Về việc transfer College ở Texas -> College ở Cali

Dominicus Ân

Thành viên mới
Chào chú VHA08 và mọi người,

Mình có vài câu thắc mắc rất mong được mọi người giúp đỡ giải đáp ạ.

Hiện mình đang học một trường ở Việt Nam có liên kết với Houston Community College (HCCS) ở Texas và cấp bằng của trường Houston này, và bảng điểm mình được gửi qua HCCS cuối mỗi kỳ. Tính ra hết tháng 12/2014 mình mới tốt nghiệp, nhưng giờ đã có visa và phải đi trong 6 tháng (không tốt nghiệp ở đây được), gia đình mình tính đi trong hè này, và qua Cali ạ.

Vậy cho mình hỏi:

1. Mình có thể chuyển điểm từ HCCS ở texas về một college ở Cali được không? Vì nghe nói khác bang rất khó.

2. Mình có thể chuyển điểm về một university ở Cali được không? Và có nên không? Vì sau này mình cũng muốn transfer lên university

Mong chú VHA08 và mọi người "khai sáng" giúp ạ :43:

huy.hoang711

Thành viên tích cực
Ðề: Về việc transfer College ở Texas -> College ở Cali

Anh nghĩ em nên học bên hccs một học kỳ rồi hẵng chuyển sang trường bên Cali, nếu em thực sự muốn về Cali.
Vì:

1. Thường các trường bên Mỹ khi transfer, mà bảng điểm là học ở nước ngoài thì họ bắt phải đem ra dịch vụ evaluation, rất là phiền hà. Em chuyển qua học hccs một học kỳ, rồi lấy bảng điểm chính thức của hccs bên này để kẹp vào hồ sơ chuyển đổi.

2. Việc chuyển đổi từ college lên university trong một bang thì dễ, nhưng khác bang thì khó. Vì thường thì các trường trong một bang có cơ sở dữ liệu các môn học tương đương của nhau, nên việc chuyển đổi môn và xét nhận học sẽ dễ hơn. Khác bang thì có khó khăn hơn một chút nhưng không phải là không được. Các trường khác nhau sẽ có yêu cầu và chỉ tiêu xét khác nhau cho học sinh chuyển đổi, vì vậy em muốn về trường nào thì chịu khó lên web của trường đó để xem thông tin cụ thể.

Hiện tại anh đang học ở hccs, năm đầu tiên, nếu em cần giúp đỡ về giấy tờ trong thời gian đầu thì email cho anh
huy.hoang711@gmail.com

Dominicus Ân

Thành viên mới

Anh nghĩ em nên học bên hccs một học kỳ rồi hẵng chuyển sang trường bên Cali, nếu em thực sự muốn về Cali.
Vì:

1. Thường các trường bên Mỹ khi transfer, mà bảng điểm là học ở nước ngoài thì họ bắt phải đem ra dịch vụ evaluation, rất là phiền hà. Em chuyển qua học hccs một học kỳ, rồi lấy bảng điểm chính thức của hccs bên này để kẹp vào hồ sơ chuyển đổi.

2. Việc chuyển đổi từ college lên university trong một bang thì dễ, nhưng khác bang thì khó. Vì thường thì các trường trong một bang có cơ sở dữ liệu các môn học tương đương của nhau, nên việc chuyển đổi môn và xét nhận học sẽ dễ hơn. Khác bang thì có khó khăn hơn một chút nhưng không phải là không được. Các trường khác nhau sẽ có yêu cầu và chỉ tiêu xét khác nhau cho học sinh chuyển đổi, vì vậy em muốn về trường nào thì chịu khó lên web của trường đó để xem thông tin cụ thể.

Hiện tại anh đang học ở hccs, năm đầu tiên, nếu em cần giúp đỡ về giấy tờ trong thời gian đầu thì email cho anh
huy.hoang711@gmail.com
Cám ơn anh Huy, em có có thêm thắc mắc này

1. Bảng điểm em đang học ở VN được lưu ở HCCS, vậy đâu cần phải evaluation gì đâu đúng không a?

2. Khi em chuyển điểm từ HCCS sang một trường khác thì em có cần phải có mặt (in person) ở HCCS để làm giấy tờ gì không? Hay chủ yếu qua email?

E

expressco145

Guest

mình cũng gặp vấn đề như bạn :(

QuynhNhu Phan

Thành viên mới

Những người trong forum này không thể trả lời câu hỏi của bạn được, thâm chí cả văn phòng tuyển sinh (Admission Office) của các trường ở Cali. Sau khi bạn được nhận vào một trường, đóng phí giữ chân (enrollment deposit) hẳn hoi, nhà trường (Registrar's Office) sẽ đánh giá các lớp bạn từng lấy và quyết định xem có tương đương với lớp của nhà trường hay không. Có thể bạn sẽ phải học lại nhiều, cũng có thể không.

Cali có nhiều trường ĐH. Theo mình biết, hạn chót nộp chuyển trường (transfer) vào các ĐH U.C. là tháng 10. Tức là, nếu bạn muốn bắt đầu học ở UCLA từ mùa xuân hoặc mùa thu năm sau chẳng hạn, bạn phải chuẩn bị hồ sơ từ bây giờ. Hơi khó khăn đó, vì bạn phải có thư giới thiệu, hoạt động ngoại khóa, thành tích cực kì xuất sắc, v.v... Bạn nên đọc kĩ lại thông tin tại link này: http://admission.universityofcalifornia.edu/transfer/index.html.

Nếu mình là bạn, mình sẽ học ở trường cao đẳng cộng đồng ở Cali một năm. Thứ nhất, bạn sẽ được học phí trong bang (in-state). Thứ hai, bạn có cơ hội củng cố điểm số, đánh bóng resume bằng những hoạt động ngoại khóa, cũng như xây dựng mối quan hệ với các thầy cô. Sau một năm, biết đâu có cơ hội vào UCLA hoặc Berkeley :).

Thế nhé!