Xin ACE giúp đỡ về Internship ở California

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành
Em có 1 người em họ tên Khang (con của bác ruột), năm nay 28 tuổi, độc thân, qua Mỹ du học ở Fremont - California được 2 năm rồi. Tháng 5 này là Khang sẽ tốt nghiệp BA in Business in Gereral (không focus vào chuyên ngành nào cả). Học lực GPA 3.95 thuộc hạng Honor BA Graduation. Khang đã apply xin OPT & đang chờ approved để được 1 năm làm việc hợp pháp ở Mỹ. Khang có nguyện vọng xin được Internship về business (Finance hoặc Marketing) ở bất cứ TP nào thuộc tiểu bang Cali, và cũng có nguyện vọng xin được H1B visa làm việc và sau đó là xin được thẻ xanh ở lại Mỹ.

Hiện tại Khang không có HS bảo lãnh bất cứ diện định cư nào nên vấn đề xin được thẻ xanh cũng không dễ dàng.

Nếu kinh tế Mỹ cứ suy sụp kiểu này thì em sợ rằng Khang sẽ không có cơ hội ở lại Mỹ mà phải về lại VN luôn. Chính bản thân mình khg thể giúp được em bởi vì cty mình chỉ nhận professionals có kinh nghiệm khg thôi, khg có internship position nào available cả.

Nếu ACE nào tìm thấy cơ hội giúp đỡ cho Khang thì em xin hết lòng cảm ơn.

Ðề: Xin ACE giúp đỡ về Internship ở California

- Work permit thì khoảng 30 ngày từ ngày gởi đơn đi, INS sẽ gởi về. Có work permit rồi thì đi xin SSN liền lập tức (Đúng ra là xin SSN cùng lúc với work permit)

- Vào đây điền đơn https://www.wellsfargo.com/careers/ Wells Fargo Bank hiện đang nhận rất nhiều undergraduate & pay internship. Tôi bày cho 6 đứa thì có 4 đứa được gọi đi group interview, 1 đứa được gọi đi làm part time rồi, 1 đứa thì tháng 6 này về San Francisco training. Năm ngoái tôi cũng giới thiệu 1 đứa, sau khi làm part time cho Wells Fargo 1 năm, nó được cho $5000 scholarship.

- Esterline internship trả $14/giờ bắt đầu làm từ tháng 6 hoặc sau khi nghỉ hè
http://www.esterline.com/careers/SearchOpenings/tabid/2598/Default.aspx
(Internship từ office work tới engineer).

(Wells Fargo sẽ hỏi về khả năng giải quyết vấn đề của đương đơn ví dụ như:

1 - Khi một người khách hàng giận dữ thì phải làm sao?
2 -Thành quả gặt hái nào mà bạn cho là lớn nhất trong cuộc đời của bạn?

Good luck

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Em thành thật cảm ơn bác rất nhiều. Em sẽ gởi trang này cho Khang đọc & làm theo, rồi chờ pv thôi chứ em chẳng còn cách nào giúp em ấy cả. Nếu thành công em sẽ cho bác biết tin.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Nhân đây xin gởi lời cảm ơn đến bác VHA. Em họ của mình tên Khang mới thông báo là WellsFargo Bank ở Union City-CA đã chính thức nhận em vào làm việc Internship về Market/Economic Analysis trong vòng 1 năm trong thời gian Khang có OPT. Hy vọng Khang sẽ làm được việc và nhận được H1B.
Mình rất bất ngờ vì thời buổi kinh tế Mỹ khó khăn nhưng vẫn có cơ hội cho 1 sinh viên du học như em họ của mình.

vha08

Support

Khang nó làm cho Wells Fargo là pay internship hay làm free vậy?
Pay intership của Wells Fargo dành cho (Senior student) là $14/giờ. Minimum là $11/ giờ. Có BA thì khác nữa ($38,000/năm).

Nhiều học sinh không biết bị dụ làm intership free (Trongg khi tụi giới thiệu việc làm, chém đẹp mấy công ty cần người làm)

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Khang nó làm cho Wells Fargo là pay internship hay làm free vậy?
Pay intership của Wells Fargo dành cho (Senior student) là $14/giờ. Minimum là $11/ giờ. Có BA thì khác nữa ($38,000/năm).

Nhiều học sinh không biết bị dụ làm intership free (Trongg khi tụi giới thiệu việc làm, chém đẹp mấy công ty cần người làm)
Dạ hôm đó K nói là paid internship ($19/hr), và 3 tháng đầu là probation, khg có commitment và khg promised về H1B visa sau 1 năm làm việc. Em Khang hồi xưa giờ chưa làm việc ở Mỹ bao giờ bác àh, chỉ có tốt nghiệp BA (khg có concentration chuyên môn nào) từ trường Private College ở Fremont.

mtp172

Thành viên mới

Chào bac Vha08 va chi F4ChoDaiCo,

Cháu vô tình đọc được topic này và cũng đang trong trường hợp đi kiếm internship. Cháu đang là du học sinh Finance major. Theo dự định thì sẽ tốt nghiệp tháng 12, 2012. Vì cháu tốt nghiệp vào cuối năm, mà internship thông thường thì offer vào mùa hè, 2 bác làm ơn cho cháu hỏi Wellsfargo có offer Spring internship không ạ. Cháu chỉ có ý định là sau khi xin được OPT thì xin làm internship trong vòng 3 tháng hoặc 1 năm, và sau đó sẽ quay về Việt Nam.
Hiện nay cháu đang ở Maryland, nhưng nếu có internship offer ở những tiểu bang như California, hay Washington Seattle thì cháu vẫn sẵn sàng chuyển nếu cần thiết.
Cháu không hiểu lắm là mình sẽ apply chung chung cho internship, và indicate những nơi mình muốn làm, sau đó HR department sẽ liên lạc với mình. Hay là mình phải đi tìm những chi nhánh Wellsfargo ở ngay thành phố đó để xin internship. Xin mọi người chỉ dùm cháu một vài kinh nghiệm. Xin thành thật cám ơn nhiều.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Chào bac Vha08 va chi F4ChoDaiCo,

Cháu vô tình đọc được topic này và cũng đang trong trường hợp đi kiếm internship. Cháu đang là du học sinh Finance major. Theo dự định thì sẽ tốt nghiệp tháng 12, 2012. Vì cháu tốt nghiệp vào cuối năm, mà internship thông thường thì offer vào mùa hè, 2 bác làm ơn cho cháu hỏi Wellsfargo có offer Spring internship không ạ. Cháu chỉ có ý định là sau khi xin được OPT thì xin làm internship trong vòng 3 tháng hoặc 1 năm, và sau đó sẽ quay về Việt Nam.
Hiện nay cháu đang ở Maryland, nhưng nếu có internship offer ở những tiểu bang như California, hay Washington Seattle thì cháu vẫn sẵn sàng chuyển nếu cần thiết.
Cháu không hiểu lắm là mình sẽ apply chung chung cho internship, và indicate những nơi mình muốn làm, sau đó HR department sẽ liên lạc với mình. Hay là mình phải đi tìm những chi nhánh Wellsfargo ở ngay thành phố đó để xin internship. Xin mọi người chỉ dùm cháu một vài kinh nghiệm. Xin thành thật cám ơn nhiều.
Trên trang của Wellsfargo, em bấm vào Entry level and parttime, xong rồi ghi "Location" nào phù hợp với em thì nó sẽ list các internship positions ở nơi đó rồi em sẽ đọc job description, nếu phù hợp thì bấm tiếp cho đến khi Apply. Khi apply thì em submit Cover Letter and Resume nhé. Có rất ít internship cho Internation Students, đa số họ nhận residents.

mtp172

Thành viên mới

Trên trang của Wellsfargo, em bấm vào Entry level and parttime, xong rồi ghi "Location" nào phù hợp với em thì nó sẽ list các internship positions ở nơi đó rồi em sẽ đọc job description, nếu phù hợp thì bấm tiếp cho đến khi Apply. Khi apply thì em submit Cover Letter and Resume nhé. Có rất ít internship cho Internation Students, đa số họ nhận residents.
Chị F4ChoDaiCo
Em cám ơn chị đã trả lời thắc mắc. Gần 3 tháng nay bận với lớp hè nên ko có thời gian để gửi bài. Em muốn hỏi thêm là ở WF có offer internship cho Spring semester ko, vì họ thông thường là summer.
Về cá nhân cho em hỏi là requirement cho international students khó ko ạ? Cover letter và resume nên chú ý những trọng điểm nào? Nếu chị ko phiền thì xin mách bảo dùm em hoặc cho em xin kinh nghiệm của em họ chị ạh. Em còn 1 mùa nữa và cuối năm nay xong, thời gian gấp quá nên em cần hỏi ý kiến. Em thành thật cám ơn chị nhiều.

Hiếu