Tư vấn nghề sửa chữa xe ôtô

lds

Thành viên mới
chào bạn Ticon!
mình đọc qua topic của bạn có nói về việc học sửa xe ôtô trong trường college! bạn vui lòng tư vấn cho mình trải nghiệm của bạn khi học tại college cũng như việc làm sau khi ra trường nhé!
1/mình có người anh dự định khi sang Mỹ (khu vực Los CA) sẽ theo nghề này, nhưng anh mình chỉ có bằng cấp II phổ thông thôi không biết có được đăng ký vào college học như bạn không? học nghề này có xin được FAFSA không, nếu không thì học phí 1 năm phải mất bao nhiêu, tiếng anh phải đạt trình độ nào mới được theo học?
2/bạn nói là nếu đã có nghề sẵn thì khi qua thì có thể xin được việc ngay đúng không bạn! nhưng có cần thông thạo tiếng anh không vì anh mình rất kém tiếng anh!!!
3/bạn sẵn giúp mình tìm hiểu khu vực Los CA trường collegle nào có đào tạo nghề này luôn nhé.
thanks bạn Ticon nhiều nhe chúc bạn luôn thành đạt!

lds

Thành viên mới
Ðề: Tư vấn nghề sửa chữa xe ôtô

Chào BĐH và các ACE trong diễn đàn!
vừa rồi em có post bài xin được tư vấn về nghề sửa chữa xe ôtô cho người anh trai chuẩn bị định cư ở bang CA. hiện tại đang định đăng ký học sơ cấp nghề 6 tháng tại TP.HCM (trong thời gian chờ lịch phỏng vấn) rồi sang Mỹ xin học tiếp ở trường college, nhưng anh trai em không tự tin lắm vì chỉ học xong bằng cấp II thôi không biết các trường college bang CA có chấp nhận bằng cấp II cho nghành này không? nếu không được chấp nhận thì sẽ không định hướng theo nghành này nữa, không phải tốn công học trước 6 tháng ở VN nữa, vì vậy muốn nhờ các ACE nào biết thông tin này xin tư vấn giúp để kịp thời quyết định, không nhỡ khóa học sắp khai giảng ở Tp.HCM, rất mong nhận đưọc sự tư vấn trong thời gian sớm nhất!
Xin gửi lời cảm ơn trân trọng nhất đến BĐH và các ACE diễn đàn!
Th-Linh

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Như vậy anh bạn hiện đang làm nghề gì? năm nay bao nhiêu tuổi?

Theo tôi biết sửa xe kg chỉ ở US mà ngay tại VN ngoài kiến thức về cơ khí phải biết về điện tử vi tính vì từ các đời xe năm 2000 xe được trang bị rất nhiều đồ này để giúp hãng maintenance và trouble shoot nhanh . Nếu người nhà của bạn có sẵn gara sửa xe thì quá ổn , còn nếu kg có thì phải xem lại.

vha08

Support

Học sửa xe ở community college thì không cần bằng THPT, hay học nghề từ làm việc cho shop sửa xe. Ở California thợ máy, muốn sửa máy xe thì không cần bằng cấp gì hết, nhưng có những thứ phải đi học và đi thi để lấy license như: Smog techinician, sàety technician v.v., thì phải có license. Còn thay nhớ, làm lại máy cũ (Engine rebuild, thắng, làm đồng (car body) v.v., thì không cần bằng cấp.

Như bạn ASM nói, muốn trouble shoot (Định bịnh xe loại mới thì cần phải biết sử dụng và đọc code máy đo (Engine Analyzer/ Diagnostic hay thường gọi là máy scope).

Thợ máy xe muốn làm cho dealer, hay những shop sửa xe có tiếng tăm thì người thợ máy phải có certify của ASE. (National institution for Automotive Service Excellence.

Tóm lại, anh của bạn cứ học sửa xe ở Việt Nam trong khi chờ đi Mỹ, tới Mỹ rồi thì vào mấy shop của người Việt mà làm liền, khỏi cần đi học ở college làm gì cho mất thời gian.

lovecars

Thành viên mới

tôi đang hoạch động trong lĩnh vực công nghệ cao về ô tô
tôi đang có nhu cầu tìm đối tác tại usa vậy bác giúp tôi được không

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Vâng chúng tôi sẵn sàng giúp, mà giúp về cái gì trong ngành công nghệ ô tô bạn muốn tìm đối tác tại US, hight technology của bạn là gì? Source technology xuất phát từ đâu ? phục vụ cho mục đích gì? nó có thuộc nhóm nào có Green technology hay kg? :24::24: quân ta hay bị bệnh "Công nghệ Cao" keo bẫy chuột cũng là "công nghệ cao " kia mà :24::24:

Delena

Phó đoàn Nghệ Thuật 5

Bạn "hoạt động" ......hay" hoạch động" công nghệ cao về ô tô..........:21:bạn phải hỏi đúng lĩnh vực của mình thì mới mong có câu trả lời chính xác ! chào.............hoạch động là là sao ta?khó hiểu qué:20:

Mi@Fa

Thành viên tích cực

"Hoạch động=kế HOẠCH hoạt ĐỘNG chăng?