Tin vui cho các bạn trên 21 tuổi đã bị rớt lại tại việt nam

Status
Không mở trả lời sau này.

leo

Thành viên tích cực
Leo vửa nghe đc thông tin này thì post liền cho các ACE cùng chia sẻ và mau mau bảo lãnh con cái của mình nhé.

Với điều luật mới vừa phán quyết của Tòa Kháng Án Liên Bang Khu Vực 9 ở San Francisco,
"kể từ nay, cha mẹ có thể bảo lãnh con cái vào Mỹ cho dù người đó trên 21 tuổi, nếu hồ sơ bảo lãnh gốc được làm khi người con chưa đủ 21 tuổi."

Luật Sư Darren Nguyễn Ngọc Chương, giải thích về phán quyết này như sau: “Trước đây, khi cha mẹ được một người bà con bảo lãnh sang Mỹ, chỉ có cha mẹ được đi, còn con cái ở lại.”

“Sau khi sang Mỹ và có thẻ xanh, cha mẹ được quyền bảo lãnh những người con của mình, nhưng vì lúc này những người con đó đã được 21 tuổi, hồ sơ ưu tiên sẽ bị lọt vào diện ưu tiên 2B. Thời gian chờ đợi cho diện ưu tiên 2B là khoảng tám năm. Phán quyết này cho phép cha mẹ của những người con này làm đơn yêu cầu áp dụng ngày ưu tiên của hồ sơ người thân bảo lãnh cho cha mẹ vào hồ sơ của người con,” Luật Sư Darren Nguyễn Ngọc Chương giải thích tiếp.

Với phán quyết này của tòa, những người được bảo lãnh trong trường hợp này sẽ được phục hồi quyền ưu tiên trước đây và được bảo lãnh vào Mỹ.

“Tuy nhiên, cha mẹ phải làm hồ sơ bảo lãnh và yêu cầu Sở Di Trú và Nhập Tịch Hoa Kỳ (USCIS) cho phép giữ lại ngày ưu tiên cho những người con này liền, chứ luật không tự động cho những người này giữ ngày ưu tiên,” Luật Sư Darren Nguyễn Ngọc Chương nói thêm.

Luật sư này cũng cho biết đây là “một phán quyết rất quan trọng, giúp cho rất nhiều người, mà chuyện bị mất quyền ưu tiên không phải là lỗi của họ.”

Trước đó, USCIS nói rằng những người con này “lớn thêm” (aged out) trong khi chờ đợi bảo lãnh nên bị mất ưu tiên, cho dù cha mẹ họ đã nộp đơn khi họ chưa được 21 tuổi.

Theo luật di trú Hoa Kỳ, con cái từ 21 tuổi trở lên không được “ăn theo” khi cha mẹ được bảo lãnh sang Hoa Kỳ.

Với tỉ lệ bỏ phiếu phiếu sít sao 6-5, tòa kháng án phán quyết rằng những người con này có thể giữ “ngày ưu tiên” như khi cha mẹ nộp đơn bảo lãnh cho họ.

Phán quyết cho rằng Quốc Hội có ý định giúp những người này khi thông qua đạo luật “Child Status Protection Act” năm 2002. Ý nghĩa của đạo luật này là giữ nguyên ngày nộp đơn của những người con trước khi họ được 21 tuổi trong thời gian cha mẹ nộp đơn bảo lãnh.

“Chúng tôi kết luận rằng ngôn ngữ rất rõ ràng của đạo luật cho phép giữ lại sự ưu tiên này cho những người này kể từ khi họ được bảo lãnh, cho dù sau đó họ được 21 tuổi,” Chánh Án Mary Murguia, đại diện cho đa số của tòa, viết, theo một bản tin của hãng thông tấn AP.

Tòa kháng án phán quyết rằng USCIS đã sai khi bắt những người được bảo lãnh này phải nộp đơn lại, làm cho ưu tiên của họ bị đẩy xuống trong thứ tự hồ sơ. Phán quyết mới này yêu cầu USCIS xem xét từ ngày nộp đơn bảo lãnh trước đây trong khi giải quyết hồ sơ.

Chánh Án Milan Smith, đại diện cho thiểu số của tòa, nói rằng đạo luật năm 2002 mâu thuẫn, và ông nói rằng luật do Quốc Hội thông qua không rõ ràng, cũng theo tường thuật của AP. Ngoài ra, ông cũng nói (sau phán quyết) những người mới nộp đơn gần đây phần lớn sẽ bị những người được “hồi phục” sự ưu tiên đẩy xuống trong thứ tự hồ sơ.

Nhật báo Người Việt có gọi điện thoại cho USCIS, nhưng không liên lạc được vì múi giờ khác nhau giữa California và Washington, DC.

Luật Sư Darren Nguyễn Ngọc Chương cho rằng phán quyết này rất quan trọng cho các tiểu bang miền Tây Hoa Kỳ.

Ông nói: “Thực ra, khi những người được bảo lãnh bị mất quyền ưu tiên kiện, một tòa cấp thấp của liên bang ra phán quyết đồng ý với USCIS. Khi sự việc được đưa lên Tòa Kháng Án Khu Vực 9, tòa này y án của tòa dưới. Trong một vụ kiện khác, Khalid v. Holder, ở Tòa Kháng Án Khu Vực 5 vào năm 2011, với chi tiết y như vụ kiện ở Tòa Kháng Án Khu Vực 9, các chánh án phán quyết cho phép đương sự được giữ lại ngày ưu tiên.”

“Sau phán quyết này, giới luật sư di trú tiếp tục vận động và đưa vấn đề trở lại Tòa Kháng Án Khu Vực 9. Tôi nghĩ, chính nhờ phán quyết của Tòa Kháng Án Khu Vực 5 mà tòa ở San Francisco đảo ngược phán quyết trước đây của họ,” Luật Sư Darren Nguyễn Ngọc Chương giải thích.

Khi được hỏi tại sao Tòa Kháng Án Khu Vực 5 đã phán quyết rồi, cần gì phải thêm phán quyết của Tòa Kháng Án Khu Vực 9 để làm gì, vị luật sư giải thích: “Phán quyết của tòa số 5 chỉ có hiệu lực ở ba tiểu bang Texas, Louisiana và Mississippi theo vùng trách nhiệm của họ. Trong khi đó, tòa số 9 bao trùm một vùng rộng lớn hơn, với các tiểu bang miền Tây Hoa Kỳ như Arizona, California, Hawaii, Idaho, Montana, Nevada, Oregon và Washington, nơi có nhiều người Việt cư ngụ. Thành ra, phán quyết của tòa số 9 có ảnh hưởng lớn với cộng đồng Á Châu nói chung và cộng đồng Việt Nam nói riêng ở những tiểu bang này.”

Nguồn: Báo Người Việt

Chúc các ACE may mắn.

Last edited by a moderator:

quangaloha

Thành viên tích cực
Ðề: Tin vui cho các bạn trên 21 tuổi đã bị rớt lại tại việt nam

Việc cha/mẹ qua Mỹ có thẻ xanh nộp đơn bảo lãnh con bị kẹt lại kèm theo thư xin giữ lại ngày ưu tiên cũ là vấn đề bình thường đã có từ lâu
Chẳng qua là báo chí, các văn phòng luật sư, dịch vụ di trú dựa vào điều này để làm ồn ào để có thêm khách hàng, những người không biết viết thư xin giữ lại ngày ưu tiên cũ mà thôi. Việc gởi thư không có nghĩa là được chấp thuận. Khi nào điều này thành luật thì phần trăm được chấp thuận mới chắc chắn.

Hơn nữa câu cuối cùng bài báo viết: Theo luật, USCIS có thể khiếu nại phán quyết này tại Tối Cao Pháp Viện Hoa Kỳ. Rõ ràng chưa phải là quyết định cuối cùng và chưa thành luật.

dangthanhgame

Thành viên mới

Cho mình hỏi luật này có áp dụng tại tiểu bang florida không.Cám ơn.

dinh19902003

Thành viên tích cực

Cho mình hỏi luật này có áp dụng tại tiểu bang florida không.Cám ơn.
Ko có ở bang Florida bạn ơi. Chỉ có bang cali, Arizona, Nevada, Oregon, Idaho, Montana, Washington, Alaska, Texas, Louisiana và Mississippi

lyanhphuong2012

Thành viên mới

Cảm ơn Leo, mình cũng đang chờ tin này, vì mình và anh mình đều đã trên 21 tuổi. Người thân mình bên Mỹ cũng đã làm giấy khiếu nại. HS của mình là HCM2009536180 (9/2002), nếu tính theo lịch thì mình nghĩ khoảng 2 tháng nữa là có thư PV. Nhưng cho mình hỏi, vì HS vừa được bổ sung thêm nên ko biết thời gian mời PV có kéo dài ra nữa ko? vì gđ mình đang rất mong cái thư đó.
Thanks mọi người trước^^

duy_nguyen

Thành viên mới

Cảm ơn Leo, mình cũng đang chờ tin này, vì mình và anh mình đều đã trên 21 tuổi. Người thân mình bên Mỹ cũng đã làm giấy khiếu nại. HS của mình là HCM2009536180 (9/2002), nếu tính theo lịch thì mình nghĩ khoảng 2 tháng nữa là có thư PV. Nhưng cho mình hỏi, vì HS vừa được bổ sung thêm nên ko biết thời gian mời PV có kéo dài ra nữa ko? vì gđ mình đang rất mong cái thư đó.
Thanks mọi người trước^^
Bạn àh . Trên thực tế luật này chưa được quyết định & quyết định này phải duyệt lại do Tòa Án Tối Cao đến tháng 6 này sẽ có quyết định hoặc trễ nữa sẽ vào năm sau . Bạn & mình & nhiều bạn # nữa đang trong diện này rất hy vọng sẽ có luật mới rút ngắn sự chờ đợi . Nhưng chúng ta phải luôn chuẩn bị tinh thần dù kết quả có như thế nào . Cầu mong sao mọi thứ sẽ tốt đẹp .

Duy

Thành viên tích cực

Thượng Viện Ðề Nghị Dự Luật Cải Tổ Di Trú Toàn Diện Thay Ðổi Các Diện Bảo Lãnh Gia Ðình
(04/30/2013)

DIỆN BẢO LÃNH THÂN NHÂN TRỰC HỆ:
- Không có sự thay đổi diện bảo lãnh người hôn phối và con độc thân dưới 21 tuổi của công dân Mỹ, nhưng dự luật Cải Tổ Di Trú Toàn Diện sẽ cho phép một công dân Mỹ được quyền bảo lãnh con riêng của người hôn phối nếu hôn thú của họ được thành lập trước khi người con 21 tuổi. Hiện nay, giấy hôn thú phải thành lập trước khi người con 18 tuổi.
Những anh chị em độc thân, dưới 21 tuổi, có thể được tính thêm vào đơn bảo lãnh cha – mẹ và sẽ không cần thiết phải nộp riêng mẫu đơn bảo lãnh anh chị em nữa.
- Di chuyển diện bảo lãnh F2A (tức cha-mẹ Thường trú nhân bảo lãnh con độc thân, dưới 21 tuổi) sang diện bảo lãnh Thân Nhân Trực Hệ.

DIỆN BẢO LÃNH THEO THỨ TỰ ƯU TIÊN:
- Diện bảo lãnh F1 dành cho con độc thân trên 21 tuổi của công dân Mỹ sẽ không thay đổi.
- Diện bảo lãnh F2B dành cho con độc thân và trên 21 tuổi của Thường trú nhân sẽ được gọi là diện "F2". Ðối với những người con quá lớn tuổi để được áp dụng Chương trình Bảo Vệ Tuổi Trẻ Em (tức chương trình CSPA), và đã phải ở lại Việt Nam, sẽ tự động được sử dụng ngày ưu tiên của hồ sơ bảo lãnh cha-mẹ trước đây trong đơn bảo lãnh mới được cha-mẹ nộp ngay sau khi đến Hoa Kỳ.
- Diện bảo lãnh F3 dành cho con cái đã lập gia đình của công dân Mỹ sẽ được gọi là diện "F1B". Diện bảo lãnh này sẽ vẫn tiếp tục sau khi dự luật Cải Tổ Di Trú Toàn Diện thành luật chính thức nhưng đơn bảo lãnh phải được nộp trước người con đã lập gia đình lên 31 tuổi. Hiện nay, diện này không giới hạn tuổi, vì thế, những đơn bảo lãnh diện F3 được nộp cho Sở di trú trước khi dự luật Cải Tổ Di Trú Toàn Diện mới có hiệu lực sẽ vẫn được duyệt xét bình thường.
- Diện bảo lãnh F4 dành cho anh chị em của công dân Mỹ sẽ chấm dứt nếu dự luật Cải Tổ Di Trú Toàn Diện trở thành luật chính thức. Những đơn bảo lãnh được nộp trước khi dự luật Cải Tổ Di Trú Toàn Diện thành luật sẽ vẫn được duyệt xét, và thời gian chờ đợi sẽ ngắn hơn trong tương lai. Những người con độc thân và dưới 21 tuổi sẽ có thể cùng theo cha-mẹ đến Hoa Kỳ.

vuha

Thành viên mới

Bạn ơi , theo mình nghỉ khi thành luật rồi thi2a1p dụng cho toàn Mỹ
Ko có ở bang Florida bạn ơi. Chỉ có bang cali, Arizona, Nevada, Oregon, Idaho, Montana, Washington, Alaska, Texas, Louisiana và Mississippi

duy_nguyen

Thành viên mới

anh ơi cho em hỏi nếu luât đựơc thông qua thì diện f2b phải chờ đợi khoảng bao lâu . xin cám ơn anh nhiều.

vupham1989

Thành viên mới

nếu luật đc áp dụng thời gian chờ của F2b có thể là 6thg , tuỳ vào việc bạn hoàn tất hs nhanh hay châm

Loves

Thành viên tích cực

Luật này áp dụng cho bang cali, Arizona, Nevada, Oregon, Idaho, Montana, Washington, Alaska, Texas, Louisiana và Mississippi
Hay sẽ trãi rộng ra toàn nước mỹ nhỉ ?

duy_nguyen

Thành viên mới

Tin tức về f2b ngày càng ít đi sao hy vọng mong manh quá

Giang

Thành viên mới

dự luật này thế nào rồi nhỉ ! dạo này mình chỉ thấy mọi người bàn tán về Dự Luật Cải Tổ Di Trú Toàn Diện Thay Ðổi Các Diện Bảo Lãnh Gia Ðình
Còn kiếu nại về việc F2B bị rớt lại vì quá tuổi thì ko thấy ai nói gì nửa !
Mọi người ai có thông tin gì về dự luật này giúp mình với!

Status
Không mở trả lời sau này.