Tư vấn du học

helenvu85

Thành viên mới
chào chú, nhà con cũng có trường hợp tương tự, e con cũng đã rớt hai lần, lần nào lãnh sự cũng chê do học lực thấp quá, khoảng 1.88, chú cho con hỏi ko biế co nên học cải thiện rồi mới đăng ký lần 3 hay ko? nhưng hai lần trc con làm qua dich vụ, do đó học chứng minh tài chính và thu nhập giả, lần này nếu con tự làm thì việc hùn vốn làm cổ đông của mẹ theo như dich vụ làm thì bây giờ ko có, nếu lãnh sự hỏi thì biết nói sao chú? con cảm ơn chú vì những thông tin bổ ích chú chia sẻ.

Con chao chú, con tên Thúy, con có đọc nhiều bài post của chú trên mạng. Thật sự, con rất cảm kích vì sự nhiệt tình và chân thành của chú. Rất vui vì được nói chuyện với chú. Con có một vài vấn đề mong chú tư vấn giúp con. Hiện tại con đang có một vấn đề gia đình ko thể giải quyết đc, con muốn tự làm hồ sơ đăng ký đi du hoc Mỹ chuong trình hoc Máter về finance or Accounting, đây là thông tin của con:

Đã có gia đình năm 2008
Tốt nghiệp đại học năm 2007: Bachelor of Art (major: Business English)
Làm việc tại Agribank Vietnam từ 2008 đến nay (con sắp sửa xin nghỉ việc)
Hiện tại đang học MBA của Bolton-Anh Quốc tại Việt nam, tháng 9 này con học xong.

tài chính: con có một miếng đất khoảng 350tr
mẹ ruột có thể chứng minh khoảng 146 chỉ vàng trong ngân hàng.

Con có dự định học tiếng anh tại HCC, Texas khoảng 1 năm rồi mới chuyển lên học Master cho đỡ tốn kém, vì học tiếng anh ở đây rẻ hơn so với học tại UOH. Chủ yếu vừa đi học vừa đi làm để kiếm tiền học, chứ gia đình con ko có nhiều tiền.

Em trai con mới fail fong van du hoc cach day khoang 2 tuan vì lý do bảng điểm đại học thấp cần fai cải thiện (Em con làm qua dịch vụ, nó chứng minh thu nhập cũng như tài chính giả).

Chú tư vấn giúp con đường nào cho dễ đi và tiện lợi nhất. Con cảm ơn chú nhiều.

Ðề: Tư vấn du học

Cháu có bằng cử nhân về tiếng Anh thương mại, lại đang học MBA ở Việt Nam. Bây giờ cháu muốn xin qua Mỹ học master - accounting hay finance vậy cháu có biết yêu cầu đầu vào của 2 ngành này là gì không?

Cháu muốn qua Mỹ rồi tìm cách ở lại, thì xin du lịch là dễ nhất và ít tốn kém nhất. Cháu đang đi làm và có bằng đại học rồi thì xin du lịch LSQ sẽ dễ tin cháu hơn là cháu xin du học.

(BA- Business English nghĩa là tiếng Anh cháu đã khá rồi, bây giờ xin vào HCC học ESL cháu suy nghĩ lại xem nó có hợp lý không?)

Phần em cháu đã bị LSQ phát hiện làm giấy tờ giả rồi thì hết cách. Em cháu sẽ bị cấm 10 năm

- Lần trước phỏng vấn, nhà cháu có mỡ một sổ tiết kiệm khoảng 39.000 USD, nhưng do rớt visa nên đã rút ra. Nhưng cháu vẫn còn giữ giấy xác nhận số dư. Sang lần 2, lãnh sự kêu cháu đưa giấy tờ tài chính, học bạ lại thì cháu lại đưa giấy xác nhận số dư tài khoản đã rút tiền vào luôn. Và lãnh sự đã gọi lên ngân hàng kiểm tra, và được biết rằng số tiền đã được rút ra.
Trong các bài trước tôi đã nhắc nhở các học sinh là LSQ sẽ gọi và kiểm chứng với ngân hàng - cho nên chuyện làm chứng minh tài chính hay tài khoản giả TUYỆT ĐỐI KHÔNG NÊN LÀM sẽ tiền mất tật mang.

helenvu85

Thành viên mới

dạ, con cam ơn chú nhiều vì những lời tư vấn trên, con sẽ nói rõ hơn để chú hiểu trường hợp của em con:

1. trường hợp nếu con đi du lịch, vậy thì con fai quay lại làm việc tiếp tục, rồi làm giấy xin đi du lịch, sau khi du lich con xin chuyen tu vía du lich sang visa du hoc co de ko chú, chú hướng dẫn giúp con thủ tục đi du lich nhu thế nào nhé. Con sẽ nghe chú đi theo dạng du lịch, (nhưng Du lich thì có vẻ hơi khó đi chú ơi, CO ghê lắm)

2. trường hợp e con:
hai lần lãnh sự đều ok về tài chính (con nhờ dv cminh 1 nua, nhà con có một nửa, thêm nữa con đứng ra support thêm vì con có miếng đất và xac nhận lương của con)
nhưng về cái bàng điểm (theo thang điểm mỹ 1.88/4 nhưng con chỉ ko hiểu theo thang điểm việt nam nó 5.56 ), lần đầu khi nó đưa cái bảng điểm đang học vào thì lãnh sự nói học lực thấp sao đi du học đc, cần fai học cải thiện và sẽ ghi nhận sự nỗ lực. lần hai, lai cũng cái bảng điểm, nó đưa vào, bà mỹ đen nói vẫn chưa học cải thiện vậy e đi phong vấn làm gì? (con chỉ nó trả lời: đúng là điểm thấp, nhưng ko fai là yếu tố tiên quyết để qđinh đi du hoc, mỗi môi trường học sẽ khác nhau, VN học lý thuyết nhiều và thấy ko fu hơp nên mới quyết đinh đi du hoc mỹ, một nơi hoc thiên về thưc tiễn, sao ko cho e cơ hội thể hiện mình ở môi trường mới), xong lãnh sự hỏi thế du hoc my mà sao phong vấn tiếng việt? nó trả lời, do tiếg anh nó chưa tốt, nhưng qua mỹ du học, lúc đầu nó học tiếng anh ESL tại HCC cho rành rồi mới vào chuyên ngành. bà mỹ nói e đừg fong vấn nữa hãy học cải thiện cho tôt rồi fong vấn lại.

Chú tư vấn giúp con, con cảm ơn chú nhiều.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

1. trường hợp nếu con đi du lịch, vậy thì con fai quay lại làm việc tiếp tục, rồi làm giấy xin đi du lịch, sau khi du lich con xin chuyen tu vía du lich sang visa du hoc co de ko chú, chú hướng dẫn giúp con thủ tục đi du lich nhu thế nào nhé. Con sẽ nghe chú đi theo dạng du lịch, (nhưng Du lich thì có vẻ hơi khó đi chú ơi, CO ghê lắm)
Mình biết là nếu bạn còn độc thân, xin visa DL rất khó. Em ruột của mình còn độc thân cũng khó xin visa DL nên đành phải chờ visa định cư F4 đó bạn. Nếu bạn có tiền thì bạn bỏ ra vài ngàn đô mua 1 căn nhà ở Mỹ đứng tên bạn thì bạn sẽ có cơ hội qua lại Mỹ cao hơn. Lúc đó bạn xin visa dễ dàng vì có lý do nhà của bạn ở Mỹ. Nhà ở Mỹ có nhiều nơi rất rẻ, rẻ hơn ở VN nữa.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?p=90413#post90413

helenvu85

Thành viên mới

Cảm ơn bạn vì lời tư vấn trên rất nhiều, mình đã có gia đình rồi bạn ạ, vậy trường hợp của mình nếu muốn đi du lịch fai làm như thế nào? Do mình cũng mới biết trang web này, cũng con lơ mơ lắm, mình đã bỏ ra nhiều ngày nghiên cứu, nhưng ko có trường hợp nào giống cái nào, chỉ là lấy cái này một chút, cái kia một chút, nhưng vẫn chưa có định hướng cụ thể cho mình. Cãm ơn bạn nhiều, nếu biết bạn có thể giúp mình có thêm thông tin với.

vha08

Support

Cháu đang làm việc cho ngân hàng Agribank Việt Nam từ 2008, nghĩa là gần được 5 năm rồi - Nói với "Sếp" xin nghĩ phép 4 tuần, rồi nộp đơn xin du lịch đi - Cháu chỉ tốn có $160 USD và bỏ vào ngân hàng khoảng $5000 USD là đủ để đi du lịch rồi.

Lý do du lịch thì thiếu gì:
- DisneyLand; Universal Studio; Hollywood
- Hoặc du lịch tham dự các buổi hội thảo về ngành ngân hàng.

*** Ở California vào mùa hè, các cựu học sinh như: Trung học Võ Trường Toàn (tháng 7/2012), Gia Long họ tổ chức họp mặt giống như high school reunion. Tôi có người bạn tháng 6 này tới Mỹ du lịch để tham dự đại hội học sinh VTT.

- Khi phỏng vấn visa, LSQ sẽ hỏi nhiều câu nhưng chủ yếu là cháu phải có lịch trình du lịch rõ ràng. LSQ sẽ hỏi cháu qua Mỹ làm gì, có thân nhân ở Mỹ không, sẽ ở nhà ai, khách sạn nào, sẽ thăm viếng những chỗ nào, làm nghề gì, bao lâu rồi mới lấy vacation, v.v.

Có visa tới Mỹ rồi thì cháu tới trường community college, nộp đơn xin học (trường sẽ đòi chứng minh tài chính khoảng +/- $20,000 USD) sau đó trường sẽ cấp cho cháu cái I-20 (Có thể lấy liền trong ngày/ hoặc hôm sau). Có I-20 rồi thì cháu xin "Adjusment of Status" mẫu I-539.

Còn cháu không muốn học thì với trường hợp của cháu, kiếm anh nào hiền lành có quốc tịch Mỹ cưới nó làm chồng là xong.

(Xin du lịch Mỹ có khó hay không là tuỳ mình trả lời các câu hỏi của LSQ và trưng đủ bằng chứng để thuyết phục LSQ tin mình - Thằng nhoóc đang ở nhà tôi (17 tuổi) là bằng chứng sống - xin visa du lịch trước rồi sau đó đổi qua visa du học, và nó đang học public high school, cùng trường với con của một thành viên XNC - Người thân của thằng nhỏ này là luật sư ở Mỹ, không tin là tôi làm được - Vậy các bạn tin hay không thì tuỳ hỷ.)

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Cảm ơn bạn vì lời tư vấn trên rất nhiều, mình đã có gia đình rồi bạn ạ, vậy trường hợp của mình nếu muốn đi du lịch fai làm như thế nào? Do mình cũng mới biết trang web này, cũng con lơ mơ lắm, mình đã bỏ ra nhiều ngày nghiên cứu, nhưng ko có trường hợp nào giống cái nào, chỉ là lấy cái này một chút, cái kia một chút, nhưng vẫn chưa có định hướng cụ thể cho mình. Cãm ơn bạn nhiều, nếu biết bạn có thể giúp mình có thêm thông tin với.
Àh, vậy là bạn đã có gia đình rồi thì nếu 2 vợ chồng bạn cùng xin visa đi DL thì rất dễ. Còn nếu bạn đi 1 mình thì cũng hơi khó chút xíu nhưng khả năng có visa cao hơn là độc thân. Nếu bạn có bà con người nhà ở Mỹ thì nói họ viết cho bạn 1 tờ giấy mời đi DL Mỹ, gởi qua cho bạn bằng email. Bạn in ra, xong rồi bạn vào trang web của LSQ Mỹ ở VN, chọn mục Thị Thực Không Di Dân, rồi theo hướng dẫn đó để làm tiếp giấy tờ.
http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/
Nếu bạn có giấy tờ và tài chánh đầy đủ thì trong vòng 3 -6 tháng là bạn nhận giấy hẹn pv rồi.
Còn nếu bạn không có bà con ở Mỹ viết giấy mời cho bạn thì bạn cũng vào trang website đó và làm các thủ tục thị thực không di dân. Nếu bạn có đủ chứng minh quay về VN như là nhà cửa bạn đứng tên, tiền trong bank, công việc làm ổn định thì họ sẽ cấp visa cho bạn đi DL ngay. Bạn nhớ là đừng bao giờ làm giấy tờ giả nghe bạn. Trước sau gì họ cũng phát hiện ra mà vì họ đã được trained kỹ để làm việc đó. Nếu bị phát hiện là bị cấm vào Mỹ 10 năm. Nếu pv bị rớt thì chờ 6 tháng hay 1 năm sau đi pv lại chứ đừng cố tình làm giả bất cứ giấy tờ gì.
Chúc bạn như ý!

helenvu85

Thành viên mới
nhờ chú VHA08 VÀ mọi người giúp

Con chào chú, con đang tiến hành làm thủ tục như chú nói ạ, nhưng con có vài vấn đề sau ạ:

1. Con ko thể xin đc giấy xin nghỉ phép 1 tháng, vì con vừa mới nghỉ một tháng rồi, nếu có đc visa thì con sẽ đi mỹ và xin nghỉ luôn, nên ko có giấy xin nghỉ phép 1 tháng vậy lãnh sự quán liệu họ có chấp nhận ko chú

2. nếu co visa qua dó đc, con sẽ xin I20 tại trường rồi chuyễn visa F1, chứng minh 20k kèm theo, vậy con có cần cầm sổ tiết kiệm gốc theo ko? hay chỉ là giấy xác nhận số dư từ ngân hàng là đc rồi chú?

3. Con có người thân bên Cali, nhưng rất khó nhờ họ viết giấy mời đi du lịch, vậy liệu có người thânma2 đi du lịch tự túc có bị làm khó ko chú?

Cảm ơn chú và mọi người nhiều lắm