[Thảo luận]...Gia nhập Quân đội Hoa Kỳ...

• Thread starter Phu Huynh
  • Ngày gửi
P

Phu Huynh

Guest
...Thảo luận...Gia nhập Quân đội Hoa Kỳ...
Bài viết đã được sửa lại vào 10/9/2011 từ nội dung cũ...​

6 Logo của Lực lượng vũ trang Hoa Kỳ...
1. Lục Quân:

2. Thủy Quân Lục Chiến:

3. Hải Quân:

4. Không Quân:

5. Vệ Binh Quốc Gia:

6. Cảnh Sát Biển:

Lời đầu gửi lời chúc sức khỏe đến mọi người và bác Vha08,

Không phải vì "ham hố" gì mà mình đã sửa lại nội dung của bài viết này...
Chủ yếu là để các bạn tham khảo thôi...Không bổ thì cũng ích... :D

Như title, chúng ta thảo luận về việc:
Đăng ký đi Lính - Gia nhập Quân đội Hoa Kỳ.

Bạn sẽ được hưởng nhiều quyền lợi, cơ bản như:

>Lương - Thưởng, Trợ cấp, Phúc lợi ổn định (Ít chịu ảnh hưởng của Kinh tế!)
>Khả năng xin vào Quốc tịch cao và sớm hơn người bình thường.
>Việc làm ổn định, đa ngành nghề. Môi trường làm việc "tốt" (Tốt - Có thể hiểu theo nhiều nghĩa!).
>Hỗ trợ việc làm tại ngũ, cũng như sau khi đã xuất ngũ (Trong US Army có nhiều ngành nghề lắm!).
>Chính phụ hỗ trợ tiền học phí, để học lên cao, ngay lúc tại ngũ và sau khi xuất ngũ nữa!
>Mỗi lực lượng có cách Đãi ngộ và Thưởng riêng, tạo nên sự phong phú cho quyết định lựa chọn của mỗi người...
>...

Lương cơ bản của E-1 (Beginner trên dưới 4 tháng) = 1491$/tháng
BHA tại khu vực LA, CA = 1932$/tháng (Trợ cấp nhà ở cho Lính và gia đình lính, bao gồm điện, nước, gas,...)
BAS tại LA, CA = 325$/tháng (Sinh hoạt phí!)

Cơ bản 1 tháng bạn nhận được tổng cộng 3724$/tháng (Chưa tính thuế!)

Sau thời gian tìm hiểu mình thấy có khá nhiều trang tính toán Military Pay, VD: http://militarypay.defense.gov/mpcalcs/Calculators/RMC.aspx

Tuy nhiên, mức lương và trợ cấp có đủ cho sinh hoạt mỗi gia đình hay k thì còn tùy vào mức độ chi tiêu của gia đình bạn nữa!

Trước mắt! Tiền nhà, điện, nước, gas, sinh hoạt phí cơ bản, phúc lợi cơ bản,...đã có Chính phủ lo. Vậy, với 1 di dân mới qua, như vậy là "khá ổn"...

Có vẻ đây là 1 trong những con đường ngắn nhất để..."An cư - Lạc nghiệp"...tại Mỹ...

Đây là bảng tính lương áp dụng vào 2012

Còn đây là Military Pay 2011 - Trong này có cả BAH, BAS, COLA, Special Pay...

Trợ cấp nhà ở - BHA 2011, trong đó có "Phụ thuộc" (Cha mẹ/Con cái/Vợ chồng) hoặc "Không phụ thuộc", anh vào xem và chọn mục download về (Định dạng PDF).

Tham khảo thêm, thưởng đầu vào sau khi kí hợp phục vụ, thưởng cho người giới thiệu,...
http://www.military.com/recruiting/bonus-center/

Promotion trong Thủy quân lục chiến:
http://usmilitary.about.com/od/marinepromotions/Marine_Promotions.htm

Và 1 trang khác, khá là teen (Phù hợp anh em teen nhé, trang này đơn giản như rất đầy đủ), gồm những thông tin cần biết, từ các bước chuẩn bị trước và sau khi vào Bootcamp, tiêu chuẩn đầu vào, cách chấm điểm, vị trí Bootcamp từ binh chủng,...: http://www.bootcamp4me.com/

E-1 là lính đang trong quá trình đào tạo, không quân hàm.

Vài dòng góp ý!
Thân!

Last edited by a moderator:

vha08

Support
Lương bổng và phúc lợi dành cho quân nhân Mỹ mà cháu xem trên trang web của US Army là tính dựa trên chức vụ "Military police sergeant" với 4 năm thâm niên quân vụ. Phúc lợi và trợ cấp là dành cho gia đình trực thuộc chứ không phải người thân.

Military police sergeant với 4 năm thâm niên, lương được tính theo thang bậc E-5. Lính mới hay binh nhì (E-1) lương khoảng $1400/ tháng. Mức lương này là dành cho "active duty - tại ngũ". Lính trừ bị (Reservist thì tuỳ theo hợp đồng, nếu chưa tại ngũ thì không có lương, vào trực doanh trại hay thực tập ngày nào thì tính tiền ngày đó.)

Military Payrate

Đi lính mà không mua bảo hiểm nhân thọ, nếu tử trận thì gia đình nhận $100,000. Nếu mua bảo hiểm nhân thọ thì trả tối đa là $400,000. Bảo hiểm nhân thọ của lính "Servicemembers' Group Life Insurance (SGLI)"

Người có thẻ xanh đăng lính, sau khi đi huấn luyện về thì được phép xin vào quốc tịch Mỹ liền.

Tới Mỹ cháu hãy bỏ thời gian tìm hiểu trước, rồi hãy quyết định.

P

Phu Huynh

Guest
Ðề: [Thảo luận]...Gia nhập Quân đội Hoa Kỳ...

Lương bổng và phúc lợi dành cho quân nhân Mỹ mà cháu xem trên trang web của US Army là tính dựa trên chức vụ "Military police sergeant" với 4 năm thâm niên quân vụ. Phúc lợi và trợ cấp là dành cho gia đình trực thuộc chứ không phải người thân.

Military police sergeant với 4 năm thâm niên, lương được tính theo thang bậc E-5. Lính mới hay binh nhì (E-1) lương khoảng $1400/ tháng. Mức lương này là dành cho "active duty - tại ngũ". Lính trừ bị (Reservist thì tuỳ theo hợp đồng, nếu chưa tại ngũ thì không có lương, vào trực doanh trại hay thực tập ngày nào thì tính tiền ngày đó.)

Military Payrate

Đi lính mà không mua bảo hiểm nhân thọ, nếu tử trận thì gia đình nhận $100,000. Nếu mua bảo hiểm nhân thọ thì trả tối đa là $400,000. Bảo hiểm nhân thọ của lính "Servicemembers' Group Life Insurance (SGLI)"

Người có thẻ xanh đăng lính, sau khi đi huấn luyện về thì được phép xin vào quốc tịch Mỹ liền.

Tới Mỹ cháu hãy bỏ thời gian tìm hiểu trước, rồi hãy quyết định.
Bài reply này của bác Vha08 dựa trên nội dung cũ của topic trước khi edit lại!
Cảm ơn bác!

Last edited by a moderator:
P

Phu Huynh

Guest

Kelvinnguyen2701
Cháu năm nay 18t. Cháu có dự định khi sang Mỹ sẽ gia nhập Không quân Hoa Kỳ ( US.Air Force ), vì ước mơ của cháu là được trở thành phi công. Cháu muốn chú tư vấn giúp cháu về những điều kiện cũng như cách thức để gia nhập Không quân Hoa Kỳ, và cháu phải chuẩn bị những gì ngay từ bây giờ cho việc đó.

Cháu xin cảm ơn và gửi lời chúc sức khỏe đến chú và gia đình!
Chào bạn, xin phép bác Vha08 cho cháu trả lời câu hỏi này nha! Nếu có sai sót gì bác bổ sung hộ cháu nha!

Ngay từ bây giờ, giữ sức khỏe tốt, phấn đầu cân nặng theo chiều cao! Tập thể hình đơn giản!

Lương bỗng và trợ cấp thì y chang như những chi nhánh khác rồi!
Cấp bậc thì có khác tý, là Airman trong khi nhánh khác là Binh nhì...

Hình như ở Không quân và Hải quân có sự tuyển dụng gắt gao hơn về ngoại hình, sức khỏe so với Lục và Thủy quân lục chiến!
Nhưng nhìn chung, gầy hay béo gì thì cũng vào Basic Training hết! Hết kỳ Training, đăng ký tại ngũ thì họ sẽ cho thi (Thi viết và thi thể lực!), rồi sàn lọc ra những ai phù hợp với lĩnh vực nào thì Training nâng cao trong lĩnh vực đó!
Riêng Phi công Cao >=1m80 thì phải! (Mình k chắc điều này, nhưng hình như đã thấy đâu đó trên mạng!). Tất nhiên cũng sẽ có chỉ số cân nặng nhất định!

1 vài thông tin về Air Force: (Cập nhật tháng 6/2011)
Các tiêu chí bên dưới là áp dụng cho cả nam lẫn nữ...(Bình đẳng quá! :6:)
Tiêu chí này k ảnh hưởng trong thời gian đăng ký và Training...Khi tốt nghiệp rồi, đăng ký tại ngũ rồi, thì nó mới bắt buộc!
Phi công có tiêu chí riêng, thợ máy có tiêu chí riêng!

Từ trái qua: Chiều cao (Inches), Cân nặng tối thiểu (Pounds), Cân nặng tối đa (Pounds)

58 91 131
59 94 136
60 97 141
61 100 145
62 104 150
63 107 155
64 110 160
65 114 165
66 117 170
67 121 175
68 125 180
69 128 186
70 132 191
71 136 197
72 140 202
73 144 208
74 148 214
75 152 220
76 156 225
77 160 231
78 164 237
79 168 244
80 173 250

-------------
Để tốt nghiệp Air Force, bạn sẽ cần phải thực hiện những điều sau đây (Và những điều này là bất biến! :1:):

Nam giới:
Chạy 2 Mile trong 16:45 hoặc tốt hơn
Chạy 1.5 Mile trong 11:57 hoặc tốt hơn
Ít nhất 50 lần Bật ngồi trong 2 phút
Ít nhất 45 lần Hít đất trong 2 phút

Nữ giới:
Chạy 2 Mile trong 19:45 hoặc tốt hơn
Chạy 1.5 Mile trong 13:56 hoặc tốt hơn
Ít nhất 50 lần Bật ngồi trong 2 phút
Ít nhất 27 lần Hít đất trong 2 phút

--------------
Air Force chỉ có 1 trại huấn luyện ở San Antonio, Texas. Trại Lackland!!!
--------------
18t, còn teen gớm!!!
Vào website này tham khảo thêm nhé! Trang này tuy teen, nhưng thông tin khá đầy đủ!
http://www.bootcamp4me.com/branches/air-force-basic-training/

DarthVader_T

Thành viên mới

Cháu có bài viết nhờ tư vấn mong được mọi người giúp đỡ.
Cháu là con trai, hiện mới có 16 tuổi, học lớp 10 và cháu đang ở Việt Nam.
Trình độ tiếng anh thì cháu cũng chưa test thử chính thức nhưng cũng có thể coi được một số show chương trình nói bằng tiếng anh mà nắm được nội dung.
Cháu giỏi thiên về Toán, Lý, Hóa hơn trong đó Toán là tốt nhất
Giờ cháu có những khó khăn nhừ vầy:
+ Gia đình nhà cháu không có ai ở bên đó nên chắc không bảo lãnh cho cháu sang được
+ Nếu muốn sang đó bằng cách du lịch hoặc du học thì cháu có được cấp thẻ xanh và gia nhập quân đội sớm không vì mục đích của cháu là nhập quân đội mà thôi chứ nếu không thì gia đình cháu không thể có đủ tiền để gửi sang cho cháu được.

Trong topic của bác Vha08 về High school ở mỹ cháu thấy có dòng này
Military schools – trường thiếu sinh quân (Ngoài những môn học phổ thông, học sinh học thêm về quân sự, và tùy theo binh chủng chọn lựa & sự phục vụ của học sinh, sẽ đeo lon từ binh nhì cho tới thiếu tá – Cadet Private – Cadet Major)
Vậy điều này có khả năng gì giúp cho cháu được không vậy? Liệu có khả năng có chính sách hỗ trợ vay vốn cho du học sinh rồi sau khi làm việc thì trừ dần vào lương chứ ạ.

Lập topic có thể có người nói cháu là hơi viển vông nhưng thật sự việc này ảnh hưởng rất lớn đến tương lai của cháu nên mong mọi người tư vấn giúp để cháu có thể định hướng được tương lai cho bản thân. Cháu cũng chỉ muốn tương lai có thể bảo lãnh cho mẹ và em gái sang được bên đó thôi ạ.

P

Phu Huynh

Guest

Nguyên văn bởi DarthVader_T
Cháu là con trai, hiện mới có 16 tuổi, học lớp 10 và cháu đang ở Việt Nam.
Trình độ tiếng anh thì cháu cũng chưa test thử chính thức nhưng cũng có thể coi được một số show chương trình nói bằng tiếng anh mà nắm được nội dung.
Cháu giỏi thiên về Toán, Lý, Hóa hơn trong đó Toán là tốt nhất
Giờ cháu có những khó khăn nhừ vầy:
+ Gia đình nhà cháu không có ai ở bên đó nên chắc không bảo lãnh cho cháu sang được
+ Nếu muốn sang đó bằng cách du lịch hoặc du học thì cháu có được cấp thẻ xanh và gia nhập quân đội sớm không vì mục đích của cháu là nhập quân đội mà thôi chứ nếu không thì gia đình cháu không thể có đủ tiền để gửi sang cho cháu được.

Trong topic của bác Vha08 về High school ở mỹ cháu thấy có dòng này
Military schools – trường thiếu sinh quân (Ngoài những môn học phổ thông, học sinh học thêm về quân sự, và tùy theo binh chủng chọn lựa & sự phục vụ của học sinh, sẽ đeo lon từ binh nhì cho tới thiếu tá – Cadet Private – Cadet Major)
Vậy điều này có khả năng gì giúp cho cháu được không vậy? Liệu có khả năng có chính sách hỗ trợ vay vốn cho du học sinh rồi sau khi làm việc thì trừ dần vào lương chứ ạ.

Lập topic có thể có người nói cháu là hơi viển vông nhưng thật sự việc này ảnh hưởng rất lớn đến tương lai của cháu nên mong mọi người tư vấn giúp để cháu có thể định hướng được tương lai cho bản thân. Cháu cũng chỉ muốn tương lai có thể bảo lãnh cho mẹ và em gái sang được bên đó thôi ạ.
Điều đầu tiên tôi xin chia sẽ với em là thế này!
"Sẽ rất hiếm có gia đình nào tìm cách cho con đi du học cốt chỉ để gia nhập Quân đội Mỹ cả!"
Khó khăn đầu tiên và lớn nhất là việc thuyết phục cha mẹ của em!
Thứ 2, như em nói, gia đình em k có thân nhân ở US, vậy khả năng đc bảo lảnh sang theo các diện di dân = 0. Nghĩa là ngoài con đường du học ra, sẽ k còn con đường nào khác! Tuy nhiên, em có nói, nếu học tại các trường quân sự, được nhà nước trợ cấp, thì gia đình em mới có khả năng cho em du học! Và theo mình biết, từ truớc đến giờ chưa nghe có du học sinh nào du học tại các trường này cả! Nhưng k có nghĩa là k có, như bác Vha08 có nói "Con em của quí vị có thể học ở bất cứ trường loại nào, nếu quí vị biết cách!".

Nếu em đã chứng minh và thuyết phục NVC rằng em sang ấy để du học (K nói đến việc gia nhập quân đội!). Thì em phải dành 1 khoảng thời gian học tại trường mà em đã chọn, sau vài tháng hãy đi đăng lính...Nếu k NVC sẽ nghi ngờ và em có thể gặp rắc rối!

Tất nhiên, nếu em sang đc US theo diện du học, em sẽ đc cấp Thẻ xanh!
16t, nghĩa là em chưa tốt nghiệp cấp 3. Sang US em sẽ học High School, về trường Military School như em nói nếu học ở những trường này ta sẽ học xen giữa chương trình phổ thông và các quân sự! Khi tốt nghiệp những học viên ở trường này sẽ đc nhiều lợi thế hơn và nhiều ưu đãi nếu kí hợp đồng phục vụ tại ngũ cũng như trừ bị!

Vài dòng chia sẽ...
Bác Vha08 sẽ có câu trả lời chính xác hơn, bạn nên kiên nhẫn đợi vì bác ấy khá bận...

DarthVader_T

Thành viên mới

Điều đầu tiên tôi xin chia sẽ với em là thế này!
"Sẽ rất hiếm có gia đình nào tìm cách cho con đi du học cốt chỉ để gia nhập Quân đội Mỹ cả!"
Khó khăn đầu tiên và lớn nhất là việc thuyết phục cha mẹ của em!
Thứ 2, như em nói, gia đình em k có thân nhân ở US, vậy khả năng đc bảo lảnh sang theo các diện di dân = 0. Nghĩa là ngoài con đường du học ra, sẽ k còn con đường nào khác! Tuy nhiên, em có nói, nếu học tại các trường quân sự, được nhà nước trợ cấp, thì gia đình em mới có khả năng cho em du học! Và theo mình biết, từ truớc đến giờ chưa nghe có du học sinh nào du học tại các trường này cả! Nhưng k có nghĩa là k có, như bác Vha08 có nói "Con em của quí vị có thể học ở bất cứ trường loại nào, nếu quí vị biết cách!".

Nếu em đã chứng minh và thuyết phục NVC rằng em sang ấy để du học (K nói đến việc gia nhập quân đội!). Thì em phải dành 1 khoảng thời gian học tại trường mà em đã chọn, sau vài tháng hãy đi đăng lính...Nếu k NVC sẽ nghi ngờ và em có thể gặp rắc rối!

Tất nhiên, nếu em sang đc US theo diện du học, em sẽ đc cấp Thẻ xanh!
16t, nghĩa là em chưa tốt nghiệp cấp 3. Sang US em sẽ học High School, về trường Military School như em nói nếu học ở những trường này ta sẽ học xen giữa chương trình phổ thông và các quân sự! Khi tốt nghiệp những học viên ở trường này sẽ đc nhiều lợi thế hơn và nhiều ưu đãi nếu kí hợp đồng phục vụ tại ngũ cũng như trừ bị!

Vài dòng chia sẽ...
Bác Vha08 sẽ có câu trả lời chính xác hơn, bạn nên kiên nhẫn đợi vì bác ấy khá bận...
Hoàn cảnh thôi chứ nếu gia đình có tiền cho em sang bên đó thì em thích học Đại Học hơn nhiều, vì em thấy nếu được gia nhập quân đội thì chắc khỏi phải tốn tiền gia đình.

P

Phu Huynh

Guest

Hoàn cảnh thôi chứ nếu gia đình có tiền cho em sang bên đó thì em thích học Đại Học hơn nhiều, vì em thấy nếu được gia nhập quân đội thì chắc khỏi phải tốn tiền gia đình.
Em đừng lo, em hãy "tâm sự" với cha mẹ và nói ra định hướng rõ ràng của em sẽ làm gì, học gì...khi "Cha mẹ tạo điều kiện cho con sang ấy!"...Thể hiện cái gọi là quyết tâm nữa...
OK!!! Em mới 16t, chưa học hết cấp 3, còn trẻ quá mà!...Ở VN vẫn còn nhiều hướng đi lắm, k hẳn là phải sang Mỹ và Gia nhập Quân đội thì mới có tương lai đâu em!
Còn nếu e đã chọn, đã kiên định với quyết định "Du học Quân sự" này thì em phải quyết tâm! Vì đi Mỹ k phải chuyện 1 sớm 1 chiều!

Kế hoạch đã lập ra thì lúc nào cũng đẹp, nhưng để thực hiện được nó thì muôn vàn khó khăn!!!

pro9xvt2012

Thành viên mới

cháu là nam, 19 tuổi ( 1993 ) đến mỹ đã dc 3 tháng, cháu có người anh họ từng đi linh, nay đã xuất ngũ, cháu cũng muốn tham gia nhưng cháu bị cận, liệu coá tham gia được không, và nếu được là những binh chủng nào, và điểu kiện xa nhập từng bình chủg ? ( tiếng anh cháu đag bắt đầu tập nghe và nói , ngữ pháp + từ vựng khá vững )

pro9xvt2012

Thành viên mới

con có người bạn, học chung ESL mới qua được ba tháng, do hoàn cảnh gia đình, nên vẫn còn 1 người mẹ ở vn, chưa qua được, bạn ấy cần hỏi, nếu đi lình, thi nhanh nhất là bao lâu có thể có quốc tình, để bảo lĩnh mẹ qua
_ bạn y là nam, năm nay vừa qua 21 tuổi