Xin anh Vha08 hướng dẫn.

nyi12345

Thành viên mới
Chào anh vha08.

Em có mấy vấn đề xin được anh hướng dẫn giúp :

-Em năm nay 43t, ở bang AZ, qua Mỹ được hơn 5 năm và đang làm nail. Em muốn đổi nghề và học một ngành nghề gì khác.
Trình độ tiếng Anh của em nghe, nói, đọc khoảng trung bình. Ở VN, em chỉ có bằng Trung cấp kế toán mà thôi. Em nghĩ đến học medical billing hoặc pharmacy tech.
Đọc các bài viết của anh, em thấy rất chân thành và hữu ích.
Tuổi của em cũng đã lớn, anh có thể cho em một lời khuyên em nên theo học ngành gì để sau này học xong dễ xin việc hay không?
(Em muốn học nghề gì không liên quan đến máu, và thời gian không quá 2 năm)

- Con trai em hoc trường ASU năm thứ 2 ngành computer, điểm GPA : 3.6. Nó xin được tiền tài trợ của FASHA và của trường ASU.
Ngoài 2 nguồn tài trợ trên, con em không biết các nơi khác để nộp đơn. Nó muốn xin anh cho các địa chỉ link để nó có thể apply.
Hôm trước, em đọc thấy có 1 vài link anh cho trên web, nhưng hôm nay tìm mãi chưa ra.
Xin anh vui lòng gửi cho các địa chỉ để xin scholarship?

- Gia đình em 4 người (vợ chồng và 2 đứa con), đứa con thứ 2 của em đang hoc lớp 11, hơn 1 năm nữa là vào college.
Anh có thể cho em biết,với gia đình 4 người thu nhập là bao nhiêu, thì 2 đứa con em được nhận đầy đủ tiền FASHA? (Năm ngoái, chồng em tăng lương nên tiền tài trợ của con em bị giảm đi).

- Thu nhập năm 2010 của em khoảng 15K, nếu em đi học không biết em có xin được tiền FASHA không? Nếu có thể, xin anh hướng dẫn cách tính FASHA cho gia đình 4 người ?

Em cám ơn anh nhều.

Mong sớm nhận được thư trả lời của anh.

Aimy

vha08

Support
Ðề: Xin anh Vha08 hướng dẫn.

FAFSA niên khoá 2012-2013 chỉ dựa trên thu nhập của 2011, và tính trên Adjusted Gross Income AGI. Gia đình em 4 người, nếu AGI dưới $40,000 và có 2 người đang học college thì sẽ được hưởng đủ Pell Grant.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=8880

A - Các khoản trợ cấp/ tài trợ chi phí giáo dục liên bang:
1 - Pell Grant (Max. $5,500/1 năm
2 – FSEOG - Federal Supplemental Educational Opportunity Grant
3 - SMART Grants
4 – ACG - Academic Competitiveness Grants
5 - Federal Work Study program
6 - Federal Perkins Loans
7 - Stafford Loans (subsidized and unsubsidized)
8 - State Student Incentive Grants
9 - PLUS Loans (State Student Incentive Grants and Federal PLUS Loans).

Phần đứa đang học ASU:

Hai năm vừa qua kinh tế Arizona bị xuống trầm trọng, nên ngân sách dành cho giáo dục của tiểu bang bị giảm hơn 70%. Scholarship & Grants của AZ chỉ có http://www.azgrants.gov/AZGrants2009/CollegeAccessChallengeLastStretchScholarship.htm

Ngoài ra cháu có thể xin học bổng của gia đình Bill Gates gọi là Gates Millenium Scholars

Phần của em, nếu không muốn làm nail nữa thì em hãy tự tìm hiểu xem nghề nào thích hợp. Chọn nghề nào là do em quyết định, tôi không có ý kiến. Em chọn được nghề nào rồi, nếu có thắc mắc thì hỏi thêm, nếu tôi biết nghề đó tôi sẽ hướng dẫn tận tình.

nyi12345

Thành viên mới

Chào anh Va08

Cám ơn rất nhiều về thư trả lời của anh.

- Em dự định sẽ học medical billing

Em không biết gì nhiều về trường học, vậy anh có thể hướng dẫn cho em nên học ở trường nào?

Theo anh biết, có trường nào dạy online và sau khi ra trường có giới thiệu việc làm không?

- Với gia đình 4 người, thu nhập trước thuế trên 40K một ít, thì em có thể mua IRA để thu nhập giảm lại và nhận đủ tiền financial aid hay không?

Cám ơn anh nhiều.

Aimy

nyi12345

Thành viên mới

Kính thưa anh.

Em rất cám ơn anh đã phúc đáp và trả lời những điều mà em đã hỏi.

Bây giờ Kính mong anh bỏ chút ít thời gian giúp cho gia đình em thêm 2 trường hợp sau đây :

1. Thứ nhất : Là việc đứa con trai lớn hiện đang học ASU và đã đăng ký (online) để xin nhận học bổng.

Chương trình này trước đây anh đã nói và giới thiệu qua links sau :

http://gmsp.org/publicweb/AboutUs.aspx

Mọi việc tiến hành tương đối thuận tiện, tuy nhiên Ban điều hành chương trình này yêu cầu con trai em là phải bổ túc MỘT LÁ THƯ GIỚI THIỆU CỦA MỘT NGƯỜI CÓ HỌC VỊ.

Kính mong Anh vui lòng VIẾT THƯ GIỚI THIỆU NÀY CHO CON TRAI CỦA EM.

Kính mong anh làm giúp vì hạn cuối bổ túc là 1/11/2012.

2.Thứ hai : Chồng của em 47 tuổi , hôm nay đã bị sa thải, được hưởng trợ cấp 52 tuần và được nhận 250 đong / 1 tuân.

Trước đây khi sang mỹ, chồng em đã học nghề tiện 1 năm ở trường dạy nghề tiểu bang Arizona, sau đó đi làm hãng tiện của chủ người mỹ được 5 năm, vì kinh tế suy thoái nên hôm nay đã bị sa thải.

Điều mà em xin anh tư vấn là do chồng em khi còn ở việt nam đã tốt nghiệp đại học, chuyên ngành Hoá học. Sau khi tốt nghiệp ĐH ở Việt nam thì có đi làm phòng thí nghiệm hoá chất cho 1 công ty ở việt nam.

Sang mỹ được 6 năm nhưng trình độ tiếng anh của chồng em chỉ mức trung bình mà thôi.

Bằng tốt nghiêp đại học hiện đã công chứng và dịch sang anh ngữ.

Vậy thì, theo anh chồng em muốn dùng tấm bằng này để hy vọng chuyển bằng sang hệ thống bằng cấp của Hoa kỳ có được không ?

Và nếu được thì xin anh vui lòng bày chỉ chi tiết cụ thể hơn để cho chồng em có cơ hội sử dụng chuyên môn của mình.

Kính mong anh giúp đở.

Thân ái.
Kính chào anh.

Aimy Ho.

vha08

Support

1 -
1. Student Application (Nominee Personal Information Form)(Phần này do học sinh điền online)

2. Educator’s evaluation of the student’s academic record (Nominator Form)
(Lá thư này do giáo viên/ giáo sư người hiểu rõ con em nhất về học lực của cháu, viết. Thông thường học sinh sẽ gợi ý những điểm mạnh và tốt của mình để người viết dễ dàng viết thư. Như vậy chứng tỏ người viết thư hiểu rất rõ về học sinh này. Có như vậy thì khi ban giám khảo của GMS, phỏng vấn thì họ biết mà trả lời.Tôi không có bằng cấp, hay học vị nào hết nên phần này tôi không đủ tư cách viết. Tuy nhiên có nhiều giáo chức, họ viết xong rồi nhờ tôi kiểm tra lại. Phần review "Nomination Letter" thì tôi làm được.)

3. Evaluation of the student’s community service and leadership activities (Recommender Form)
(Phần này thì mỗi năm tôi đều viết cho học sinh ở thành phố tôi cư ngụ. Những học sinh này đã sinh hoạt, hay từng tham gia các tổ chức thiện nguyện mà tôi cũng có tham gia hay quen biết. Tốt nhất là con em, nhờ bạn bè, hay những người điều hành của tổ chúc hay câu lạc bộ nào mà con em đã tham gia, viết cho - Nếu con em được chọn, có thể GMS sẽ phỏng vấn người này.)
2 - Phần chồng em thì đọc bài này
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=11600

Và vào đây xem chồng em có hội đủ tiêu chuẩn hưởng quyền lợi này không?
http://www.doleta.gov/tradeact/benefits.cfm

Vấn đề là chồng em không làm hóa chất đã lâu rồi, có còn nhớ hay không?

nyi12345

Thành viên mới

Kính Thưa anh.

Thay mặt gia đình, Em chân thành cám ơn anh vì đã bỏ thời giờ giải đáp cho gia đình.

Nhận đây, em xin viết một vài tâm sự & thắc mắc mà không biết hỏi ai gửi trực tiếp đến E-Mail của anh.

Kính mong anh cho em xin địa chỉ E-mail của anh.

Xin chân thành cám ơn anh.
Cầu chúc anh và gia quyến luôn luôn được hạnh phúc và thành công.

Thân ái.
Aimy Ho.