KINH NGHIỆM BẢN THÂN Về việc đi lính ở Mỹ

tl61566

Thành viên mới
Chào mọi người, lời đầu em xin chúc mọi người có nhiều sức khỏe và may mắn.

Vài thông tin cơ bản về em, em là Nam, trong tháng này em được 22 tuổi (1994) ,hiện em đang là du học sinh tại Mỹ, thời gian em ở đây cũng đã hơn một năm rồi, em qua Mỹ khá trể so với tuổi, bỏ mất 3 năm học đại học ở VN. Như tiêu đề, em đang suy nghĩ về việc gia nhập quân đội Mỹ sau khi em hoàn tất việc kết hôn và có thẻ xanh 2 năm trong thời gian tới- có thể trong năm nay bắt đầu làm hồ sơ kết hôn^^( thẻ xanh 2 năm - conditional green card đã đủ điều kiện gia nhập lục quân hoặc hải quân Hoa Kỳ rồi). Về cơ bản như em biết đi lính Mỹ có rất nhiều lợi ít, chẳng hạn được học miễn phí, có lương hàng tháng, bao ăn ở, mua đồ không thuế, bảo lãnh cha mẹ anh chị em nhanh hơn ngoài ra còn nhiều ưu tiên sau khi giải ngũ ( 4 năm active-sẵn sàng chiến đấu, sau 4 năm là về + 2 năm inactive- lính dự bị có thể bị kêu lại nếu có chiến tranh)

Có hai điều em đang bâng khuâng trước quyết định này:
+ Tham gia quân đội Hoa Kỳ đầu tiên là phải thề bảo vệ HOa Kỳ và hiến pháp Hoa Kỳ, anh/chị, cô/chú thấy như vậy có phải gọi là phản quốc không
+ Sau là có thể đến các nước khác để chiến đấu theo mệnh lệnh, cầm súng giết người khác theo mệnh lệnh hoặc có thể phải hy sinh tính mạng
Nói thẳng ra cái em cần là những lợi ít của việc đi lính. Em muốn đi học và làm việc và rước gia đình qua sớm, vì điều kiện gia đình cũng không quá khá giả ở VN.
Trong khi đó nếu em đi lính thì hầu như mọi chuyện sẽ được giải quyết nhanh và hiệu qủa.Đây là cách để giúp em và gia đình nhanh chóng hơn trong việc bước vào cuộc sống Mỹ. Riêng cá nhân em thì thấy dù đi 5 châu 4 bể nghoảnh đầu nhìn lại thì mình cũng là người Việt Nam, nhưng chuyện đóng góp cho quê hương đất nước là chuyện sau khi cuộc sống bản thân và gia đình đi vào ổn định, rồi mới có thể đóng góp nhiều hơn cho đất nước.

Em biết là làm người thì không nên quá tham lam, cái gì cũng có cái giá của nó. Nhưng ở góc độ hiện tại của em thì đây là vấn đề em cần suy tính. Em trẻ người non dạ nếu có gì sai xin cô chú bỏ qua. Xin quý cô/chú, anh/chị cho em một vài lời khuyên, chia sẻ hoặc kinh nghiệm từ các cô chú anh chị.
Em xin cảm ơn.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
Câu hỏi của cháu rất thú vị , theo cá nhân chú thì :

- Cháu muốn vào US ARMY thì cháu phải là công dân Hoa kỳ - thì khi cháu là US citizen thì đương nhiên phải bảo vệ cho US mặc dù cháu gốc Việt . Chắc cháu phải xem lại định nghĩa về phản quốc là gi
- Mỹ cháu đã học tại đây thì cháu cũng dư sức hiểu US kg có gì gọi là chùa cả, Cháu thấy được cái lợi khi đi lính nếu cháu quyết định theo con đường này cũng có nghĩa là cháu phải đánh đổi cả mạng sống cho nó.

Chú có anh bạn có con đi lính , nhìn cách người ta huấn luyện đúng từ là Huấn Nhục con mình , Anh chị kg biết bao lần rơi nước mắt vì tận mắt nhìn thấy con mình quá gian nan, khổ cực , nhất là con của anh chị lại là con gái trong quân trường.
Điều mà cháu gái đó thành công được là do ý chí , quyết tâm ...của bản thân, Người nhà , nhất là người Mỹ họ hãnh diện tự hào về cái này nhiều rất nhiều so với cái cháu thấy những cái lợi ích của nó .

Chắc cháu đã thấy cái này

tl61566

Thành viên mới
Chào bác ! Bác rep nhanh quá làm con cũng bất ngờ. Cảm ơn bác, bác nói hoàn toàn đúng ! Còn gì tuyệt vời hơn khi con cái vượt qua được môi trường khó khăn gian khó. Cha mẹ làm sao không khỏi tự hào.

Như con có tìm hiểu thì không nhất thiết phải là citizen thì mới có thể tham gia vào quân đội Mỹ. Chỉ cần là residents-green card holders là đã đủ điều kiện gia nhập. Như trong đường link này :

• You must be a U.S. citizen or resident alien.
http://www.military.com/join-armed-forces/join-the-military-basic-eligibility.html

Như vậy một người không phải là công dân Hoa Kỳ nhưng vẫn tuyên thuệ bảo vệ Hoa Kỳ và hiến pháp Hoa Kỳ mặc dù người này là công dân của nước khác. Lý do tại sao con lại dùng hai chữ "phản quốc" vì lỡ nếu một ngày không đẹp trời, Mỹ và Việt Nam lại có chiến tranh, không lẽ còn lại cầm súng về bắn nước mẹ!. Nói nôm na ở trường hợp này, nếu đi lính Mỹ mà không ra nước ngoài chiến đấu thì là làm bảo vệ cho Mỹ, còn nếu xui một chút đi ra nước ngoài chiến đấu thì gọi là lính đánh thuê. Vì con không phải sinh ra ở nước Mỹ, con thật lòng không thể nói là con yêu Mỹ, đem thân mình ra bảo vệ nước Mỹ, giá trị Mỹ được, vì cơ bản là con không hiểu hết giá trị Mỹ được- ít nhất là thời điểm hiện tại.

Thật sự con cũng muốn trải nghiệm ở một môi trường như quân đội, lại vừa có thể đạt được nhiều mục đích khác cho bản thân như được học miễn phí, người hôn thuê, và cha mẹ, anh em.

Con biết quyết định là thuộc về cá nhân, vì không ai giống ai, mỗi người một trường hợp, quyết định là quyết định cho cuộc đời mình. Quyết định rồi thì "Quả ngọt tự ăn, cay đắng tự nuốt". Con chỉ không muốn " Một bước lỡ, ngàn thu ôm hận. Quay đầu ngoảnh lại, hóa trăm năm". Đây chỉ là vài đắn đo, suy nghĩ trước khi một quyết định mà con nghĩ là lớn, vì con cũng đã 22 rồi, trong tay chưa có một bằng cấp hay sự nghiệp. Tất nhiên con vẫn có thể đi học free ở Mỹ khi con có Green card, nhưng nếu đi lính và " may mắn không chết" thì thời gian để hòa nhập vô xã hội Mỹ của con và gia đình được rút gắn rất nhiều vì gia đình con cũng không có khả giả, không có nhiều tài sản, bản thân con thì trình độ ngoại ngữ trung bình khá vì không phải sinh đẻ bên này, mặc dù con có thể đạt trên B cho đến A ở college nhưng con vẫn chưa hài lòng lắm với hiện tại. Kính mong cô chú cho con vài lời khuyên cũng như đôi dòng tâm sự, vì vốn sống của con còn quá ít.

foreveralone

Thành viên tích cực
Ðề: Về việc đi lính ở Mỹ

Cái j cũng có giá của nó, anh thấy đi lính cũng ko có nhiu quyền lợi như em nghĩ đâu. Anh gặp 2 người cũng đi lính roi nên anh thấy vậy. Khi Mỹ đang trong chiến tranh, cần lính thì họ mới dùng nhiu ưu đãi để khuyến khích dân tham gia, còn thời bình thì Mỹ nó đâu có ngu mà giữ lại mấy chế độ đó làm j.
Còn đánh nhau thì chắc cũng khó, vì giờ mỹ mà có đánh thì họ dùng điều khiển từ xa là nhiu, bộ binh thì ko nhiu lắm. Chỉ khi nào có chiến tranh thế giới thì may ra Mỹ mới bung sức ra đánh, còn giờ thì em có thể thấy đó, đâu có xài lính nhiu.

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Về việc đi lính ở Mỹ

Người có thẻ xanh là có thể đăng ký vào quân đội Hoa Kỳ với điều kiện thấp nhất phải tốt nghiệp High School. Thực chất vào quân đội Hoa Kỳ không khải ai họ cũng nhận vào, tất cả phải qua quá trình đăng ký, test rất nhiều thứ lý lịch, ngôn ngữ và đủ tiêu chuẩn mới được gọi vào. Trong lính cũng có nhiều binh chủng tuỳ theo khả năng của mình mà chọn binh chủng thích hợp. Quan trọng nhất là thời gian Basic Training (3 tháng quân trường) em nào không chịu đựng nổi thì go home. Lính thời bình hiện nay khoẻ hơn nếu bạn chọn ngành dạng supply trong quân đội, dạng này cũng có nhiều dạng như nấu bếp, quân nhu, vũ khí ... Không nhất thiết đi lính là phải cầm súng như thời chiến đâu nhé. Con gái tôi nó cũng có thẻ xanh và gia nhập quân đội và qua thời gian 3 tháng Basic Training và ngay ngày tốt nghiệp là nó được tuyên thệ và nhận bằng quốc tịch Hoa Kỳ luôn.

Lợi ích:

* Tham gia quân đội bất kỳ quốc gia nào, đó cũng là môi trường học rất tốt cho bản thân.
* Có điều kiện ăn học như bên ngoài (gia đình không phải lo hoặc phải nợ một khoản tiền lớn sau khi ra trường.)
* Mua nhà không phải trả tiền lời... và nhiều tiêu chuẩn dành cho quân nhân khác.

Khó khăn:

* Chịu đựng qua 3 tháng Basic Training
* Ngôn ngữ
* Kỷ luật quân đội (nói vậy thôi chứ con gái tôi đi oversea bên Korea nó nói làm việc cũng vui lắm :21: )

Vài dòng cho cháu hiểu thêm về môi trường quân đội Hoa Kỳ.

tl61566

Thành viên mới
Cái j cũng có giá của nó, anh thấy đi lính cũng ko có nhiu quyền lợi như em nghĩ đâu. Anh gặp 2 người cũng đi lính roi nên anh thấy vậy. Khi Mỹ đang trong chiến tranh, cần lính thì họ mới dùng nhiu ưu đãi để khuyến khích dân tham gia, còn thời bình thì Mỹ nó đâu có ngu mà giữ lại mấy chế độ đó làm j.
Còn đánh nhau thì chắc cũng khó, vì giờ mỹ mà có đánh thì họ dùng điều khiển từ xa là nhiu, bộ binh thì ko nhiu lắm. Chỉ khi nào có chiến tranh thế giới thì may ra Mỹ mới bung sức ra đánh, còn giờ thì em có thể thấy đó, đâu có xài lính nhiu.
Em cảm ơn anh.( đủ 20 ký tự).

tl61566

Thành viên mới
Người có thẻ xanh là có thể đăng ký vào quân đội Hoa Kỳ với điều kiện thấp nhất phải tốt nghiệp High School. Thực chất vào quân đội Hoa Kỳ không khải ai họ cũng nhận vào, tất cả phải qua quá trình đăng ký, test rất nhiều thứ lý lịch, ngôn ngữ và đủ tiêu chuẩn mới được gọi vào. Trong lính cũng có nhiều binh chủng tuỳ theo khả năng của mình mà chọn binh chủng thích hợp. Quan trọng nhất là thời gian Basic Training (3 tháng quân trường) em nào không chịu đựng nổi thì go home. Lính thời bình hiện nay khoẻ hơn nếu bạn chọn ngành dạng supply trong quân đội, dạng này cũng có nhiều dạng như nấu bếp, quân nhu, vũ khí ... Không nhất thiết đi lính là phải cầm súng như thời chiến đâu nhé. Con gái tôi nó cũng có thẻ xanh và gia nhập quân đội và qua thời gian 3 tháng Basic Training và ngay ngày tốt nghiệp là nó được tuyên thệ và nhận bằng quốc tịch Hoa Kỳ luôn.

Lợi ích:

* Tham gia quân đội bất kỳ quốc gia nào, đó cũng là môi trường học rất tốt cho bản thân.
* Có điều kiện ăn học như bên ngoài (gia đình không phải lo hoặc phải nợ một khoản tiền lớn sau khi ra trường.)
* Mua nhà không phải trả tiền lời... và nhiều tiêu chuẩn dành cho quân nhân khác.

Khó khăn:

* Chịu đựng qua 3 tháng Basic Training
* Ngôn ngữ
* Kỷ luật quân đội (nói vậy thôi chứ con gái tôi đi oversea bên Korea nó nói làm việc cũng vui lắm :21: )

Vài dòng cho cháu hiểu thêm về môi trường quân đội Hoa Kỳ.
Cảm ơn chia sẻ của bác!

vulai03202002

Thành viên mới
Chào mọi người, lời đầu em xin chúc mọi người có nhiều sức khỏe và may mắn.

Vài thông tin cơ bản về em, em là Nam, trong tháng này em được 22 tuổi (1994) ,hiện em đang là du học sinh tại Mỹ, thời gian em ở đây cũng đã hơn một năm rồi, em qua Mỹ khá trể so với tuổi, bỏ mất 3 năm học đại học ở VN. Như tiêu đề, em đang suy nghĩ về việc gia nhập quân đội Mỹ sau khi em hoàn tất việc kết hôn và có thẻ xanh 2 năm trong thời gian tới- có thể trong năm nay bắt đầu làm hồ sơ kết hôn^^( thẻ xanh 2 năm - conditional green card đã đủ điều kiện gia nhập lục quân hoặc hải quân Hoa Kỳ rồi). Về cơ bản như em biết đi lính Mỹ có rất nhiều lợi ít, chẳng hạn được học miễn phí, có lương hàng tháng, bao ăn ở, mua đồ không thuế, bảo lãnh cha mẹ anh chị em nhanh hơn ngoài ra còn nhiều ưu tiên sau khi giải ngũ ( 4 năm active-sẵn sàng chiến đấu, sau 4 năm là về + 2 năm inactive- lính dự bị có thể bị kêu lại nếu có chiến tranh)

Có hai điều em đang bâng khuâng trước quyết định này:
+ Tham gia quân đội Hoa Kỳ đầu tiên là phải thề bảo vệ HOa Kỳ và hiến pháp Hoa Kỳ, anh/chị, cô/chú thấy như vậy có phải gọi là phản quốc không
+ Sau là có thể đến các nước khác để chiến đấu theo mệnh lệnh, cầm súng giết người khác theo mệnh lệnh hoặc có thể phải hy sinh tính mạng
Nói thẳng ra cái em cần là những lợi ít của việc đi lính. Em muốn đi học và làm việc và rước gia đình qua sớm, vì điều kiện gia đình cũng không quá khá giả ở VN.
Trong khi đó nếu em đi lính thì hầu như mọi chuyện sẽ được giải quyết nhanh và hiệu qủa.Đây là cách để giúp em và gia đình nhanh chóng hơn trong việc bước vào cuộc sống Mỹ. Riêng cá nhân em thì thấy dù đi 5 châu 4 bể nghoảnh đầu nhìn lại thì mình cũng là người Việt Nam, nhưng chuyện đóng góp cho quê hương đất nước là chuyện sau khi cuộc sống bản thân và gia đình đi vào ổn định, rồi mới có thể đóng góp nhiều hơn cho đất nước.

Em biết là làm người thì không nên quá tham lam, cái gì cũng có cái giá của nó. Nhưng ở góc độ hiện tại của em thì đây là vấn đề em cần suy tính. Em trẻ người non dạ nếu có gì sai xin cô chú bỏ qua. Xin quý cô/chú, anh/chị cho em một vài lời khuyên, chia sẻ hoặc kinh nghiệm từ các cô chú anh chị.
Em xin cảm ơn.
Theo như bác nói là được lương theo tháng ý là ra khỏi lính vẫn có lương theo tháng hay chỉ khi ở trong lính mới được ạ

Nicolas

Thành viên mới
Chào anh, hôm nay là ngày em đi Army, cảm thấy rất lo lắng nhưng đọc những lời bình luận và những niềm vui trong Army, em đã cảm thấy phấn chấn hơn, cảm ơn các bác ạ