Vấn Đề về học college !

trungtran

Thành viên mới
Em vừa qua mỹ được 3 tháng. Bố mẹ em bảo lảnh em. Bố mẹ đã sinh sống tại Mỹ 6 năm. Bây giờ, em muốn vào học college tháng 1/2012 này luôn có được không. Theo như em tham khảo thì phải sinh sống tại Cally 1 năm thì mới được vào học và xin được Finance Aid và mức học phí được tính như Residence.Nếu như em muốn học luôn ngay tháng 1/2012 luôn co được không. Có xin được Finance Aid,và mức học phí có được tính như một Residence luôn không?( Em không biết em có phải là trường hợp ngoại lệ vì đã có ba mẹ siinh sống ở Mỹ 6 năm rồi). Theo như em được biết thì vẫn sẽ học được nhưng học phí được tính gần như bằng học sinh du hoc.Em thì muốn vào học sớm để khỏi phải mất thời gian 1 năm chờ đợi.Mà học Esl o ngoài thì hơi chán.Em thắc mác về vấn đề này , mong được anh giải đáp.Thanks anh !

Ðề: Vấn Đề về học college !

Chỉ cần có thẻ xanh là xin financial aid được. Muốn được mức học phí tính theo in-state tuition (mức học phí dành cho cư dân của California) thì những học sinh trên 18 tuổi phải cư ngụ ở California và có ý định ở CA lâu dài ít nhất là 1 năm 1 ngày. Mức học phí dành cho CA residence là $36/ unit. non-residence tuỳ theo trường từ $165 - >$200/ unit.

Có những trường college ở CA, nơi có đông người Việt và các sắc dân khác, thường có những chương trình dạy Anh văn cho người lớn gọi là "Adult Basic Education ABE", một khoá học tuỳ trường từ $25 - $200/ khoá.

trungtran

Thành viên mới

Cám ơn anh đã giải đáp câu hỏi của em.Cho e hỏi thêm câu nữa. Là bây giờ nếu em muốn xin Finance Aid để vào học sớm trong tháng 1/2012 này thì nó có cho đủ như những người sống ở Caly 1 năm không? Em không có đi làm và bố mẹ em cũng thế. No income.Mong anh giải đáp. Thanks anh !

FAFSA hay Pell Grant, residence hay non-residence đều cho tối đa $5550. Nhưng CAL Grant của tiểu bang CA chỉ dành cho residence của CA mà thôi.

trungtran

Thành viên mới

Cho em hỏi thêm vấn đề này nữa. Ngoài tiền xin Finance Aid mình có thể xin được thêm tiền gì nữa không?Em không có đi làm và hiện sống với bố mẹ.Bố mẹ em cũng low income ? Cám ơn anh !

trungtran

Thành viên mới
Tư vấn nghanh học

Kính gửi anh. Em viết bài này nhờ anh tư vấn cho em nghanh học ở Mỹ. Em định sang năm sẽ vào College. Ở Việt Nam em đã tốt nghiệp Đại học Kế Toán 4 năm. Em đã đi làm được trong ngân hàng ở Việt Nam được gần 2 năm. Bây giờ qua đây , em không biết nên học lại ngành gi. Em định học lai Finance nhưng e nghe mọi người nói Học mấy nghanh này Tiếng Anh không giỏi sẽ học không lại bằng người sinh râ ở mỹ. Em cũng muốn học nghanh Marketing.Em không biết nghanh ngân hàng liệu ra tìm việc có khó không? Nhờ anh tư vấn giúp ! Thank anh !

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành
Ðề: Tư vấn nghanh học

Kính gửi anh. Em viết bài này nhờ anh tư vấn cho em nghanh học ở Mỹ. Em định sang năm sẽ vào College. Ở Việt Nam em đã tốt nghiệp Đại học Kế Toán 4 năm. Em đã đi làm được trong ngân hàng ở Việt Nam được gần 2 năm. Bây giờ qua đây , em không biết nên học lại ngành gi. Em định học lai Finance nhưng e nghe mọi người nói Học mấy nghanh này Tiếng Anh không giỏi sẽ học không lại bằng người sinh râ ở mỹ. Em cũng muốn học nghanh Marketing.Em không biết nghanh ngân hàng liệu ra tìm việc có khó không? Nhờ anh tư vấn giúp ! Thank anh !
Bạn Trungtran oi, học ngành finance không cần phải tiếng A thật giỏi mới học được. Nhiều người VN mình học ngành này cũng thành công và đứng hạng nhất nhì lớp không thôi đấy, bạn đừng lo. Cứ học đi nếu đó là ngành bạn thật sự ưa thích & có nhiều hiểu biết về nó. Sau này ra trường thì bạn có thể làm Finance Analyst, Branch Manager, Loan Manager... cho bank hoặc Mortgage Companies..., làm về giấy tờ nhiều, ít tiếp xúc với khách hàng. Không phải ai học finance cũng phải đứng tiếp xúc với khách hàng. Những người đứng tiếp khách trong bank tòan là người đang học college hoặc high school làm part time thôi đó bạn, lương thấp, không bằng những người có bằng Finance làm việc trên bàn giấy đâu bạn. Lương ngành finance có người còn nhiều hơn cả bác sĩ nếu bạn chuyên nghiệp và giỏi. Đừng ngại nhé! Cứ theo đuổi ngành nghề của bạn thì bạn sẽ thành công.

Còn ngành Marketing còn khó hơn nữa đó bạn. Ngành này đòi hỏi bạn phải nói tiếng A như gió để giao dịch và tiếp xúc với khách hàng mỗi ngày, và bạn phải rất là creative (sáng tạo) để theo kịp thời buổi kinh tế thị trường hiện tại. Ngành này ít người định cư chọn lựa lắm bạn.

trungtran

Thành viên mới

Thank bạn đã tư vấn giúp mình. Ở Việt Nam , tuy mình tốt nghiệp nghanh kế toán .Nhưng mình làm trong ngân hàng thì làm về tín dụng . Như cho vay mua nha vậy đó. Ở đây gọi là làm Loan phải không ban.Mình cũng thích làm việc này và đã có ít kinh nghiệm trong nghanh ngân hàng nên định học lại Finance.Mình thich công việc làm trên giấy tờ này.Không thích ngồi làm Teller ( giao dịch).Hiện tại, mình ở Sacramento. Mình định học ở trường Cosumnes River College.Không biết sau này trong trường, nghanh Finance có bằng 4 năm không nữa.Vì mình nghe nói, nếu nghanh học đó không có thì phải chuyển đi chổ khác để hoc.Thank bạn !

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Thank bạn đã tư vấn giúp mình. Ở Việt Nam , tuy mình tốt nghiệp nghanh kế toán .Nhưng mình làm trong ngân hàng thì làm về tín dụng . Như cho vay mua nha vậy đó. Ở đây gọi là làm Loan phải không ban.Mình cũng thích làm việc này và đã có ít kinh nghiệm trong nghanh ngân hàng nên định học lại Finance.Mình thich công việc làm trên giấy tờ này.Không thích ngồi làm Teller ( giao dịch).Hiện tại, mình ở Sacramento. Mình định học ở trường Cosumnes River College.Không biết sau này trong trường, nghanh Finance có bằng 4 năm không nữa.Vì mình nghe nói, nếu nghanh học đó không có thì phải chuyển đi chổ khác để hoc.Thank bạn !
Bạn Trungtran ơi, nếu bạn đang học college thì cứ tiếp tục học. Bạn lên gặp Counselor để họ chỉ cho bạn các lớp cần lấy ở College để chuyển (transfer) lên University học thêm 2 năm nữa về chuyên môn Business in Finance. Thường thì college không dạy BA/BS, họ chỉ dạy AA/AS thôi. Vì vậy bạn học xong 2 năm lấy AS, rồi chuyển điểm lên University học tiếp. mấy trường college và university trong TP của bạn nó cũng gần gần nhau mà, bạn không phải đi xa xôi đâu. Bạn hỏi Counselor họ sẽ hướng dẫn bạn.

Về ngành mortgage/loan thì bạn có hiểu biết nhiều về nó thì sau khi ra trường bạn sẽ dễ kiếm việc. Không cần phải làm trong bank mới có loan department. Có nhiều cty mortgage tư nhân/nhà nước cũng tuyển Loan Manager/Officer nhiều.

Thôi bạn đừng lo nhiều. Học finance xong, bạn sẽ có rất nhiều lựa chọn. Bạn có thể đến gặp Job Counselor trong trường bạn để họ giúp bạn search danh sách của các cty home loan/mortgage cho bạn xin vào làm internship trong thời gian đi học cũng tốt lắm đó bạn. Đó là cơ hội để bạn hiểu biết nhiều về ngành loan ở Mỹ.

@trungtran

Cháu đã có bằng cử nhân về kế toán và đã làm ở ngân hàng được 2 năm rồi thì còn đi học làm quái gì nữa cho mất thì giờ. Mortgage loan officer (MLO)khỏi cần học cũng làm được. Một bộ hồ sơ xin vay tiền mua nhà gồm có:

• Uniform Residential Loan Application Loan officer sẽ điền theo thông tin khách hàng cung cấp.
  • 2 years income tax return
  • Credit report (Trả tiền cho các công ty credit bureau để lấy credit của khách hàng ra)
  • Appraisal - Bản giám định giá trị căn nhà do licensed appraiser làm
  • 2 paystub - cùi chi phiếu lương của người vay
  • Purchase & Sale Contract - hợp đồng mua/ bán nhà, do môi giới địa ốc cung cấp
  • Bank statement của khách

Mortgage loan officer chỉ làm có 2 chuyện, thay khách hàng điền đơn xin mượn tiền, và thu thập các giấy tờ trên rồi nộp cho ngân hàng. Cháu đã làm ở bộ phận tín dụng ở ngân hàng bên Việt Nam rồi thì cháu thử nghĩ, điền 1 tờ đơn xin vay tiền, đối với cháu cần phải học bao lâu. Vả lại các văn phòng real estate mortgage không có trả lương căn bản, mà chia commission, nghĩa là cháu mang tiền huê hồng về chia cho broker, chứ họ không có giao công việc hay khách hàng lại cho cháu.

Commercial loan mới thật sự nhiêu khê. Vay thương mại có nhiều loại, một hồ sơ nhiều khi phải chuẩn bị mấy tháng mới xong nên huê hồng ngon hơn các khoản vay cá nhân. Tối thiểu phải 2% trên số tiền vay. Hồ sơ nào khó, thì commission có thể lên tới 10%. Muốn làm commercial loan officer thì cháu bắt buộc phải giỏi tiếng Anh.

Tất cả sinh viên mới tốt nghiệp làm cho ngân hàng bắt đầu bằng chức vụ bank teller, rồi theo kinh nghiệm thời gian, họ leo lên từng lầu một, và khi nào leo lên tới từng lầu gần cao nhất của cao ốc ngân hàng lúc đó họ mới chính thức được xem là đã lên được tới mức tột đỉnh của nghề nghiệp.

trungtran

Thành viên mới

Trước tiên cám ơn chú VHA04 va F4Chodaico đã tận tình chỉ bảo cho con.Con viết ra đề tài này cũng chỉ mong được những người đi trước hướng dẫn thêm chi tiết cho mình đường đi nước bước. Vì trong giạo đình con Ở My cũng không có ai đi học nhiều nên khong rành chuyện học lắm.Theo như chúVh08 nói, bây giờ con không cần đi học lại bằng Finance cũng được hả chú.Con chỉ biết qua đây là phải học lại từ đầu rồi kiếm cài bằng nếu muốn đi làm.Ở Việt Nam,con làm ở ngân hàng TECHCOMBANK( 1 đối tác chiến lược của ngân hàng HSBC), con làm về bộ phận khách hàng cá nhân như chú trình bày đó(Mortage Loan officer).Công việc của con là điền giấy tờ, thẩm định khách hàng, thẩm định tại sản....Con không làm về mảng doanh nghiệp .Hay gọi là Commercial Loan.Cài này ở Việt Nam cũng phân ra 2 mảng cá nhân và doanh nghiệp vậy đó.Và đúng như chú nói về mảng Commercial thì thu nhập dễ cao hơn.Nhưng làm về cá nhân thì khách hàng có thể nhiều hơn nhưng họ vay ít tiền hơn.
Vậy bây giờ như chú hướng dẫn con, không cần đi học lại làm cũng được thì con có thể làm về cái mảng MORTAGE LOAN đó ở đâu.Con phải bắt đầu từ đâu.Con có thể kiếm việc đó ở đâu ra.Và liệu con mới qua , chưa có hiểu biết gì về thị trường ở Mỹ liệu có làm được không.Tiếng Anh con cúng chưa có giỏi liệu có làm được không?Nếu con không học kiếm cài bằng thì liệu làm mà không bằng vậy có được chấp nhận không? Và lương có thấp không? Con mong chú tận tình giải đáp giúp con? Thank chú Vha08 và F4Chodaico nhiều !

Bank of America - Mortgage Loan Officer Job Opening Click here

Qualifications
Required Skills:
  • Two to three years of experience in a loan origination experience
  • Knowledge of conventional and/or government guidelines
  • Knowledge of processing underwriting and/or closing procedures/federal
  • lending regulations governing real estate lending
  • Ability to manage a heavy pipeline of 50 plus loans
  • Strong written and verbal communications skills
  • Teamwork and customer service skills a must
  • Self-motivated and highly organized
  • Ability to prioritize multiple competing task

Desired Skills
  • Familiar with FHA and HUD guidelines
  • Strong computer skills including MS applications and previous experience utilizing laptop technology for communication purposes including accessing rate, credit and loan status information.
  • Solid time management skills and the ability to organize, prioritize and perform multiple tasks simultaneously
  • Ability to communicate clearly and effectively, both verbally and in writing, across a variety of audiences
  • Ability to analyze and comprehend complex financial data and provide financial alternatives
  • Professional and effective interpersonal skills

Cháu đọc không hiểu thì nên học thêm tiếng Anh. Và xem kỹ lại yêu cầu của Bank of America, cháu có thấy chỗ nào nó đòi bằng cấp không.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Nếu bạn lo ngại không biết về từ ngữ chuyên môn của ngành Finance & Mortgage thì bạn lên Amazon kiếm mua sách Finance/Mortgage & Accounting để tự học hỏi thêm. Chứ kinh nghiệm làm việc ở VN chưa đủ để bạn làm giấy tờ ở Mỹ đâu, đặc biệt là giấy tờ về loan/real estate cho các công ty lớn, phức tạp lắm bạn àh. Giấy tờ tòan là tiếng Anh không à mà tòan là từ ngữ chuyên môn khó hiểu lắm. Mình ở Mỹ cả chục năm rồi mà giấy tờ về Loan/refinance cho nhà của mình đều phải thuê Loan Officer làm hết đó bạn. Mình không dám tự cầm giấy tờ ra CityBank làm đâu sợ bị hớ là tiêu luôn.

Nếu bạn không muốn lãng phí thời gian học đại học và bạn lại muốn có confidence để làm về Loan thì bạn lên internet xem thử tiểu bang của bạn có cấp Loan License không thì bạn tự mua sách học rồi đi thi kiếm cái Certificate cũng tốt lắm đó bạn. Lúc đó bạn cảm thấy tự tin hơn.

Mình thấy có vài người VN vào văn phòng mình mua software để làm về Real Estate Appraisal, tất cả họ đều có Appraisal License hết đó bạn. Chỉ có 1 người có thêm cái bằng làm Loan nữa. Bạn nghiên cứu xem sao nhé. chúc bạn thành công.

trungtran

Thành viên mới

Thanks bác Vha08 và F4ChoDaiCo. Nói chung con cũng có tham khảo về nghanh nghề này rồi. Con cũng thấy nó không đòi hỏi bằng cấp gì.Chi cần bằng cấp 3 và tối thiểu 2 đến 3 năm kinh nghiệm. Nhưng con không biết kinh nghiệm ở Việt Nam liệu nó có tính vào không thôi.Mà con nghĩ dù sao mun đi làm cũng cấn phải có vốn Tiếng Anh tốt, có thế giao tiếp được. Con vẫn chưa tự tin về vấn đề này. Nên có lẽ cần phải học thêm Tiêng Anh. Theo dự định của con, con vấn sẻ vào College học để trao dồi Tiếng Anh.Nếu được thì lấy thêm bằng 2 năm về Finance hoặc 4 năm thì càng tốt. Không biết 2 bác có ý kiến như thế nào.Có thể góp ý cho con .Thank 2 bác nhiều !

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Thanks bác Vha08 và F4ChoDaiCo. Nói chung con cũng có tham khảo về nghanh nghề này rồi. Con cũng thấy nó không đòi hỏi bằng cấp gì.Chi cần bằng cấp 3 và tối thiểu 2 đến 3 năm kinh nghiệm. Nhưng con không biết kinh nghiệm ở Việt Nam liệu nó có tính vào không thôi.Mà con nghĩ dù sao mun đi làm cũng cấn phải có vốn Tiếng Anh tốt, có thế giao tiếp được. Con vẫn chưa tự tin về vấn đề này. Nên có lẽ cần phải học thêm Tiêng Anh. Theo dự định của con, con vấn sẻ vào College học để trao dồi Tiếng Anh.Nếu được thì lấy thêm bằng 2 năm về Finance hoặc 4 năm thì càng tốt. Không biết 2 bác có ý kiến như thế nào.Có thể góp ý cho con .Thank 2 bác nhiều !
Em đã có kinh nghiệm làm việc nhưng chỉ là kinh nghiệm ở VN thôi. Đi xin việc ở USA không dễ dàng nếu chưa có k. nghiệm ở USA. Nếu em muốn tự tin thì cũng nên đi học 2 năm ngành gì cũng được (business-finance thì càng tốt) rồi sau đó đi làm cũng được. Thời gian đi học nhớ tìm internship nào liên quan đến ngành mình thích thì sau khi ra trường mới biết làm việc đó. Chứ chưa có bằng cấp gì của US trong tay mình không thể tự tin mà đi phỏng vấn xin việc được. Đó là kinh nghiệm của bản thân mình. Còn tuỳ nơi em thôi. Nếu em cảm thấy mất thời gian và cần có tiền ngay bây giờ để trang trải cuộc sống thì nên đi xin làm internship 3 tháng về ngành Loan rồi nộp đơn xin phỏng vấn đi làm ở bank hoặc private Lending Companies cũng được. Lúc đó có chút k.nghiệm về Loan ở USA rồi thì cũng tự tin hơn.

Nếu tiếng A chưa vững thì em xem trong cuốn Yellowpage có công ty nào làm về Lending/Loan của người VN thì xin phụ làm giấy tờ cũng được đó.

trungtran

Thành viên mới

Nói chung chắc là con phải học đã thôi. Chưa nghĩ đến chuyện đi làm về cái nghanhf này ngay bây giờ. Vì tiếng Anh chưa ok .hj.Còn vấn đề này nữa con thắc mắc,con có một ít tiền. Nhưng con không dám mở tài khoản bỏ vào ngân hàng. Vì con sợ vào College học, họ không cho tiền Fanancial Aid, mà bỏ ở nhà thì không an tâm lắm.Con cũng muốn tạo một tài khoản để build tín dụng ở Mỹ này !Cám ơn !