Transfer ngành Marketing

Chào Bác,

Con tên là Vũ, con sắp qua Mỹ theo diện F4 vào tháng 05/2012. Con có tham khảo một số bài viết trên diễn dàn XNC của Bác về các vấn đề trong việc học và xin FA, nhưng con chưa trực tiếp tiếp xúc với mấy việc này nên mọi thứ còn hơi mơ hồ, con có một số thắc mắc mong Bác dành thời gian giúp con. Đây là những thắc mắc của con:

•Theo con tham khảo trên diễn đàn thì Dependent studen (dưới 24t) khi xin FA phải khai thuế của ba mẹ, con chưa đủ 24t nhưng do công việc nên ba mẹ con không thể ở Mỹ trong một thời gian dài trong vòng 2-3 năm tới, ba mẹ con dự định là sẽ qua lại giữa Mỹ và VN không quá 6 tháng để duy trì thẻ xanh, chủ yếu là để con và em con qua đó học tập và sinh sống, việc này có ảnh hưởng đến việc xin FA của con và em không Bác ?

•Hiện con đang học ngành Marketing năm 3 ở VN, để xin được FA thì con nên khai là đang học muốn tranfer học tiếp hay là học lại từ đầu, cái nào thì sẽ dễ dàng được hỗ trợ học phí hơn ?

•Qua Mỹ con muốn tiếp tục học Marketing và học thêm về Design (dạng như Graphic design), mong Bác tư vấn giúp con các trường con nên chọn để học 2 ngành này ở Seattle và học phí của các trường này.

•Ở trên diễn đàn có một số thông tin là không cần dịch học bạ cấp 3 ở đây vì thang điểm không giống nhau, điều này đúng không Bác và con nên dịch học bạ ở đâu thì sẽ được các trường bên Mỹ chấp nhận ?

•Về việc học ELS, một số bài viết trên diễn đàn có nói là học ELS ở các trung tâm của chính phủ thì sẽ được miễn phí, còn học ở trường thì sẽ tốn phí, con có thắc mắc là việc học ở 2 chỗ này khác nhau như thế nào, học ở trường thì có lợi gì mà mình phải đóng phí ?

•Con ở Seattle ngoài xin FAFSA thì có các dạng hỗ trợ học phí nào con có thể xin được không ?

•Em con đang học trung học, con cần chuẩn bị hồ sơ gì cho việc nhập học của em con ?

•Việc qua lại Mỹ và VN của ba mẹ con có ảnh hưởng gì đến việc ở lại và nhập quốc tịch của con và em không ? Nếu vì việc đó mà ba mẹ con bị cắt thẻ xanh thì con và em có được tiếp tục ở lại Mỹ học và nhập quốc tịch được hay không ?

•Cuối cùng mong Bác tư vấn giúp con ngoài những việc quan trọng như nộp đơn xin FAFSA và thi Compass test thì còn những việc quan trọng nào mà con và em cần làm ngay khi đến Mỹ không ?
Thắc mắc của con hơi nhiều, con muốn tìm hiểu kỹ trước khi đi để chuẩn bị mọi việc tốt, mong Bác dành thời gian giúp con.

Con cám ơn Bác rất nhiều!
Chúc Bác sức khỏe dồi dào!

-Vũ-

Ðề: Transfer ngành Marketing

•Theo con tham khảo trên diễn đàn thì Dependent studen (dưới 24t) khi xin FA phải khai thuế của ba mẹ, con chưa đủ 24t nhưng do công việc nên ba mẹ con không thể ở Mỹ trong một thời gian dài trong vòng 2-3 năm tới, ba mẹ con dự định là sẽ qua lại giữa Mỹ và VN không quá 6 tháng để duy trì thẻ xanh, chủ yếu là để con và em con qua đó học tập và sinh sống, việc này có ảnh hưởng đến việc xin FA của con và em không Bác ?
Financial aid cho cháu là căn cứ trên thu nhập của cha mẹ và học sinh, cha mẹ làm việc ở đâu không ảnh hửơng.

•Hiện con đang học ngành Marketing năm 3 ở VN, để xin được FA thì con nên khai là đang học muốn tranfer học tiếp hay là học lại từ đầu, cái nào thì sẽ dễ dàng được hỗ trợ học phí hơn?
•Qua Mỹ con muốn tiếp tục học Marketing và học thêm về Design (dạng như Graphic design), mong Bác tư vấn giúp con các trường con nên chọn để học 2 ngành này ở Seattle và học phí của các trường này.
•Con ở Seattle ngoài xin FAFSA thì có các dạng hỗ trợ học phí nào con có thể xin được không ?
Gia đình cháu tới Seattle định cư thì trừong University of Washington- Seattle là đại học công lập duy nhất trong vùng. Foster school – UW rất nổi tiếng về ngành marketing, nên yêu cầu đầu vào rất cao. Điểm trung bình của THPT và 3 năm đại học của cháu phải từ GPA = 3.5 trở lên. Đơn xin học của cháu sẽ đựoc duyệt như học sinh quốc tế, cho nên trừong sẽ đòi TOEFL hay tưong đương (TOEFL iBT = 92 trở lên) hoặc học điểm lớp ENG 101 là 3.0 và cháu sẽ phải thi “Writing Skill Assessment”. Khi đựoc trừong nhận vào học, cháu muốn học thêm 2 lớp graphic design hay muốn lấy double major (2 bằng cử nhân) là quyền lựa chọn của cháu. Ngoài FAFSA ($5550) còn có WA State Need Grant ($9371), UW Grant và nhiều loại học bổng khác và student loan(s). Vấn đề là cháu có đủ tiêu chuẩn hay không.

•Ở trên diễn đàn có một số thông tin là không cần dịch học bạ cấp 3 ở đây vì thang điểm không giống nhau, điều này đúng không Bác và con nên dịch học bạ ở đâu thì sẽ được các trường bên Mỹ chấp nhận ?
Trừong UW có bộ phận giám định và chuyển dịch bằng cấp và học bạ, cháu chỉ cần nộp học bạ đại học và THPT cho trừong chuyện còn lại sẽ do trừong phụ trách.

•Về việc học ELS, một số bài viết trên diễn đàn có nói là học ELS ở các trung tâm của chính phủ thì sẽ được miễn phí, còn học ở trường thì sẽ tốn phí, con có thắc mắc là việc học ở 2 chỗ này khác nhau như thế nào, học ở trường thì có lợi gì mà mình phải đóng phí ?
ESL ở các trung tâm chỉ dạy Anh văn vừa đủ cho học sinh giao tiếp và đi kiếm việc làm. Anh văn ở các community college sẽ dạy cho học sinh có đủ Anh ngữ để học đại học. Lớp English 101 hay còn gọi là English Composition là yêu cầu tối thiểu của đại học và bằng cao đẳng. Lớp ENG 101 các trung tâm không có dạy.

•Em con đang học trung học, con cần chuẩn bị hồ sơ gì cho việc nhập học của em con ?
Em cháu sẽ đựoc vào high school học nếu dứoi 18 tuổi. Ở thành phố Seattle có 1 trung tâm chuẩn bị cho các học sinh mới tới Mỹ. Rất nhiều ngừoi lầm tửong trung tâm này là trừong high school. Trừong này không có cấp bằng high school diploma đựơc. Học sinh học ở đây 1 thời gian, nếu trừong thấy Anh văn của học sinh khá rồi thì sẽ chuyển học sinh đó tới trừong high school bình thừong. Em cháu muốn biết tiếng Anh nhanh chóng thì không nên học ở trừong này.

•Việc qua lại Mỹ và VN của ba mẹ con có ảnh hưởng gì đến việc ở lại và nhập quốc tịch của con và em không ? Nếu vì việc đó mà ba mẹ con bị cắt thẻ xanh thì con và em có được tiếp tục ở lại Mỹ học và nhập quốc tịch được hay không ?
Không có ảnh hửong gì hết.

•Cuối cùng mong Bác tư vấn giúp con ngoài những việc quan trọng như nộp đơn xin FAFSA và thi Compass test thì còn những việc quan trọng nào mà con và em cần làm ngay khi đến Mỹ không ?
Cháu không cho biết học bạ của cháu thì tôi chỉ trả lời các thắc mắc của cháu thôi. Muốn biết them thì cháu cần vào website của UW để tìm hiểu các yêu cầu khác của trừơng.

shin14

Thành viên mới

Con cảm ơn bác vha08 rất nhiều!!

Xin bác cho con hỏi thêm 1 điều nữa, do công việc chưa sắp xếp xong kịp nên khi đến Mỹ ba con không ở lâu được, nên ba con dự định là dắt con qua đó, 5 ngày sau ba con quay về VN để tiếp tục công việc sẽ trở lại Mỹ trong khoảng 2-3 tháng sau khi thu xếp ổn thỏa mọi thứ. Con cũng có tìm hiểu và nghe một số người nói là khi vừa xuống sân bay ở Mỹ, thì hải quan sẽ đóng vào passport một dấu mộc và nó tương đương với thẻ xanh để mình sử dụng trong thời gian chưa có thẻ xanh chính thức, và với dấu mộc đó thì mình có thể quay về VN miễn là không được đi quá 6 tháng.

Điều này có đúng không bác ? Ba con có được phép bay về VN khi chưa có thẻ xanh chính thức không bác ?

Xin lỗi bác vì đã hỏi ngoài lề, mong bác thông cảm và giúp con!
Chúc bác cuối tuần vui vẻ!

Các vấn đề về di trú cháu hãy đặt câu hỏi ở mục di trú trên diễn đàn. Có nhiều ngừoi đã làm rồi, đưong nhiên là họ rành hơn tôi.

shin14

Thành viên mới

Dạ, con cám ơn bác!

Chúc bác một tuần làm việc vui vẻ!