Tiền khi đi mang được bao nhiêu?

vinhthuy

Thành viên tích cực
Xin chào ACE trên diễn đàn, ngày 15/04 này mình đi qua mỹ rồi nhưng không biết mình đem theo được bao nhiêu tiền, 7000 hay 10000 USD nữa. Và có làm thủ tục kê khai hải quan kkhông? Mong mọi người đi trươc có kinh nghiệm chỉ dùmem. Xin cám ơn mọi người.

Thi Nguyen

Thành viên tích cực
Ðề: Tiền khi đi mang được bao nhiêu?

Xin chào ACE trên diễn đàn, ngày 15/04 này mình đi qua mỹ rồi nhưng không biết mình đem theo được bao nhiêu tiền, 7000 hay 10000 USD nữa. Và có làm thủ tục kê khai hải quan kkhông? Mong mọi người đi trươc có kinh nghiệm chỉ dùmem. Xin cám ơn mọi người.
Chào bạn!
Theo qui định khi xuất cảnh thì số tiền mang theo là 7000$/ hộ chiếu. Trên 7000$ thì bạn sẽ phải khai báo với Hải Quan.

nguyen du

Thành viên tích cực

@vinhthuy,
Bạn có thể đem bao nhiêu cũng được miễn chứng minh được tiền đó là của bạn.
Nếu bạn đem từ 50.000 trở xuống thì cách tốt nhứt là bạn đến ngân hàng xin giấy phép mang tiền đi định cư, hoặc mua sec mang đi, có vài ngân hàng giúp mình vấn đề này, khi tôi đi tôi đến ngân hàng vietcombank ở bến Chương Dương sài gòn.
Nếu có giấy phép mang tiền hoặc sec thì bạn chẳng cần khai báo gì cho hải quan VN cả, chỉ khai báo khi đến mỹ mà thôi, tất nhiên khi qua cửa khẩu VN hải quan sẽ nhìn thấy tiền của bạn qua máy soi của họ và sẻ kiểm tra, bạn chìa giấy phép mang tiền cho họ xem là OK, kg có gì đáng lo cả.
Còn nếu chỉ đem mỗi đầu người 7.000 $ thì cứ thản nhiên mà đi kg khai báo hay lo lắng chuẩn bị gì kể cả VN và Mỹ.

(Bạn nên kiểm tra lại quy định mới theo bác Lang vườn xem nhé lúc tôi đi cách nay hơn tháng thì vẫn mang đươc mỗi người 7.000$)

TaoDi

Thành viên mới

@vinhthuy,
Nếu có giấy phép mang tiền hoặc sec thì bạn chẳng cần khai báo gì cho hải quan VN cả, chỉ khai báo khi đến mỹ mà thôi, tất nhiên khi qua cửa khẩu VN hải quan sẽ nhìn thấy tiền của bạn qua máy soi của họ và sẻ kiểm tra, bạn chìa giấy phép mang tiền cho họ xem là OK, kg có gì đáng lo cả.
Xin bổ sung thêm 1 điểm rất quan trọng nếu như bạn không muốn gặp phải "hầm hố", "rắc rối" khi đi qua máy soi rồi gặp phải nhân viên hải quan: ngoài giấy phép cho mang trên USD 7,000 do Ngân hàng cấp, phải điền thêm vào tờ khai xuất nhập cảnh mầu trắng (kích thước cỡ cuốn sổ tay, được gấp nếp). Giấy phép mang ngoại tệ thôi chưa đủ.

Tờ khai XNC này phải được hoàn thành trước khi vào khu vực máy soi của hải quan (của khu vực cách ly, không phải khu vực băng chuyền gửi hành lý).

Khi làm thủ tục check-in để lấy boarding pass, chẳng nhân viên hàng không nào nhắc bạn đâu. Nhưng vào đến khu cách ly và qua máy soi hải quan, bạn sẽ bị "dính chấu" nếu bạn không có tờ khai này và chẳng may bạn ra đi vào một ngày "xấu trời". Việc điền tờ khai XNC có được đề cập/quy định trên một bảng thông báo khi hành khách bước vào khu làm thủ tục check-in nhưng đâu phải ai cũng để ý xem cái bảng này. :43::43::43:

Đó là những gì mình gặp phải, trải qua. Bạn cứ tham khảo nhé.

(P/S: Bạn nghiên cứu thêm về nghị định sau đây để có "võ" mà "phòng thân" nhé. Chúc thành công:

http://www.chinhphu.vn/portal/page?_pageid=578,33345598&_dad=portal&_schema=PORTAL&docid=27058 )

Last edited by a moderator:

whitecat

Thành viên tích cực

Dear các ACE
Chẳng hiểu ngày em đi đẹp trời, các bác hải quan quên hay sao mình không biết, hay mình đi ban đêm nên các bác buồn ngủ, :1::1:, chả có bác hải quan nào hỏi han, làm phiền mình gì cả. Chỉ có lúc vừa chia tay gia đình, đi vô cửa kính, có 1 bác ra hỏi (chắc tại thấy mình đi mình ên) có muốn nhờ người giúp khai giấy tờ không? Mình trả lời không rồi cám ơn, bác nói "em ơi có 10 đô thôi hà tiếc làm chi" .Mình cười cười đi thẳng. Nhưng các ACE yên tâm, khai giấy tờ cực kỳ đơn giản, chưa tới 5p là xong. Thế rồi cứ đi thẳng tuột một mạch lên máy bay luôn, thậm chí mình để tiền trong túi xách khi qua máy soi cũng chẳng ai hỏi là đem theo bao nhiêu.

Khi đến sân bay LA, nếu mình đem trên 10,000 thì ghi vào tờ khai mà tiếp viên phát lúc còn ngồi trên máy bay, dưới 10,000 thì thôi để trống. Có thể hải quan ở LA thấy ai để trống số tiền sẽ hỏi mình đem theo bao nhiêu, ACE cứ mạnh dạn trả lời.