Tiền khi bảo lãnh có rút ra khi tới Mỹ không?

Dustin123

Thành viên mới
Con chào cô chú/ anh chị.

Cho con/em xin hỏi việc như sau:
Gia đình con gồm ba mẹ và em được Bác em bảo lãnh, nhưng Bác không đủ khả năng tài chính (đã về hưu lâu rồi) nên có nhờ con trai của Bác đồng bảo trợ tài chính (gia đình anh hầu như đều có việc làm).
Nhà con có chuyển qua số tiền $10K vào tài khoản của anh + Bác (thêm chút tiền để khi duyệt hồ sơ người ta cho qua, anh tư vấn như vậy để cho an toàn).
Nay gia đình con qua tới Mỹ được nửa năm, đều có công việc và không xin trợ cấp nhà nước thì tiền đó có được rút ra sử dung không?
Hiện con đang cần khoản tiền này để đi học.

Con xin cảm ơn cô chú/ anh chị rất nhiều.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Con chào cô chú/ anh chị.

Cho con/em xin hỏi việc như sau:
Gia đình con gồm ba mẹ và em được Bác em bảo lãnh, nhưng Bác không đủ khả năng tài chính (đã về hưu lâu rồi) nên có nhờ con trai của Bác đồng bảo trợ tài chính (gia đình anh hầu như đều có việc làm).
Nhà con có chuyển qua số tiền $10K vào tài khoản của anh + Bác (thêm chút tiền để khi duyệt hồ sơ người ta cho qua, anh tư vấn như vậy để cho an toàn).
Nay gia đình con qua tới Mỹ được nửa năm, đều có công việc và không xin trợ cấp nhà nước thì tiền đó có được rút ra sử dụng không?
Hiện con đang cần khoản tiền này để đi học.

Con xin cảm ơn cô chú/ anh chị rất nhiều.
Chào Dustin123,
Việc gia đình bạn chuyển tiền vào tài khoản anh + Bác của bạn, thì nên thỏa thuận với 2 người này. Vì đã đưa vào tài khoản của họ, thì họ sẽ toàn quyền quyết định, đó thuộc về quyền cá nhân rồi.

Dustin123

Thành viên mới
Chào Dustin123,
Việc gia đình bạn chuyển tiền vào tài khoản anh + Bác của bạn, thì nên thỏa thuận với 2 người này. Vì đã đưa vào tài khoản của họ, thì họ sẽ toàn quyền quyết định, đó thuộc về quyền cá nhân rồi.
Dạ. Anh với Bác giúp đỡ con mà, nên không vấn đề gì.
Nhưng anh còn sợ là rút ra thì sai luật di trú, vì lúc trước tài chính bảo lãnh hơi yếu, nên $10k giống như là tăng tính an toàn một chút, để pass hồ sơ dễ hơn.

Vậy trường hợp này khi lấy tiền ra thì không vi phạm luật pháp gì phải không ạ?
Con cám ơn ạ.