Vài hình ảnh về thành phố Houston, Texas

ticon

Cựu Ban điều hành
Ticon có vài tấm hình sơ lược thành phố Houston, Tb Texas cho bà con nào chuẩn bị sang làm cư dân xứ Cowboy Texas chiêm ngưỡng nha....

Houston là thành phố lớn hàng thứ 4 nước Mỹ sau Newyork, Los Angeles và Chicago. Houston là thành phố trung tâm trực thuộc Harris County,Dân số Houston khoãng 2 triệu người ( in City limit ) nếu tính cã vùng phụ cận thuộc quận hạt Harris thì khoãng 4 triệu người. Các bạn nhận thấy là ở nước Mỹ có cái lạ hơn 1 số nước là có nhiều thành phố cực lớn, lớn hơn cã thủ đô, như thủ phủ Texas là Austin rộng lớn là thế nhưng vẫn nhỏ nhoi so với Houston hay Sacramento là thủ phủ của Cali nhưng cũng là bé tí so với Los Angeles...Người Việt ở Houston khoảng trên dưới 100.000 người sống rải rát nhưng tập trung khá đông tại khu South West của Houston, nơi đây cũng được coi là China town vì cũng có khá đông người Tàu kinh doanh và sinh sống....sẽ chi tiết vào các hình sau

Trung Tâm Houston hay còn gọi là Downtown Houston

Chỉnh sửa cuối:

ticon

Cựu Ban điều hành
Ðề: Vài hình ảnh về thành phố Houston, Texas

Đường phố Downtown Houston

Houston skyline

ticon

Cựu Ban điều hành

Đây là cổng trường Đại học Rice danh tiếng, nơi đây khoảng đầu thập niên 90 là nơi tổ chức Hội nghị thượng đỉnh G 7 dưới thời Tổng thống Bush cha

Cỗng vào rộng mở Đại hoc

Đại học Rice toạ lạc tại trung tâm Houston trên 1 diện tích cực lớn, bao phủ nhiều con đường với thật nhiều cây sồi cổ thụ như trong 1 công viên.

Mặt trước Đại học Rice

Trong khuôn viên Đại học có nhiều ngã ba, ngã tư như 1 thành phố nhỏ

Khuôn viên trường như 1 công viên rộng lớn

Đường bên ngoài

Chỉnh sửa cuối:

ticon

Cựu Ban điều hành

Houston tuy là thành phố lớn thứ 4 nước Mỹ nhưng lại có diện tích lớn nhất về chu vi trãi rộng của phạm vi thành phố, đi từ chiều đông sang tây hay từ bắc xuống nam thì chiều dài thành phố khoãng hơn 60 km, lớn hơn cã Paris !

Houston nhìn từ hướng bắc

Thành phố vào xuân 2010

Vươn lên

Hoa xuân bên hàng cây

Xa lộ tại Houston

Các bạn thấy các cột đèn cao vút soi sáng freeway vào ban đêm

Chỉnh sửa cuối:

ticon

Cựu Ban điều hành

Toà Thị Chính - City Hall Houston

1 con đường tại Downtown

Cầu vượt

Một " cớm" đang trước mặt

ticon

Cựu Ban điều hành

Hoa tím ngát bên vệ đường ngày xuân

1 ngôi nhà cổ trên đường Louisiana, Downtown

Herman Park

Chỉnh sửa cuối:

ticon

Cựu Ban điều hành

1 đường ống nối 4 toà nhà ở 4 góc đường, bạn không cần xuống đường để đi sang bên kia ! Houston có rất nhiều building thiết kế như thế này

ticon

Cựu Ban điều hành

ticon đi dự 1 party

kiếng xe hổm rày không chùi nên hình bị mờ và cũng nắng chói quá

chui dưới cầu vượt xa lộ

chạy lane bên này thì phải chậm hơn freeway bên trái

freeway chạy xuyên qua khu Galleria, khu kinh doanh sầm uất của Houston 1 building nơi đây vừa khánh thành Lảnh sự quán VN tại Houston

Chỉnh sửa cuối:

ticon

Cựu Ban điều hành

đi thăm 1 người bạn, sẳn chụp vài tấm hình về những kiểu nhà tại Houston để có bác nào chuẩn bị qua đây thì mua nha...nhà xây kiểu này theo kiểu Địa trung hải tại Northwest Houston gần nhà ticon

kiểu nhà này có giá khoảng 300,000 Đô

nhà mái lợp ngói nhập từ Italy và xây cũng giống nhà Italy nhưng đẹp hơn

nhà kiểu này xây bằng đá có giá khoảng 400,000 Đô

cảnh xunh quanh

căn này quá đẹp nhưng không biết giá bao nhiêu, ticon chờ trúng số hehe khu này vẩn đang xây dựng hơi chậm vì tình hình kinh tế lao đao tại Hoa kỳ

TaoDi

Thành viên mới

Nhà đẹp quá trời luôn! Cảm ơn anh ticon đã cất công chụp ảnh. Chắc nhà anh cũng đẹp "bá chấy bọ chét" như dzay luôn, phải không anh ticon? :113:

ticon

Cựu Ban điều hành

hehe binhminh nói làm ticon buồn 5 phút , ticon làm sao có tư cách sở hửu mấy căn nhà này , ai không muốn mình ở nhà cao cửa rộng nhưng những khu này dành cho giới trung lưu còn mình thuộc loại phó thường dân xếp loại hạ lưu trần minh khố chuối :2::2: mai mốt ticon sẻ chụp ở khu cao cấp của mấy ông nhà giàu , mấy ông này lại ở khu riêng biệt thuộc đẳng cấp quí tộc Houston
bạn có biết rằng nước mỹ văn minh giàu có nhất thế giới nhưng có đến 60% dân số là thuộc tầng lớp trung bình và trung bình thấp lợi tức 1 năm dưới 35,000 đô, đối với họ sở hửu 1 căn nhà bình thường tức không được như những căn nhà trên là cã 1 niềm mơ ước của họ - American Dream - và thưc tế là khoảng 30% dân mỹ sống trong những căn nhà đi thuê hay trailer , apartment...xem ra nếu mình có được 1 cơ ngơi nho nhỏ ở đây thì cũng đủ mản nguyện lắm rồi, sau khi đi làm vất vả cã tuần thì mình được 1 weekend ở nhà relax, ra sau nhà nằm nghe chim hót ríu rít nhìn nhưng bông hoa đu đưa trong gió và 1 bầu trời cao vút trong xanh , thỉnh thoảng chỉ phải đập vài con muổi cả gan coi thường lảo gia mà chích không đúng chổ hehe...rồi uống cà phê 1 mình tuy buồn nhưng riết rồi cũng quen, 1 niềm vui bình thường, 1 hạnh phúc thật bình thường tuy giản dị

bạn thấy không, có con chim hoàng yến làm tổ trên khung hoa nhà mình, vời tay là bắt được nhưng chim rất dạn dỉ không coi ticon ra cà ram nào hết, con chim hoàng yến này hót hay vô cùng 2 vợ chồng chim thay nhau tìm mồi cho chim non, chim trống đẹp hơn sặc sở hơn chim mái -dĩ nhiên rồi hehe - 2 con chim này tấu hót hay như nhạc vậy mà quái lạ nhà ticon tập trung rất nhiều chim trời đến vì ticon hay cho tụi nó ăn ngoài sân, ticon lượm thức ăn thừa bỏ ngoài sân nên chim ăn quen đến rất đông, vậy thì ticon bây giờ bổng dưng trở thành nhà chơi chim...hehe:41::41:

hoàng yến làm tổ chim ở đây là có... âm mưu thâm độc , hoàng yến tối ngày rình mấy trái nho của ticon, bao nhiêu nó xơi hết hic chic trồng nho mà mình chưa ăn được trái nào thì nó chén sạch sành sanh

nhà ticon vì thuộc khu nghèo nên nằm chính giửa 2 khu này tức là thuôc diện trên đe dưới búa bên 2 thằng hung hăng

đây là khu kế bên cũng gần nhà

khu này giá cũng ngang ngửa khu trên, nếu bạn trả hết tiền nhà không nợ nhà băng xu nào thì bạn vẩn phải trã tiền thuế hàng năm vào khoảng từ 7,000 đến 9,000 đô ! bao gồm tấc cả các khoản trả hoài trả riết đời đời bền vững ... hehe ...cho đến khi nào bạn không còn sở hửu căn nhà nửa

nhưng có tiền mà ở mấy khu này cũng ...thú vật ý lộn thú vị lắm

nhà này là club house tức là câu lạc bộ cho dân khu này vào chơi gồm có hồ bơi, sân tenis quầy rượu...dỉ nhiên là không tốn tiền vì chi phí mình đã trã trong tiền thuế nhà rồi chỉ trả tiền rượu khi uồng trong những party thôi, ah mấy cái hồ này toàn là hồ nhân tạo không đó mà nhìn thấy mênh mông

Chỉnh sửa cuối:

ticon

Cựu Ban điều hành

hé hé nghe khẩu khí đệ đoán là Đường sơn đại huynh phải hông ? hôm phó hội ở đường sơn quán tục gọi Li săn quýt đệ may mắn diện kiến sư huynh, nhưng chờ mãi không thấy tam công tử xuất hiện mãi sau him mới ló dạng , té ra vì mải mê ở Hồng lâu mộng cùng nhện độc yêu nử nên tam công tử trể hẹn sư huynh...hehe giửa chốn thị phi gian hồ hiểm ác nhìn xung quanh tửu quán toàn là những đại hán mặt mủi bặm trợn ,tiếng nói như chuông , đệ rót quá nên chuồn lẹ...hẹn diện kiến huynh ngày mai cùng tamchi động chúa hehe

Thành

Thích đủ thứ ...

hic hic xem hình này của bác Ticon mà em chịu không nỗi nè bác, trong con mắt em tấm này rất đẹp & Nghệ Thuật :41::41::41:
Thanks bác :)

ticon

Cựu Ban điều hành

tặng bác thành thêm 1 tấm hình nửa, con chim hoàng yến đang cho con bú thì ticon lấy máy ra chụp y thị, không biết là tức giận hay muốn làm dáng mà hoàng yến bỏ con đứng đó - bác nhìn cho kỷ ngay chổ cái ổ của nó có con chim non đang ngước mỏ lên đó - chạy ra nhìn ticon rồi còn liếc qua liếc lại

cái miệng chim non há thiệt rộng khóc la um sùm, còn con mẹ thì đứng làm dáng cho ticon chụp hình

ticon

Cựu Ban điều hành

khu thương mại mang tên Hong kong của người Việt tại Houston lớn gấp đôi khu Phước Lộc Thọ tại quận Cam, Cali

parking rất rộng có thể chứa cả ngàn chiếc xe, các bác thấy Việt Nam ở đây đáng nể hông

bên trong siêu thị

luckyseafood

Ban điều hành

Hi ticon, hongtran nghe danh đã lâu, mong có ngày diện kiến.
Vừa qua có nấu cháo điện thoại với tamchi cả 40' lận, đang sắp xếp ngày hợp lý để bay qua Houston thăm các chiến hữu (bạn đồng môn) và xin diện kiến các huynh nhe.
Have a nice weekend

ticon

Cựu Ban điều hành

:13::13: chời mẹ ơi bác hong tran nói cái gì mà ticon bủn rủn chưn tay hết trơn...ticon có danh gì mà nghe:114::114:
cho em xin 2 chử bình an bác ơi, tội nghiệp em mà:12: hehe
ừ sắp xếp qua chơi nghen

luckyseafood

Ban điều hành

gần nhà Tam công tử khu sugarland có hãng điện tử đang mở K2 (buổi chiều) nên nhận nhiều người lắm, từ assembler, soldering cho đến inspection SMT machine operator và Technician. Nếu có quen ai mới sang chỉ các bạn:
hãng tên là Sigma Technology số 1333 đường Insdustrial Blvd, Sugarland. Chúc vui vẽ nhé, hy vọng gặp
Wow tuyệt vời, thân mời bác phuthohoa tham gia mục "Thành viên XNC ở Mỹ vào đây sinh hoạt" nhằm trợ giúp thêm những thành viên mới chân ướt chân ráo đến vùng Houston, TX của các bác. Nếu hongtran mà thất nghiệp, move qua đó thì bác giúp đỡ nhé.
Chân thành cám ơn (trước), chúc bác nhiều sức khỏe và hạnh phúc.

ticon

Cựu Ban điều hành

@phuthohoa
sư huynh vào mục Hẹn hò Tâm sự thì thấy liền hè...
ah mà hôm nay sư huynh rảnh hong ?

TaoDi

Thành viên mới

Nghe các bác rôm rả, tíu tít..."hẹn hò" nhau mà thấy "hem" quá (hehehe...) :8:

Em cũng là dân Texas, Houston tương lai nè, các bác! Rất mong các bác giang rộng vòng tay cho tụi em nhập hội sau khi sang đó nghen!

Đa tạ các bác trước :6: