[Hồ sơ F3] Thời hạn giấy xanh 1 năm, nhưng thời gian uống thuốc lao kéo dài

danghoang1911

Thành viên mới
Chào các anh chị

Em có 1 vài thắc mắc mong các anh chị cố gắng dành chút thời gian giúp em nhé

Trường hợp của gia đình em như sau:

Hồ sơ của Ba mẹ em diện F3 - Bà Nội bảo lãnh Ba Mẹ em (Ba là đương đơn chính)

Ngày 24/7/2015, có đi phỏng vấn, và được LSQ trả giấy xanh yêu cầu bổ sung hồ sơ sức khoẻ của Ba em (Ba em bị bắt uống thuốc trị lao), Mẹ em thì bình thường

Về thời gian uống thuốc của Ba em, thì ban đầu dự định là 6 tháng, dự định là ngày 18/1/2016 là xong uống thuốc, nhưng khi lên Chợ Rẫy, thì được báo là phải uống thêm 3 tháng nữa, dự tính là 18/4/2016 sẽ xong.
(lý do bị uống thêm 3 tháng, là do lúc mới uống được 3 tháng, ba em bị thuốc nó hành 1 trận khủng khiếp, nên có lên bác sỹ điều chỉnh thuốc lại)

Như vậy chỉ còn khoảng hơn 10 ngày nữa là xong uống thuốc 9 tháng (em không biết là đến ngày đó lên, có bị bẳt uống thuốc thêm nữa không????)

Vậy, cho em hỏi:
1/ Nếu giả dụ đến 18/4/2016, đã đủ 9 tháng uống thuốc mà ko bị bắt uống nữa, thì việc cần làm tiếp theo là gí? Nghe nói là phải thử đàm ít nhất 2 tháng mới có kết quả thì phải

2/ Lý lịch tư pháp số 2 của cả Ba và Mẹ em, ngày 25/6/2015, thời hạn 1 năm thì sẽ hết hạn 25/6/2016, vậy nếu hồ sơ sức khoe của Ba em có và Ba em đến LSQ nộp bổ túc trước ngày này thì có cần làm lại LLTP 2 hay không? Bên LSQ tính thời hạn 1 năm là tính đến khi nào? Tính từ lúc nộp đủ hồ sơ? Hay đến lúc cấp Visa? Hay đến lúc trước khi qua Mỹ?

3/ Mẹ em không bị gì, chỉ là chờ Ba thôi, Hồ sơ sức khoẻ của Mẹ em là 6 tháng, hết hạn tháng 12/2015. Vậy Mẹ có cần phải khám sức khoẻ lại hay không? Nếu có thì nên khám lại khi nào? Khi Ba đã uống thuốc xong? Hay khi hố sơ sức khoẻ Ba đã ok? Vì Mẹ em sợ nếu đi khám sớm quá, mắc công Ba bị vấn đề gì nữa thi Mẹ lại phải chờ & và lại hết hạn nữa? Nhưng nếu đợi hồ sơ Ba ok, thì mẹ mới đi khám, thì lại sợ Mẹ lỡ có gì thì mất thời gian nữa? Nên hiện giờ Mẹ em vẫn chưa biết tịn sao

4/ Thời hạn của giấy xanh là 1 năm, là đến 24/7/2016, vậy nếu giả dụ Ba em uống thuốc, vả có kết quả sau ngày này thì thế nào? Vì em thấy trong giấy xanh báo phải bổ túc hồ sơ trong 1 năm, nếu không sẽ bị đóng vĩnh viễn?
Nhưng em lại thấy có người phải ở lại uồng thuốc đến 2 năm mà bây giờ vẫn qua Mỹ rồi?
Vậy trong trường hợp quá 1 năm phải làm thế nào? Em nghe nói là phải viết thư giải thích lý do nộp trễ? Vậy nên gởi thư này trước hay sau ngày hết hạn? Anh em có form này không gởi giúp em nhé

5/ Hiện tại nhà cũ em đã bán và chuyển qua địa chỉ mới rồi. Vậy giờ phải làm cách nào để nói bên LSQ thay đổi địa chỉ hay gởi thông tin qua email?

Thực sự em không rành về những việc này, nên hỏi hơi nhiều, mong anh em thông cảm

Xin cám ơn anh chị em nhiều

danghoang1911

Thành viên mới
Ðề: Thời hạn giấy xanh 1 năm, nhưng thời gian uống thuốc lao kéo dài

Anh em nào có đi ngang xin giúp e với

Thành

Thích đủ thứ ...
Vậy, cho em hỏi:
1/ Nếu giả dụ đến 18/4/2016, đã đủ 9 tháng uống thuốc mà ko bị bắt uống nữa, thì việc cần làm tiếp theo là gí? Nghe nói là phải thử đàm ít nhất 2 tháng mới có kết quả thì phải
Việc này tuỳ thuộc vào kết quả cuối cùng của nơi khám sức khoẻ.

2/ Lý lịch tư pháp số 2 của cả Ba và Mẹ em, ngày 25/6/2015, thời hạn 1 năm thì sẽ hết hạn 25/6/2016, vậy nếu hồ sơ sức khoe của Ba em có và Ba em đến LSQ nộp bổ túc trước ngày này thì có cần làm lại LLTP 2 hay không? Bên LSQ tính thời hạn 1 năm là tính đến khi nào? Tính từ lúc nộp đủ hồ sơ? Hay đến lúc cấp Visa? Hay đến lúc trước khi qua Mỹ?
Lý lịch tư pháp có thời hạn 1 năm tính từ ngày ký.

3/ Mẹ em không bị gì, chỉ là chờ Ba thôi, Hồ sơ sức khoẻ của Mẹ em là 6 tháng, hết hạn tháng 12/2015. Vậy Mẹ có cần phải khám sức khoẻ lại hay không? Nếu có thì nên khám lại khi nào? Khi Ba đã uống thuốc xong? Hay khi hố sơ sức khoẻ Ba đã ok? Vì Mẹ em sợ nếu đi khám sớm quá, mắc công Ba bị vấn đề gì nữa thi Mẹ lại phải chờ & và lại hết hạn nữa? Nhưng nếu đợi hồ sơ Ba ok, thì mẹ mới đi khám, thì lại sợ Mẹ lỡ có gì thì mất thời gian nữa? Nên hiện giờ Mẹ em vẫn chưa biết tịn sao
Hồ sơ sức khoẻ hết hạn cũng phải đi khám lại từ đầu, nên chờ kết quả của Ba bạn là giải pháp tốt hơn cả.

4/ Thời hạn của giấy xanh là 1 năm, là đến 24/7/2016, vậy nếu giả dụ Ba em uống thuốc, vả có kết quả sau ngày này thì thế nào? Vì em thấy trong giấy xanh báo phải bổ túc hồ sơ trong 1 năm, nếu không sẽ bị đóng vĩnh viễn?
Nhưng em lại thấy có người phải ở lại uồng thuốc đến 2 năm mà bây giờ vẫn qua Mỹ rồi?
Vậy trong trường hợp quá 1 năm phải làm thế nào? Em nghe nói là phải viết thư giải thích lý do nộp trễ? Vậy nên gởi thư này trước hay sau ngày hết hạn? Anh em có form này không gởi giúp em nhé
Nên liên lạc với LSQ và thông báo cho họ biết về trường hợp của mình trước khi hết hạn.

5/ Hiện tại nhà cũ em đã bán và chuyển qua địa chỉ mới rồi. Vậy giờ phải làm cách nào để nói bên LSQ thay đổi địa chỉ hay gởi thông tin qua email?

Thực sự em không rành về những việc này, nên hỏi hơi nhiều, mong anh em thông cảm

Xin cám ơn anh chị em nhiều
Vào link sau điền thông tin chính xác của đương đơn chính vào và chọn mục "I have a change of address" để gửi cho LSQ.

Chúc gia đình thành công!

ThaoPhuong

Ban điều hành
Phụ thêm hai ý về câu trả lời của Chú Thành cho Chị hiểu thêm,
Hồ sơ sức khỏe của Ba chị, mà ở đây là trị lao, thử đàm, sau khi có kết quả, la do phía bệnh viện Chợ Rẫy chuyển sang Lãnh Sự Quán trực tiếp. Sau khi được báo việc thử đàm hoàn tất, nghĩa là,
Nếu tới ngày 18/4/2016, hồ sơ sức khỏe của Ba chị mà tốt, thì Ba của Chị có thể liên lạc với Lãnh sự quán khoảng 1-2 tuần sau đó để biết hồ sơ sức khỏe của Ba chị đã đến Lãnh Sự Quán chưa.
Nếu hồ sơ sức khỏe của Ba chị đã có tại Lãnh Sự Quán, Ba chị có thể đến nộp cho Lãnh sự quán, theo giờ hẹn trên giấy xanh OF-194 (1-2 giờ chiều, các ngày làm việc trong tuần, trừ chiều thứ tư). Khi đi, nhớ đem theo hộ chiếu của Ba chị và của Mẹ chị và giấy xanh OF-194.

Nếu tới ngày 18/4/2016, hồ sơ sức khỏe của Ba chị mà tốt, thì không cần làm LLTP, vì LLTP của Ba và Mẹ có thời hạn tới ngày 25 tháng 6 năm 2016.
Mong điều tốt đẹp sẽ đến với gia đình Chị.

danghoang1911

Thành viên mới

Hồ sơ sức khoẻ hết hạn cũng phải đi khám lại từ đầu, nên chờ kết quả của Ba bạn là giải pháp tốt hơn cả.

Chúc gia đình thành công!
Dạ, cám ơn anh nhiều

Cho em hỏi thêm nữa, là lúc nãy có hỏi bác sỹ về trường hợp Mẹ em, thi bác sỹ có nói là hồ sơ sức khoẻ Mẹ em hết hạn, thì phải khám lại. Và nên canh khám lại cùng với Ba em.

Tuy nhiên, việc khám lại của Mẹ, thì phải vào LSQ xin giấy khám lại, chứ không phải muốn khám lại là được.

Vậy, thủ tục quy trình này sẽ thế nào ah. Vào LSQ gặp ai và trình bày thế nào để họ cấp giấy khám lại này

Thành

Thích đủ thứ ...

Dạ, cám ơn anh nhiều

Cho em hỏi thêm nữa, là lúc nãy có hỏi bác sỹ về trường hợp Mẹ em, thi bác sỹ có nói là hồ sơ sức khoẻ Mẹ em hết hạn, thì phải khám lại. Và nên canh khám lại cùng với Ba em.

Tuy nhiên, việc khám lại của Mẹ, thì phải vào LSQ xin giấy khám lại, chứ không phải muốn khám lại là được.

Vậy, thủ tục quy trình này sẽ thế nào ah. Vào LSQ gặp ai và trình bày thế nào để họ cấp giấy khám lại này
Khi bổ túc hồ sơ theo giấy xanh, những giấy tờ nào hết hạn thì LSQ họ sẽ thông báo cho gia đình bằng tờ OF-194, chỉ cần cầm tờ này là có thể khám sức khỏe lại.