có Bảo hiểm của chính bạn thì bảo hiểm của bạn phải lo chi trả nếu có chuyện xảy ra .Bên Mỹ mà ,xe không chính chủ lái thoải mái ,chỉ cần bằng lái và bảo hiểm chả cần chính chủ hay chú chỉnh .:21:

Mỗi người 1 ý, hay nhất cháu ra hãng bảo hiểm hỏi sẽ rõ và chính sát hơn, nhưng hỏi là 1 lẽ mà khi xẫy ra tai nạn hãng bảo hiểm có bồi thường hay không là 1 chuyện khác nữa vì hãng bảo hiễm nào cũng muốn né tránh sự bồi thường cho đến khi nào không tránh được thì mới chịu bồi thường, có khi sự thiệt hại còn thấp hơn là ta thuê LS bào chữa, LS rất ít khi chịu nhận những trường hợp không lấy được đủ chi phí nên rất ít LS nhận bào chữa nếu trường hợp không đáng kể,(tuỳ theo trường hợp mà LS nhận bào chữa hay không và phần thiệt cũng về mình vì hãng bảo hiễm nào cũng đều có LS riêng chuyên dành quyền lợi cho hắn).

Tuy khác địa chỉ nhưng tuỳ theo, cháu lâu lâu về chơi mượn xe chạy thì không sao (không cần add tên vào cho bảo hiểm tăng giá), nhưng nếu mượn xe chạy mỗi ngày mỗi tuần thì khác (phải add tên vào), bình thường không sao, nhưng nếu xẫy ra tai nạn, bất cứ 1 lý do nào có lợi cho hãng bảo hiểm là hắn lôi ra và trì hoãn bồi thường, khi ta mệt mỗi im lặng không tranh cải xem như trôi sông luôn (Mỹ mà). Nếu xe có bảo hiểm full cover, hãng sẽ bồi thường tất cả dù ta lỗi hay không, cháu mượn xe chạy mà cháu không có bảo hiểm riêng, cháu có thể bị tickets vì trái luật, còn bồi thường hay không là do hãng bảo hiểm quyết định và do ta tranh cải nữa.
Wa,cái vụ này già tui phải tham vấn lại laoquau rồi , bấy lâu nay tui cứ lái xe chạy vèo vèo , không biết rắc rối thế này , cứ nghỉ mình có Driver License và người nhà có đóng BH xe là mình cứ vô tư chứ ? Mấy hôm nay mình ở VN và cứ vô tư ngự Bus chả lo lắng gì vụ Chính chủ hay Bảo hiểm gì cả .