Tìm việc và phòng trọ ở Anaheim, Westminster hoặc Santa Ana ( mong mọi người giúp đỡ, xin cảm ơn)

thienthu1311

Thành viên mới
Chào các cô chú, anh chị

Em tên Thiên Thư là nữ năm nay 25 tuổi. Em vừa sang Mỹ du học và nhập học khóa Fall ở Cal State University, Fullerton ( CSUF). Hiện tại em đang học American Language Program tại CSUF và ở trọ tại Anaheim ( cách trường khoảng 2 miles) . Em có 2 khó khăn mong các cô chú và anh chị trên diễn đàn giúp đỡ dùm em. Vì là thân gái dặm đường nơi đất khách quê người, nên em rất tin tưởng diễn đàn XNC, và post bài lên đây để mong tìm được sự giúp đỡ chân thành :1:.
:20::1:
1. Vấn đề nhà trọ:
- Em hiện đang ở trọ tại Anaheim cách trường khoảng 2 miles, giá 1 mình 1 phòng nhỏ là $400 ( đã có giảm giá vì chỗ quen biết) và cô chủ không cho share phòng. Vì em vừa mới qua để nhập học khóa 2nd Fall, nên em đã nhờ người thân tìm giúp chỗ này và hiện đang ở tạm. Bây giờ em muốn chuyển đi nơi khác để tiết kiệm chi phí hơn, vì có một mình em ở mà tận $400/ 1 tháng, ba mẹ ở Việt Nam gửi tiền qua chịu không thấu ạ. :2: .
- Em chỉ học english ở CSUF 1 semester rồi sẽ chuyển xuống college ở Westminster hoặc Santa Ana để học ạ. Với lại em nghe nói ở mấy khu đó người Việt nhiều dễ tìm việc làm thêm hơn nên em muốn tìm nhà ở dưới đó để tiện cho việc làm thêm ( làm chui :20:) .
- Em học ở CSUF có được cái Free Bus Pass đi vòng cái Orange County luôn, nên em ko lo về chi phí đi lại ạ, chỉ là hơi mất thời gian đi một 1-2 tiếng thôi, miễn có chỗ ở rẻ, đồ ăn rẻ và có việc làm thêm là quá tốt rồi ạ. Em có thể dậy từ 5h sáng để đi bus cũng được ạ :1:
- Em là người ngăn nắp gọn gàng, và sạch sẽ. Đồ đạc của em cũng chỉ có 1 vali quần áo và 1 thùng carton đựng mì gói và vài vật dụng linh tinh thôi ạ.
- Em mong các cô chú và anh chị giới thiệu giúp dùm em 1 chỗ ở, nhất là an toàn cho con gái, nhì là rẻ ( khoảng $200-$300) và cuối cùng là thuận tiện cho việc học và làm.

2. Vấn đề việc làm:
- Em muốn tìm việc làm thêm để tự trang trải thêm tiền phòng trọ, ăn uống và chi tiêu lặt vặt ạ, em không dám mơ tới việc tự kiếm tiền để đóng học phí, nhưng em luôn muốn mình tự đóng học phí và tự lo cho bản thân mà ko phải phiền tới ba mẹ ( ba mẹ cũng đã lớn tuổi). Vì gia đình em cũng không phải thuộc hàng khá giả gì cả, nên em cảm thấy rất xót và vô cùng có lỗi khi cứ bắt ba mẹ ở Việt Nam lo lắng kiếm tiền để chuyển qua đây cho em :20::20::20:.
- Vóc người em ko to cao ( ngoại hình dễ nhìn, cao 1m56, nặng 45 kgs thôi) nhưng em nhanh nhẹn và học việc rất nhanh. Ở VN, em hay phụ mẹ bán phở, và thỉnh thoảng em cũng hay đi từ thiện phụ nấu ăn cùng các cô chú ở trong đoàn thiện nguyện nên em thạo mấy việc chạy bàn, rửa chén và nấu ăn lắm. Hồi còn học đại học ở VN, em cũng đi làm thêm bán hàng ở shopping mall, PG, gia sư.... Học xong đại học em đi làm văn phòng được 3 năm, làm bên mảng shipping, lo các thủ tục giấy tờ cho việc xuất hàng hóa đi Châu Âu và liên lạc với oversea agent. Nói chung là tất cả các việc chân chính em đều làm được cả, trừ mấy việc như bốc vác quá sức phụ nữ thôi ạ. :1:
- Em nghe nói ở Mỹ, du học sinh khó kiếm việc làm thêm off-campus vì bị cấm, nếu có người quen tin tưởng giới thiệu thì mới tìm được việc và ít bị ép giá. Vả lại em cũng sợ là đi làm ở chỗ ko tốt, không may bị immigration bắt được thì coi như tương lai của đứa con gái 24t như em đặt dấu chấm hết ở Mỹ :20: , vì em ra đi với mong muốn học tập, sinh sống và làm việc tại Mỹ
- English của em ổn. Em có thể giao tiếp tốt, ko sợ sệt hay rụt rè gì cả.
- Mong các cô chú, anh chị có biết nơi nào tuyển làm thêm thì nhớ đến hoàn cảnh của em mà giới thiệu giúp em nhé!

Em cảm ơn các cô chú và anh chị rất nhiều.
Thiên Thư

P/S:
Email của em là: thienthu1311@yahoo.com
Các cô chú anh chị có thể trả lời trên diễn đàn hoặc email giúp em đều được ạ. Em cảm ơn!
Em chỉ mong có được "cái cần" để câu cá thôi ạ, em ko cần "con cá", vì em biết được rằng có nếu cần câu và bằng nỗ lực của bản thân thì mới tìm được "miếng ăn" cho hiện tại và tương lai.

thienthu1311

Thành viên mới
Ðề: Tìm việc và phòng trọ ở Anaheim, Westminster hoặc Santa Ana ( mong mọi người giúp đỡ, xin cảm ơn

Có cô chú anh chị nào giúp em với không :(
Em miệt mài kiếm việc mà vẫn không có ạh :(

becksmadrid

Thành viên mới
Ðề: Tìm việc và phòng trọ ở Anaheim, Westminster hoặc Santa Ana ( mong mọi người giúp đỡ, xin cảm ơn

Em ơi, $400/ tháng là rẻ rồi, em ở Cali mà sao tìm được chỗ rẻ hơn được ???
Theo anh biết thì DU HỌC SINH chỉ đi làm chui ở nhà hàng Việt Nam thôi ( hầu như là vậy) , không may bị bắt là xong.
Còn làm trong trường thì phải học từ 1 năm trở lên thì maybe nó xem xét cho mình làm trong campus mà chỉ giới hạn 20hr cho 1 tuần, và 40hr cho hè.
Mà mục đích của DU HỌC SINH qua mỹ là học và quay về VN sau khi hoàn thành mà sao thấy ai đi DU HỌC cũng là cái cớ để sau này ở lại vậy ( tò mò thôi hihi.)

dannynguyen4891

Thành viên tích cực

Nghe cô bé nói là xúc động quá . Mấy người DHS nghĩ được như em nhỉ . Ở chỗ anh ở anh thấy DHS ăn chơi mà người ta nhìn thấy sợ luôn .A ko ràng về cali lắm nhưng chỗ em có gần San Jose ko vậy? anh có đứa em gái ở đó và cũng cho thuê phòng cũng tầm 400$ một phòng, ở Cali vậy là rẻ rồi đó em .A có qua đó chơi thấy mấy bé du học sinh vừa đi học vừa đi làm đó .Có thể nếu em gặp được mấy bé đó thì thử hỏi mấy bé đó coi coi sao. Nếu em quan tâm thì cứ trả lời ở dưới rồi khi nào anh vào thì anh coi .

thienthu1311

Thành viên mới

Em ơi, $400/ tháng là rẻ rồi, em ở Cali mà sao tìm được chỗ rẻ hơn được ???
Theo anh biết thì DU HỌC SINH chỉ đi làm chui ở nhà hàng Việt Nam thôi ( hầu như là vậy) , không may bị bắt là xong.
Còn làm trong trường thì phải học từ 1 năm trở lên thì maybe nó xem xét cho mình làm trong campus mà chỉ giới hạn 20hr cho 1 tuần, và 40hr cho hè.
Mà mục đích của DU HỌC SINH qua mỹ là học và quay về VN sau khi hoàn thành mà sao thấy ai đi DU HỌC cũng là cái cớ để sau này ở lại vậy ( tò mò thôi hihi.)

Mỗi người có một "cái cớ" khác nhau anh àh.
Riêng em thì đơn giản lắm :1: . USD1 ~ VND22,000 , nếu có thể ở lại sinh sống và làm việc để kiếm tiền ở Mỹ thì em có thể phụ giúp gia đình tốt hơn và giúp đỡ những người khác có hoàn cảnh khó khăn. :1:

thienthu1311

Thành viên mới

Nghe cô bé nói là xúc động quá . Mấy người DHS nghĩ được như em nhỉ . Ở chỗ anh ở anh thấy DHS ăn chơi mà người ta nhìn thấy sợ luôn .A ko ràng về cali lắm nhưng chỗ em có gần San Jose ko vậy? anh có đứa em gái ở đó và cũng cho thuê phòng cũng tầm 400$ một phòng, ở Cali vậy là rẻ rồi đó em .A có qua đó chơi thấy mấy bé du học sinh vừa đi học vừa đi làm đó .Có thể nếu em gặp được mấy bé đó thì thử hỏi mấy bé đó coi coi sao. Nếu em quan tâm thì cứ trả lời ở dưới rồi khi nào anh vào thì anh coi .
Hi anh,
Vậy chắc họ là con nhà giàu, tiền kiếm được dễ dàng và nhiều quá tiêu ở VN ko hết, nên qua đây tiêu cho nhanh hết đó mà, em đùa thôi. :p
Em ở Orange County lận, cách xa San Jose lắm anh hichic, nhưng dù sao cũng cảm ơn anh.
Hiện em vẫn đang tìm việc ở khu Westminster, nhưng vẫn chưa thấy chút ánh sáng nào :20:.

duylamnguyen_07

Thành viên mới

Hi anh,
Vậy chắc họ là con nhà giàu, tiền kiếm được dễ dàng và nhiều quá tiêu ở VN ko hết, nên qua đây tiêu cho nhanh hết đó mà, em đùa thôi. :p
Em ở Orange County lận, cách xa San Jose lắm anh hichic, nhưng dù sao cũng cảm ơn anh.
Hiện em vẫn đang tìm việc ở khu Westminster, nhưng vẫn chưa thấy chút ánh sáng nào :20:.
Nếu bạn còn cần tìm phòng trọ thì liên lạc mình 714-224-8216.
Mình có 2 phòng muốn cho share.

Lam.