Vết vôi trên lá phổi

phuong_thuy1998

Thành viên mới
Chào anh chị trên diển đàn, mong anh chị giải đáp giùm em
-cách đây 6 tháng em có đi khám sức khỏe tại bệnh viện Chợ Rẫy khoa khám xuất cảnh hình phổi của em có một vết đốm nhỏ dưới 1mm, nhìn vào hình phổi thì vết đốm ấy ngay trên xương sườn chính giữa lá phổi trái , bác sĩ có hội chuẩn và đã cho em không phải thử đàm. bây giờ em đã hết hạn khám sức khỏe, nếu như em đi khám lải hình phổi của em vẩn còn vết đó em có phải thử đàm không ? Anh chị nào có khinh nghiệm hoặc đã từng trải qua việc này mong anh chị giúp em.
Cám ơn anh chị rất nhiều.

ngochappy

Cựu Ban điều hành
Ðề: Vết vôi trên lá phổi

Chào anh chị trên diển đàn, mong anh chị giải đáp giùm em
-cách đây 6 tháng em có đi khám sức khỏe tại bệnh viện Chợ Rẫy khoa khám xuất cảnh hình phổi của em có một vết đốm nhỏ dưới 1mm, nhìn vào hình phổi thì vết đốm ấy ngay trên xương sườn chính giữa lá phổi trái , bác sĩ có hội chuẩn và đã cho em không phải thử đàm. bây giờ em đã hết hạn khám sức khỏe, nếu như em đi khám lải hình phổi của em vẩn còn vết đó em có phải thử đàm không ? Anh chị nào có khinh nghiệm hoặc đã từng trải qua việc này mong anh chị giúp em.
Cám ơn anh chị rất nhiều.
Xin chào bạn Baby_1994,

Về kinh nghiệm hay từng trải thì tôi chưa có, nhưng tôi có bạn đã từng đi thử đàm rất vất vả, dù chưa hề bị bệnh lao và phải hoãn lại chuyến đi của mình hơn 2 tháng để chờ kết quả, nên có biết được ít nhiều về việc thử đàm và xin được trả lời câu hỏi của bạn.

Theo tôi được biết tình trạng của bạn sẽ rơi vào 2 trường hợp sau đây:

1/ Nếu trước đó bạn đã từng điều trị bệnh phổi, thì sau khi lành bệnh sẽ có 1 vết sẹo, đó chính là sẹo lao và bạn sẽ bị thử đàm..

2/ Nếu không phải là vết sẹo lao thì bạn không bị thử đàm.

Theo như thông tin bạn cho biết, lần trước bạn khám sức khoẻ, bác sĩ đã hội chuẩn cho bạn không phải thử đàm (như vậy vết sẹo đó không phải là sẹo lao) thì lần này bạn cũng không phải thử đàm.

Chúc bạn may mắn.

Thân mến,

Ngọc:1:+

Xin chào bạn Baby_1994,

Về kinh nghiệm hay từng trải thì tôi chưa có, nhưng tôi có bạn đã từng đi thử đàm rất vất vả, dù chưa hề bị bệnh lao và phải hoãn lại chuyến đi của mình hơn 2 tháng để chờ kết quả, nên có biết được ít nhiều về việc thử đàm và xin được trả lời câu hỏi của bạn.

Theo tôi được biết tình trạng của bạn sẽ rơi vào 2 trường hợp sau đây:

1/ Nếu trước đó bạn đã từng điều trị bệnh phổi, thì sau khi lành bệnh sẽ có 1 vết sẹo, đó chính là sẹo lao và bạn sẽ bị thử đàm..

2/ Nếu không phải là vết sẹo lao thì bạn không bị thử đàm.

Theo như thông tin bạn cho biết, lần trước bạn khám sức khoẻ, bác sĩ đã hội chuẩn cho bạn không phải thử đàm (như vậy vết sẹo đó không phải là sẹo lao) thì lần này bạn cũng không phải thử đàm.

Chúc bạn may mắn.

Thân mến,

Ngọc:1:+
Như vậy già tôi vài hôm nửa về nắm Quyền Trưởng phòng Thử đàm ở Chợ Rẩy là cái chắc , vì đã từng điều trị phổi ( dù không bị Lao , nhưng vẩn để lại vết sẹo chà bá lửa luôn , ở lại 2 tháng thì không sợ mà chỉ sợ đi khạc khạc không có đàm là nghe muốn bệnh luôn rồi ( vái trời tuần sau mình đi khám sức khỏe , khạc ra ào ào như mấy tay xức dầu xanh , bị Thần Tửu nhập )l001l001l001l001l001

phuong_thuy1998

Thành viên mới

cháu cảm ơn cô ngochappy.
Từ trước tới giờ con chưa bao giờ trị lao hết .Con rất sợ thử đàm con thấy người lớn khạc đàm còn khó , con mà khạc đàm là vô phương lấy đàm ra được , nghe cô nói vậy con cũng đỡ lo.:6:

tran_vo

Thành viên tích cực

Năm rồi cùng điều trị phổi với tôi ở BVCR có một chú em ở Tiền Giang khạc đàm 3 tuần liền (mỗi tuần khạc 3 lần) không có đàm hoặc mẫu không đạt . BV đưa đi nội soi lấy mẫu đàm ở trong phổi . Trường hợp nầy rất hy hửu vì thường mọi người khạc điều đạt cả. Tôi viết ra đây để cháu an tâm, cháu cứ làm theo tờ hướng dẩn khạc đàm của BV đưa cho là đủ rồi. Chúc cháu may mắn.