Tư vấn về nghề Thiết kế web ?

codephp

Thành viên mới
Hiện tại ở VN mình đi làm về lập trình và thiết kế web , nhưng mình sắp phải sang mỷ định cư nhưng mình thắc mắc là hiện tại mình không có bằng cấp về ngành này , nhưng không biết bên mỹ ngành này có cần bằng cấp lắm không , và lương khoảng bao nhiêu và có dễ kiếm việc làm không , Mình rất mong mọi người trã lời giúp mình , thanks mọi người :6:

Ðề: Tư vấn về nghề Thiết kế web ?

Web Design RẤT là khó kiếm việc, và lưong cũng không có bao nhiêu. Cháu qua Mỹ học thêm về lập trình (Programming) thì lưong cao và dễ kiếm việc hơn

lttn

Thành viên mới

Chú vha cho cháu trả lời ké tí nha.

nick bạn là codephp thì chắc làm PHP nhiều rồi a? Bên đây họ tuyển PHP dev cũng nhiều, chủ yếu các hãng nhỏ, làm các sites nhỏ và lương cũng thấp so với .NET C# hay Java (trừ trường hợp kn nhiều và thật giỏi). Tuy nhiên có vẻ dễ kiếm việc vì họ đòi hỏi trình độ không cao lắm, không cần bằng cấp gì, lương khoảng $18 - 25/giờ. Nếu trình độ cao thì lương >$100,000 cũng có!
Bạn nên học vài frameworks như Zend, symfony, Wordpress, jQuery, mobile... Nói chung là tui thấy nếu đã có kinh nghiệm vài năm về PHP + jQuery + CSS + HTML thì qua đây cũng kiếm sống được (họ tuyển parttime rất nhiều). Còn muốn lương cao thì phải "luyện công" thêm vài món nữa.
Hoặc nếu bạn làm lập trình thiết kế web nhưng hướng front-end nhiều hơn thì chỉ cần jQuery + CSS3 + HTML5 để làm chuyên về lĩnh vực mobile thì cũng dễ kiếm việc (hiện nay đang hot)

Ngòai ra, nên chuẩn bị AV thật tốt để có thể trả lời phỏng vấn qua điện thoại/Skype, trước khi gặp mặt phỏng vấn trực tiếp.

Chúc bạn thành công.

codephp

Thành viên mới

Thanks mọi người đã trả lời dùm mình , bạn lttn chắc cũng chung nghành với mình . Bạn có thể cho mình xin nick yahoo không . Mình có thể tiện liên lạc . 1 tuần nữa là mình bay rồi . Mình rất mún được hoà nhập với cuộc sống bên đây càng sớm càng tốt . Thanks mọi người

lttn

Thành viên mới

em kiểm tra tin nhắn nha

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Chú vha cho cháu trả lời ké tí nha.

nick bạn là codephp thì chắc làm PHP nhiều rồi a? Bên đây họ tuyển PHP dev cũng nhiều, chủ yếu các hãng nhỏ, làm các sites nhỏ và lương cũng thấp so với .NET C# hay Java (trừ trường hợp kn nhiều và thật giỏi). Tuy nhiên có vẻ dễ kiếm việc vì họ đòi hỏi trình độ không cao lắm, không cần bằng cấp gì, lương khoảng $18 - 25/giờ. Nếu trình độ cao thì lương >$100,000 cũng có!
Bạn nên học vài frameworks như Zend, symfony, Wordpress, jQuery, mobile... Nói chung là tui thấy nếu đã có kinh nghiệm vài năm về PHP + jQuery + CSS + HTML thì qua đây cũng kiếm sống được (họ tuyển parttime rất nhiều). Còn muốn lương cao thì phải "luyện công" thêm vài món nữa.
Hoặc nếu bạn làm lập trình thiết kế web nhưng hướng front-end nhiều hơn thì chỉ cần jQuery + CSS3 + HTML5 để làm chuyên về lĩnh vực mobile thì cũng dễ kiếm việc (hiện nay đang hot)

Ngòai ra, nên chuẩn bị AV thật tốt để có thể trả lời phỏng vấn qua điện thoại/Skype, trước khi gặp mặt phỏng vấn trực tiếp.

Chúc bạn thành công.
Mình cũng làm IT nè bạn, nhưng mình lập trình viết apps chứ không làm website. Mình thấy ngành thiết kế trang web bây giờ tệ lắm, vì ai cũng xài Drupal/Joomla/WordPress hết rồi, chẳng ai mướn web designer làm gì. Mấy cái open source này chỉ download xuống là xài được rồi, hết còn "hot" như 8 năm về trước. Lương designer khỏang $25/giờ là cao lắm rồi, trung bình 15-20/giờ, không đủ sống đâu. Bạn nên nâng cấp chút xíu đó là học viết apps cho mobile như là iPhone/Android và iPad thì còn chút tia hy vọng. Hoặc là viết Java J2EE hoặc C# rồi xin vào lập trình cho mấy hãng chế tạo thiết bị bệnh viện/army thì lương mới trên $100K hoặc hơn. Bạn google xem, đa số máy móc analytical devices chạy bằng Java.

lttn

Thành viên mới

Vì bạn này mới vô nghề và thiên về làm websites nên tui tư vấn vậy để bạn ấy có thể tìm việc tạm thời lúc mới qua và có thời gian học college. Làm thiết kế web thì lương cũng thấp nhưng ít ra cũng sống được mà không phải bỏ nghề IT mà làm nghề khác như nail chẳng hạn, ngoài ra dễ làm part-time, telecommute hơn - vừa học vừa làm dễ hơn. Đúng là người ta xài các frameworks có sẵn để làm websites rất nhanh nhưng sau đó thì người ta cần người để chỉnh sửa, bảo trì, nâng cấp... nên họ đăng tuyển cũng khá mà không đòi hỏi bằng cấp đại học. Lương 15-20/giờ ở Cali thì hơi chật vật nhưng ở chỗ khác thì OK. Chứ làm bưng bê ở nhà hàng thì lương còn tệ và mệt hơn. Người ta làm lương tối thiểu $7-8/g mà sống được thì nếu mình làm $15-20 sống được mà. Làm IT vài năm lương $15-20 rồi sau đó sẽ tăng lên chứ không như vậy hoài, còn làm mấy việc bưng bê, nail thì khó phát triển nếu không có ý chí học để đổi nghề.

Còn học thêm Java hay C# thì rất tốt nhưng nghề này thì phải có kỹ năng xác định và giải quyết vấn đề tốt và cũng mất nhiều thời gian hơn. Lập trình thì cũng cần có năng khiếu, không phải ai cũng làm được tốt. Ngay như làm Java thì cũng có rất nhiều lĩnh vực khác nhau mà nếu mình chuyên vô 1 lĩnh vực nào đó thông dụng, vd Spring/Hibernate thì mới dễ tìm việc, còn chỉ chung chung như Java hay J2EE không thôi thì cũng chưa chắc.

P/S : Tui cũng làm nhiều web apps, J2EE nhiều hơn PHP, 12 năm trước làm nhiều websites bằng PHP trong 2 năm đến nỗi ngán luôn. Riết rồi chỉ thấy công việc chỉ là copy & paste! Nên đổi nghề IT khác, nhưng lòng vòng sau đó rồi thì cũng làm websites, web apps bằng ASP, J2EE, PHP... Nhưng thấy làm PHP là kiếm cơm, kiếm cháo được!