Tội Ăn Cắp vặt - Shoplifting - Petty Theft

Chào Bác,
“Con hiện là Du học sinh ở mỹ. Hôm qua con lở dại bị mấy người bạn xúi và nordstrom ăn cắp vặt. Con bị bắt và họ đã gọi police tới. tổng giá trị là 570$. Con đã bị nordstrom cấm 2 năm. Họ hỏi tên tuổi,... xong rồi con được đưa về police station gần đó để chụp ảnh và lấy dấu vân tay. Họ đưa con 1 tờ giấy và bảo con ra court. Con thật sự hối tiếc khi làm điều đó.
Con không biết phải nên làm gì bây giờ? Con vừa đọc bài post của Bác. Bác có thể khuyên con được không ạ? Con cảm ơn nhiều.”
Hàng hóa ở các siệu thị tại Mỹ bày bán đầy trong cửa hiêu, và có vẻ như không ai canh chừng như ở Việt Nam. Với số lượng hàng hóa bày bán đầy quyến rũ như vậy, cho dù không cần xài cũng thích có được 1 cái. Thích nó lắm nhưng lại không có tiền mua, hay để xem mình bỏ túi xách họ có phát hiện không, vì bất kỳ 1 lý do gì, các bạn MUA -LẤY -CẦM NHẦM-QUÊN TRẢ TIỀN, khi ra khỏi cửa mà không trả tiền, và nếu bị nhân viên an ninh của cửa hang bắt được thì các bạn sẽ bị tội “Ăn cắp” từ tiếng Anh thông thường gọi là “SHOPLIFTING” và từ chuyên môn trong luật là THEFT. Tội ăn cắp được chia ra 3 mức độ khác nhau tùy theo giá trị của món đồ “lấy nhầm” và tùy theo luậ của mỗi tiểu bang. Như ở bang Washington thì sẽ chia ra như sau:

1 - Theft in the First Degree/ Class B Felony Theft đôi khi còn gọi là GRAND THEFT
Là tội “cầm nhầm” đồ vật trị giá từ $5000, hay “GIỰT” trực tiếp từ tay của chủ nhân

2 – Theft in the Second Degree/ Class C Felony Theft
“Ăn quịt”, cầm nhầm, hay ăn cắp, hang hóa, đồ vật hay dịch vụ được cung cấp, có giá trị từ $750 USD tời dưới $5000 USD thì bị liệt vào tội này.

3 – Theft in the Third Degree/ Gross Demeanor Theft
Là tội ăn cắp, ăn phở bỏ chạy, hay lắm nhầm bất kỳ món đồ vật nào có giá trị không quá $750 USD, thì bị quy vào tội này – tiếng Anh còn gọi là PETTY THEFT (ĂN CẮP VẶT).

Phần nhiều du học sinh Việt tại Mỹ, sau giờ học , hay những lúc rãnh rổi “ĐEO BA LÔ” theo chúng bạn “KHÁM PHÁ USA”, rồi thì không cưỡng nổi cái áo quá là “Hót” hày vì tò mò muốn thử xem không trả tiền có ai biết được không, v.v., rồi ra tới cửa thì bị nhân viên bảo vệ chận lại và dẫn vào trong cái phòng nhỏ tí, khoảng 10 hay 15 phút sau thì cảnh sát địa phương tới lập biên bản rồi cho về, cứ xem như không có chuyện gì xảy ra. Hay có thể vài ngày sau thì nhận được thư của tòa mời lên hỏi chuyện, quan toa nghe câu chuyện xong thì nói nhẹ nhàng như vầy: “Em lần đầu tiên phạm pháp ở Mỹ, cho nên tòa chỉ cảnh cáo lần sau đừng tái phạm nữa OK”. Hí hửng ra về, chăm học hơn, rồi tới kỳ nghỉ mua vé về thăm gia đình, lúc nộp hồ sơ lên gia hạn visa thì được sứ quán Mỹ mời lên phỏng vấn, rồi ra về chờ quài chờ mãi mà chả thấy cái visa mới đâu, lúc đó hỏi sứ quán thì mới biết được “chúng tôi từ chối cấp lại visa cho bạn”

Nếu các em học sinh Việt tại Mỹ, lỡ tò mò dấu đồ trong người đi ra khỏi cửa hàng và bị bắt, thì đừng bao giờ xem thường cái tội ăn cắp vặt này. Điều trước tiên nếu các em không biết cách thì tham khảo và nhờ luật sư hủy án và xáo án dùm, số tiền luật sư phí và của tòa không nhiều và rất là dễ làm, chỉ từ vài tram đô tới dưới $1000 đô. Khi được tòa đóng dấu “CASE DISMISSED” thì xem như các em chưa bao giờ phạm pháp ở Mỹ, như vậy khi nộp đơn xin thẻ xanh, quốc tịch hay gia hạn visa, nhân viên chính phủ nếu có hỏi”Bạn có bao giờ bị bắt ở Mỹ hay không? Câu trả lời chọn YES/NO – nếu không xóa án mà chọn NO thì sẽ là khai gian, chính phủ Mỹ lưu trữ tất cả hồ sơ của du học sinh, và họ biết, cho dù sự phạm pháp xảy ra ở địa phương, còn chon YES thì hồ sơ sẽ bị “ADMINISTRATIVE REVIEW” đôi khi kéo dài mấy năm, chả có tin tức gì.

Mới bị bắt thì có thể tranh cãi trước tòa, thông thường các cửa hang không có tiền dư mà thuê luật sư tranh cãi tội ăn cắp vặt, và họ sẽ không ra tòa – không hầu tòa thì xem như chấp nhận mọi án quyết của tòa – Còn đã lỡ ký giấy nhận tội rồi thì nhờ luật sư mở lại vụ án và xin xóa án cho mình. TUYỆT ĐỐI không nhận tội, đơn giản NHẬN TỘI thì SẼ CÓ ÁN TRONG HỒ SƠ.
Ăn cắp vặt, đội khi nó là một cái tâm bịnh, cần phải đuợc trị bịnh, bằng cách những lúc rãnh rỗi thì các em tham gia các hoạt động xã hội, vừa quen biết them đuợc nhiều bạn tốt, lại rất có lợi khi xin học bổng sau này, vì hội đồng cấp học bổng SCHOLARSHIP COMMITTEE sẽ xem xét các hồ sơ ở nhiều mặt chứ không đơn thuần là học lực.

kennyng

Thành viên mới
Dạ con chào Bác,

Nếu case mình được dismissed thì trong record có còn gì không ạ? họ chỉ không kết tội mình (conviction), hay là họ xóa luôn cả mọi thứ như court record và arrest record. Có cách nào để xóa tất cả mọi thứ không ạ? Điều này có ảnh hưởng đến di trú của cháu sau này (renew F1 visa, apply thẻ xanh: cưới vợ, quốc tịch, xin việc làm) Và mất bao lâu để cho hồ sơ mình clear 100%. Con có nên về thăm Việt Nam trong thời gian này không ạ? Cháu ở CA. Và mình về Việt Nam hay đi quốc gia khác như Úc, xin việc làm thì nó có theo record mình không ạ?
Con cám ơn.

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Tội Ăn Cắp vặt - Shoplifting - Petty Theft

Dạ con chào Bác,

Nếu case mình được dismissed thì trong record có còn gì không ạ? họ chỉ không kết tội mình (conviction), hay là họ xóa luôn cả mọi thứ như court record và arrest record. Có cách nào để xóa tất cả mọi thứ không ạ? Điều này có ảnh hưởng đến di trú của cháu sau này (renew F1 visa, apply thẻ xanh: cưới vợ, quốc tịch, xin việc làm) Và mất bao lâu để cho hồ sơ mình clear 100%. Con có nên về thăm Việt Nam trong thời gian này không ạ? Cháu ở CA. Và mình về Việt Nam hay đi quốc gia khác như Úc, xin việc làm thì nó có theo record mình không ạ?
Con cám ơn.
Xem thêm thông tin trong bài của bác vha08 nhé: https://www.facebook.com/kenny.pham.3388/posts/1307411579293221