Tư Vấn việc học và fafsa

lieucuong1992

Thành viên tích cực
Mình cư trú được 6 tháng, 21 tuổi, mình muốn học về Heath Care ngành Diagnostic Medical Imaging.
Học Vấn: Biomedical engineer của cao đẳng ở việt nam, toeic 450.
Mình vừa thi placement test được Listening: E071,Writing: E091, Reading: E081, Math:M162. Rồi đăng ký học mà tiền học gần 6000 đô.
1)Mình apply đơn xin financial aid hồi tháng 3, thì họ bảo cư trú trên 1 năm trở thành resident. vậy mình đợi đúng 1 năm rùi mới cho tiền học hay sao?
2) Mình có mail hỏi financial của community college philadelphia thì họ nói là có giấy IRS tax 2013 và Dependent Verification Worsheet-V6 form của cha mẹ thì họ mới review đơn xin tiền học mà ba mẹ mình qua tháng 11/2013, 2/2014 về việt nam giải quyết việc nhà, rồi tháng 5/2014 mới trở lại mỹ, nên không có IRS tax?
3)Minh vô trang community college coi ngành Diagnostic Medical Imaging thì thấy môn toán Math 118, thì kết quả thi placement test không cần học thêm toán nữa phải ko?
4) Mình phải học bao nhiêu credit thì xin tiền học mới cho?
Mình rối lên hết rồi, mong mọi người cho lời khuyên và sự hộ trợ. Cám ơn mọi người rất nhiều.

foreveralone

Thành viên tích cực
Ðề: Tư Vấn việc học và fafsa

1, 2/ A cũng nghe người ta nói phải đợi 1 năm mới dc, nếu trường college nói vậy thì chịu thôi
3/ nếu thi toán được điểm cao thì sẽ lấy lớp cao hơn thôi chứ a chưa nghe chuyện ko cần học toán. Vì mấy môn calculus là chương trình học của college có tính credit mà
4/ em phải học full time thì mới được cho tiền, muốn full time thì đăng ký học từ 12 credit trở lên

lieucuong1992

Thành viên tích cực

Sau khi qua 1 năm và em gặp khó khăn ở income cha mẹ, và cần thêm thông tin mong các bác, anh chị giúp:
lúc mới qua, apply fafsa thì chưa xin được (đợi 1 năm - resident).
Hơn 1 năm, apply fafsa thì trường community college yêu cầu income cha mẹ, giờ cha - mẹ em không có income (do trục trặc chuyện gia đình nên về vn và trở lại mỹ).
Chân thành cám ơn các bác, anh, chị đã dành thời gian đọc và giúp đỡ.:New_icons_60:

foreveralone

Thành viên tích cực

Sau khi qua 1 năm và em gặp khó khăn ở income cha mẹ, và cần thêm thông tin mong các bác, anh chị giúp:
lúc mới qua, apply fafsa thì chưa xin được (đợi 1 năm - resident).
Hơn 1 năm, apply fafsa thì trường community college yêu cầu income cha mẹ, giờ cha - mẹ em không có income (do trục trặc chuyện gia đình nên về vn và trở lại mỹ).
Chân thành cám ơn các bác, anh, chị đã dành thời gian đọc và giúp đỡ.:New_icons_60:
nếu cha mẹ em ko có income thì ở phần khai income thì em khai năm vừa rồi cha mẹ em làm dc khoảng 1000 USD là dc, đừng khai zero vì họ sẽ thac mắc ko có tien thi sao sống.

lieucuong1992

Thành viên tích cực

Thank foreveralone, Cho em hỏi thêm 1 câu nữa:
Năm vừa qua trường CCP mail cho em: We have received your financial aid application for the 2014-2015 Award Year. Before we can determine your financial aid eligibility, the documents listed below must be received and reviewed by the College. Unless your financial aid application/file is complete, and the amount of aid is sufficient to cover all your charges, you are responsible for
paying any account balance due. Your classes will be dropped unless payment is received or your aid is finalized before the payment deadline.
Please submit the following MISSING documents/information as soon as possible:
Parents' 2015 IRS Tax Return Transcript
2014-15 Dependent Verification Worksheet - V6
Vậy giấy IRS làm sao??
chân thành cám ơn các bác, anh, chị đã dành thời gian đọc và giúp đỡ.

foreveralone

Thành viên tích cực

quan trọng là lúc em khai FAFSA đó, anh có người quen lúc anh khai dùm thì phần thuế của cha mẹ anh chọn phần "not going to file", khai xong vẫn dc tiền chứ họ ko có đòi IRS, vì cha mẹ ko có đóng thuế thì làm j có mà đưa

lieucuong1992

Thành viên tích cực

em gặp trouble về high school Việt Nam,
em nhận được 1 lá thư từ Pennsylvania Higher Education Assistance Assistance Agency:
To be eligible for a State Grant, a student must be a graduate of an approved high school, the recipient of Commonwealth Secondary School Diploma or must be in receipt of a diploma issued by the GED testing program. Our records indicate that you are either in receipt of a foreign high school diploma or responded "other" on the online State Grant Form, and must do one of the following to be eligible:
If you are in receipt of a foreign diploma you must obtain a foreign educational credentials evaluation from an Agency listed at WWW.naces.org/members.htm
Em vào trang web đó để chuyển đổi qua chứng chỉ quốc tế phải nhưng mà em không biết chọn cái nào ?? (General evaluation OR Course-by-course evaluation, including general evaluation and GPA).
Mong các bác, anh , chị giúp.
cám ơn các bác, anh , chị đã dành thời gian quý báo để đọc và giúp đỡ.

foreveralone

Thành viên tích cực

em gặp trouble về high school Việt Nam,
em nhận được 1 lá thư từ Pennsylvania Higher Education Assistance Assistance Agency:
To be eligible for a State Grant, a student must be a graduate of an approved high school, the recipient of Commonwealth Secondary School Diploma or must be in receipt of a diploma issued by the GED testing program. Our records indicate that you are either in receipt of a foreign high school diploma or responded "other" on the online State Grant Form, and must do one of the following to be eligible:
If you are in receipt of a foreign diploma you must obtain a foreign educational credentials evaluation from an Agency listed at WWW.naces.org/members.htm
Em vào trang web đó để chuyển đổi qua chứng chỉ quốc tế phải nhưng mà em không biết chọn cái nào ?? (General evaluation OR Course-by-course evaluation, including general evaluation and GPA).
Mong các bác, anh , chị giúp.
cám ơn các bác, anh , chị đã dành thời gian quý báo để đọc và giúp đỡ.
em chọn gẻneral evaluation thôi, cái kia tốn tiền hơn mà cũng ko cần thiết