HƯỚNG DẪN XNC Visa B-1 ( Pls help )

Baobei

Thành viên mới
Baobei xin chào các anh chị và các bạn.
Baobei đang dự định xin visa đi Mỹ ( loại business visa - tự túc cá nhân, không phải dạng công ty cử đi công tác )
Mục đích qua gặp khách hàng ( Khách hàng của Baobei ở Arizona ) và kết hợp đi chơi luôn.

Baobei và khách hàng của Baobei đã emails - phone call qua lại và giờ muốn nộp đơn xin visa B-1.. ( dự kiến qua Tết sẽ đi )

Mong các anh chị/các bạn có kinh nghiệm hướng dẫn giúp.

1/ Có cần chứng minh bank account + bất động sản ?
( người bà con của Baobei cách đây vài năm chuẩn bị đủ thứ sổ hồng sổ đỏ, bank account...tài sản..nhưng người phỏng vấn không quan tâm đến hay hỏi đến và cuối cùng người bà con bị bác-không được cấp visa, 3 lần như vậy, cuối cùng chờ người con nhập tịch và bảo lãnh định cư thì xong-Nay đã đi mấy tháng rồi )
Những lần trước xin đi du lịch, thậm chí trưng cả thiệp đám cưới của con gái ( only child ) mà vẫn bị bác.

2/ Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thì có cần dịch sang tiếng Anh và công chứng hay không ? Dịch thuật và công chứng ở đâu thì được chấp nhận ?

3/ Visa B-1 có cần giấy khám sức khỏe + chích ngừa như tất cả các loại visa khác hay không ?
Nêú giấy khám sức khỏe + chích ngừa là bắt buộc cho mọi loại visa thì có nên đi khám trước khi nộp đơn hẹn phỏng vấn hay chờ sau khi phỏng vấn ?

Qua 1 diễn đàn khác thì tình cờ Baobei thấy cmt của 1 mem như sau ( cmt này vào tháng 3/2009 chắc đến nay đã nhiều thay đổi, khó khăn hơn )
4688413 nói:
Bạn không cần dịch ra tiếng Anh đâu.
Hiện giờ xin visa Mỹ đang..dễ ( đồng nghiệp mình vừa xin xong đây, ko sổ TK, ko có tài sản, sổ hồng đỏ xanh gì cả, 1 ngày đóng tiền, 1 ngày phỏng vấn, 1 ngày ra visa)
Khi đi xin visa nhớ ăn mặc sang trọng chút nha bạn, dễ gây thiện cảm hơn.
Nhiêu đó giấy tờ là tạm đủ rồi, quan trọng nhớ chứng minh cho họ thấy mình đi Mỹ để...xài tiền là ok.
Good luck nha
Baobei lần đầu xin visa đi Mỹ nên nhiều lúng túng, giờ thắc mắc đến đâu thì hỏi đến đó..
Xin cám ơn các anh chị và các bạn rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối: