Xin chú vha08 giúp giùm cháu ạ...

Lunie

Thành viên mới
Chào chú! (cháu nghe mọi người gọi là "chú" :6:)
Cháu xin kể về hoàn cảnh của cháu để chú nắm rõ ạ...

1. Cháu năm nay 21t, dự kiến T6.2013 sẽ ra trường, cháu học đại học Bách Khoa TP.HCM, khoa Khoa Học Ứng Dụng, chuyên ngành Cơ Kĩ Thuật. Theo tính toán của cháu (dựa theo số hồ sơ đc cấp visa) thì đầu năm 2014 cháu sẽ đc phỏng vấn. Cho cháu hỏi là bằng ĐH BK của cháu qua đó có được chấp nhận không? chuyên môn của cháu có thể làm được việc gì bên đó? và cháu nên đi học tiếp hay đi làm luôn ạ? cháu nên tiếp tục làm kĩ sư hay là thay đổi 1 nghề nào khác tương tự để kiếm tiền nhiều hơn?

2. Ở VN cháu có 1 người bạn gái, và dự định sẽ tiến tới hôn nhân với em ấy. Em ấy đang học ngành Tài Chính Ngân Hàng của ĐH Hùng Vương. Với tấm bằng cử nhân Tài Chính Ngân Hàng, nhưng học ở 1 trường dân lập, điểm số cũng không cao lắm. Em ấy định ra trường (T6.2013) sẽ học văn bằng 2 ở đại học Kinh Tế cũng chuyên ngành Ngân Hàng luôn, vì học lại những kiến thức đã biết, để tích lũy điểm cao hơn (em ấy muốn "rửa bằng" chú ạ), đồng thời buổi sáng đi làm ở ngân hàng để lấy kinh nghiệm. Chú cho cháu hỏi là khi cháu bảo lãnh cho em ấy qua Mỹ rồi, em ấy có thể sử dụng bằng ĐH KT cùng với kinh nghiệm làm việc trong ngân hàng của em ấy để xin việc hay không? em ấy có cần phải học lại gì để tiếp tục làm việc trong ngân hàng không? (em ấy mê làm ngân hàng lắm chú)

3. Mặc dù tương lai còn dài, chuyện 2 cháu vẫn chưa chắc chắn sẽ tốt đẹp, nhưng cháu nghĩ nếu tụi cháu không chuẩn bị thật tốt ngay từ bây giờ thì khi qua đó lạ nước lạ cái rồi sẽ rất khó khăn...tụi cháu cũng biết để mưu sinh nơi xứ Mỹ rất là khó khăn, kiếm tiền gian nan hơn ở VN nhiều :mad: xin chú chỉ cho cháu ạ, tụi cháu hoàn toàn chưa có khái niệm gì về việc học tập và sinh sống trên nước Mỹ cả (nếu được xin chú chỉ cho cháu từng bước ạ)
Cháu xin cảm ơn sự giúp đỡ của chú!

vha08

Support
Ðề: Xin chú vha08 giúp giùm cháu ạ...

Bằng cấp của Việt Nam có đựoc chấp nhận hay không?
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=11600

Chuyện bằng giả hay "rửa bằng" nhất là bằng về tài chính ngân hàng, không thể nào qua mặt đựoc ở Mỹ - Các công ty giám định bằng cấp sẽ gởi hồ sơ của đưong đơn về thẳng tới trừơng để kiểm chứng. Còn nữa, khi ngân hàng ở Mỹ phát giác ra bất cứ nhân viên nào sửa đổi học bạ hay bằng cấp, thì cả cuộc đời còn lại của ngừoi nào không bao giờ làm cho bất cứ ngân hàng nào đựoc nữa.

Ở Mỹ điểm học bạ cao thì lưong cao và có cơ hội thăng tiến hơn, tuy nhiên thực tài vẫn đựoc ưu tiên hơn.

Phần cháu, sau khi tốt nghiệp thì nên đi làm để lấy kinh nghiệm, khi nào qua tới Mỹ nếu cháu muốn học cao hơn vẫn chưa muộn đâu.

Lunie

Thành viên mới
Ðề: Xin chú vha08 giúp giùm cháu ạ...

ah ý cháu không phải như thế, tức là sẽ học lại 1 trường khác, để khi hỏi về bằng cấp, mình sẽ đưa ra bằng mà có giá trị cao hơn, còn cái bằng cũ sẽ bỏ...