Thẻ xanh 10 quay lại VN làm việc

lizzy

Thành viên mới
Chào các anh chị,

Em đã có thẻ xanh 10 năm và dự định quay về Vn làm việc. Em chuẩn bị làm đơn Re-entry permit.
Em có những câu hỏi sau đây:
1. Khi quay về Vn làm việc em có phải khai thuế cho chính phủ Mỹ?
2. Sau khi giấy re-entry permit hết hạn, thời gian Mỹ trong bao lâu em mới có thể làm re-entry permit một lần nữa?
3. Nếu em kết hôn với hôn phu ở Vn, sau 2 năm trở lại Mỹ liệu thủ tục có được tiến hành?

myfriend

Thành viên mới
Tôi cũng đang có những băn khoăn như thắc mắc bên trên. Mong các anh/chị hiểu luật giúp Tôi. Cảm ơn.

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Thẻ xanh 10 quay lại Vn làm việc

Chào các anh chị,

Em đã có thẻ xanh 10 năm và dự định quay về Vn làm việc. Em chuẩn bị làm đơn Re-entry permit.
Em có những câu hỏi sau đây:
1. Khi quay về Vn làm việc em có phải khai thuế cho chính phủ Mỹ?
2. Sau khi giấy re-entry permit hết hạn, thời gian Mỹ trong bao lâu em mới có thể làm re-entry permit một lần nữa?
3. Nếu em kết hôn với hôn phu ở Vn, sau 2 năm trở lại Mỹ liệu thủ tục có được tiến hành?
Nếu bạn nhập cảnh vào Hoa Kỳ với tình trạng thường trú nhân thì bạn vẫn nộp hồ sơ bảo lãnh cho (Chồng hoặc Vợ) của bạn bình thường.
Xem thông tin tại link sau: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=19961

Thông tin về Re-entry permit: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=1168

myfriend

Thành viên mới

Tôi cũng đang có Thẻ Xanh 10 năm, Kki quay về Vn làm việc có phải khai thuế cho chính phủ Mỹ không? Có lợi ích gì khi khai hoặc có bất lợi gì khi không khai ? Vì hiện giờ theo Luật, Tôi vẫn là công dân VN. Cảm Ơn

Thành

Thích đủ thứ ...

Tôi cũng đang có Thẻ Xanh 10 năm, Kki quay về Vn làm việc có phải khai thuế cho chính phủ Mỹ không? Có lợi ích gì khi khai hoặc có bất lợi gì khi không khai ? Vì hiện giờ theo Luật, Tôi vẫn là công dân VN. Cảm Ơn
Khai Thuế Thu Nhập Cá Nhân
Là một thường trú nhân, quý vị phải khai thuế thu nhập và báo cáo thu nhập củamình với Sở Thuế Vụ (IRS) cũng như cho cục thuế tiểu bang, cục thuế thànhphố hoặc cục thuế địa phương nếu được yêu cầu. Nếu quý vị không nộp
giấy khai thuế thu nhập trong khi đang sống ở ngoài Hoa Kỳ trong

bất cứ một khoảng thời gian nào, hoặc nếu quý vị khai rằngquý vị là “người không định cư” (non-immigrant) trên giấykhai thuế, chính quyền Hoa Kỳ có thể quyết định rằng quývị đã từ bỏ tình trạng thường trú nhân của mình.

Thông tin tại đây: https://www.uscis.gov/sites/default/files/files/nativedocuments/M-618_v.pdf

myfriend

Thành viên mới
Chào anh Thành,
Cảm ơn nhưng góp ý của anh, nhưng cho Tôi hỏi thêm.
Cụ thể là trong trường hợp của Tôi. Hiện tại, Tôi vẫn có tên trong giấy khai Thuế của Vợ Tôi (Vợ tôi là những khai thuế chính), Tôi đang thất nghiệp nên thuộc dạng No-income. Giờ có một cty tại VN mời tôi về làm việc (Tôi đương nhiên phải đóng thuế cho phía VN). Tôi có nghe thông tin nhưng không biết đúng không: Khi mình vẫn là thường trú nhân và có thu nhập bên ngoài lãnh thổ Hoa Kỳ thì không phải báo cáo cho IRS.
Mong nhận được những đóng góp.
Thanks.